[Funland] Chuẩn bị về hưu - chọn Otofun là nơi tái khởi nghiệp

tranmanhha

Xe điện
OTOFUN là nơi ngọa hổ tàng long và chợ giời đúng là chỗ buôn bán tấp nập từ thượng vàng cho đến hạ cám. Vì vậy, lắm cụ mới lập nick cố cày cuốc để được đặt 1 chân vào.
Nhưng nói gì thì nói, Otofun vẫn là sân chơi chuẩn mực nhất trong nhiều diễn đàn hiện nay và tương đối phù hợp với những người lớn tuổi. Vì vậy, chọn Otofun là nơi tái khởi nghiệp với nghành nghề là bán thuốc phòng trừ côn trùng là lựa chọn có vẻ hợp lý.
. Nhiều cụ hay hỏi về độ độc của thuốc, em xin trả lời như sau:
Tất nhiên là có độc, vì độc cho nên côn trùng mới chết.
Tuy nhiên em cũng tổng hợp lại để các cụ có 1 cái nhìn công bằng dựa trên các nghiên cứu khoa học của thế giới qua vài chục năm chứ không dám chém bừa ( các cụ cứ google là ra, đây là em tóm lược lại )
Phòng trừ côn trùng có 2 hoạt chất chính: Cypermethrin, Permethrin và các đồng phân của nó.
1. Về độc tính: Độc đối với động vật thủy sinh, ong, các côn trùng gây hại khác như: Ruồi, muỗi, gián, kiến, rận, rệp ..... thế cho nên nó mới sinh ra để diệt trừ côn trùng.
Độc tính đối với động vật máu nóng như người và vật nuôi khác:
- Gây ngộ đốc cấp tính qua miệng ( Ví dụ như Cypermethrin ): Lớn hơn 200mg/kg dạng tech (dạng nguyên chất) tương đương với hơn 2.000mg/kg dạng thành phẩm ( vì thành phẩm đã được hòa tan trong dung môi). Nghĩa là 1 người nặng 60kg uống 1 chai 120ml sẽ bị ngộ độc cấp tính. Khi mua về sẽ phải pha 100ml với khoảng 10 - 15 lít nước, nghĩa là loãng ra thêm 100 lần nữa - Coi như loại trừ gây ngộ độc qua miệng.
- Ngộ độc qua da giảm đi 10 lần, tức là an toàn hơn 10 lần so với qua miệng.
- Không đủ gây ngộ độc qua hô hấp, kể cả đối với côn trùng - Cho nên không có tác dụng diệt côn trùng qua đường hô hấp.
Trên báo chí thường hay đề cập đến vấn đề ảnh hưởng của thuốc với câu chữ: Ảnh hưởng khi tiếp xúc lâu dài ... Thế nào là tiếp xúc lâu dài, theo định nghĩa của các nghiên cứu khoa học có nghĩa là: Tiếp xúc thường xuyên, liên tục, lặp đi lặp lại với nồng độ cao. Như vậy, người dùng cũng không có cơ hội tiếp xúc theo kiểu này.
Các nghiên cứu khoa học cũng chỉ ra, thuốc có thể đảo thải tự nhiên qua sinh học, không tìm thấy dư lượng trong cơ thể ( thí nghiệm trên 1 nhóm người thường xuyên hít, tiếp xúc ... ).
Em đọc tài liệu thấy có thí nghiệm dùng Permethrin trên phu nữ có thai để điều trị chấy, tuy nhiên không thấy có bất kỳ 1 triệu chứng lâm sàng nào cho cả thai nhi và phụ nữ ( em cũng không hiểu tại sao lại thì nghiệm liều lĩnh như vậy )
2. Về tác dụng của thuốc: Diệt trừ côn trùng, làm sạch nhà cửa, loại trừ nguy cơ gây bệnh truyền nhiễm từ côn trùng. Các cụ nếu đã quen dùng, thì sẽ vẫn cứ dùng.
3. An toàn: Tuân thủ nguyên tắc an toàn khi sử dụng hóa chất: Găng tay, khẩu trang, kính mắt.
Trên đây là em toàn sơ lược từ google và các tài liệu em đọc được. Chứ còn về trải nghiệm: Em làm trong lĩnh vực này 20 năm, chứng kiến nhiều cụ về hưu hơn 10 năm vẫn mạnh khỏe, công nhân đều được kiểm tra sức khỏe định kỳ theo quy định hàng năm ... chưa thấy ai bị tác động trực tiếp do thuốc cả - mà hóa chất thì có nhiều loại độc hơn thuốc côn trùng nhiều nhé.

Chỉnh sửa cuối:

Hại Điện

Xe container
Em có con bướm già rồi mà nó chả chịu...chết. Cụ có thuốc trừ côn trùng nào hiệu quả ko ?

MiTa

Xe lăn
Ủn lên cho Cụ.

Khởi nghiệp thì cứ tránh thằng tù lại ra.

formen

Xe lăn
phun thuốc diệt muỗi thì tốt rồi, nhà e năm nào cũng phun.

nhưng cụ cho hỏi: làm cách nào để thuốc có thể bám dính lên bề mặt tường, nội thất được lâu hơn.

em cứ tưởng tượng thế này.
thuốc+ nước phun lên bề mặt nước bay hơi, còn thuốc chẳng có gì bám dính 1 thời gian cũng bay hết.

bây giờ:
thuốc + nước+ chất bám dính nhẹ: nước bay hơi, còn thuốc+ chất dính : kết quả thuốc tác dụng lâu hơn.

tranmanhha

Xe điện
phun thuốc diệt muỗi thì tốt rồi, nhà e năm nào cũng phun.

nhưng cụ cho hỏi: làm cách nào để thuốc có thể bám dính lên bề mặt tường, nội thất được lâu hơn.

em cứ tưởng tượng thế này.
thuốc+ nước phun lên bề mặt nước bay hơi, còn thuốc chẳng có gì bám dính 1 thời gian cũng bay hết.

bây giờ:
thuốc + nước+ chất bám dính nhẹ: nước bay hơi, còn thuốc+ chất dính : kết quả thuốc tác dụng lâu hơn.
Trong phụ gia của thuốc có chất bám dính, như chất bám dính ở sơn tường ý ạ. Tác dụng với muỗi, ruồi khoảng 2-3 tháng, kiến gián khoảng 5 - 7 tháng.
Thời gian có hiệu quả phụ thuộc vào khí hậu, chât liệu bề mặt. Vì vậy, ở trong SG có khí hậu khô ráo hơn miền Bắc nên cái sự tồn lưu nó cũng được lâu hơn hẳn.

Chỉnh sửa cuối:

cuongdiv

Xe container
Chúc cụ chủ khởi nghiệp thành công ạ, e nhớ có thớt cụ hỏi trên này có nên khởi nghiệp về diệt muỗi, côn trùng... ko.

duythanh_1710

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Otofun là mảnh đất màu mỡ với mọi con buôn. Tuy nhiên phải đảm bảo tiêu chí chất lượng tốt, bán hàng thật, giá hợp lý và dịch vụ tốt mới có thể tồn tại trên này được.
Đôi khi cũng phải có cái đầu lạnh để miễn nhiễm với mọi comment không có tính xây dựng :D

oishivn

Xe điện
Em ủn, chuẩn bị mùa của muỗi rồi. Cụ có khuyến mãi gì cho ọp phơ ko

sactimtn

Xe tăng
Cụ làm luôn đi. Đăng ký KDCN ấy
Cuối năm of nhiều tiền em đổi mã lực... :)
OTOFUN là nơi ngọa hổ tàng long và chợ giời đúng là chỗ buôn bán tấp nập từ thượng vàng cho đến hạ cám. Vì vậy, lắm cụ mới lập nick cố cày cuốc để được đặt 1 chân vào.
Nhưng nói gì thì nói, Otofun vẫn là sân chơi chuẩn mực nhất trong nhiều diễn đàn hiện nay và tương đối phù hợp với những người lớn tuổi. Vì vậy, chọn Otofun là nơi tái khởi nghiệp với nghành nghề là bán thuốc phòng trừ côn trùng là lựa chọn có vẻ hợp lý.

Nhiều cụ có tâm lý rất ngại và sợ phun thuốc phòng trừ côn trùng, vì nghĩ rằng nó độc hại. Tất nhiên phải khẳng định, hầu như các hóa chất đều độc hại nhưng sử dụng đúng nguyên tắc nó hoàn toàn không gây ảnh hưởng. Cơ sở khoa học: Những loại em chọn lọc đăng bán đã được Bộ y tế cho phép sử dụng trong gia đình, với liều lượng gây độc LD50 qua đường miệng cao hơn 5.000 mg/kg. Nghĩa là với cơ thể 60kg, cần uống hơn 30g thuốc nguyên chất, thì 50% sẽ die. Và có thể đào thải ra ngoài cơ thể theo hướng sinh học. Huống hồ, thuốc đã được pha ít nhất 50 - 95% dung môi phụ gia và lại còn pha loãng với nước nữa, thì ảnh hưởng đến cơ thể tiếp xúc qua da thì cực ít. Nói 1 cách khác, rau các cụ đang ăn ngoài chợ, coi như ảnh hưởng trực tiếp qua đường miệng chắc chắn cao hơn thuốc trừ côn trùng. Em làm cả về lĩnh vực bảo vệ thực vật nên có cơ sở để nói vậy.

Vài lời chia sẻ, mong các cụ vào ủng hộ và phản biện để thớt được tồn tại.
Cảm ơn các cụ.

Chỉnh sửa cuối:

huyvq75

Xe tải
Em ủng hộ cụ. Cụ xem netflix thì ủng hộ e nhé

Longp01

Xe tăng
E note lại chờ cụ khởi nghiệp

tranmanhha

Xe điện
Otofun là mảnh đất màu mỡ với mọi con buôn. Tuy nhiên phải đảm bảo tiêu chí chất lượng tốt, bán hàng thật, giá hợp lý và dịch vụ tốt mới có thể tồn tại trên này được.
Đôi khi cũng phải có cái đầu lạnh để miễn nhiễm với mọi comment không có tính xây dựng :D
Hàng của em thì không sợ. Có cả doanh nghiệp lớn đứng sau đảm bảo rồi thì hoàn toàn yên tâm. Giá thì hợp lý theo quy luật cung - cầu thôi. Các cụ đi thuê dịch vụ thì giá cao, đi mua thì chưa chắc đã chọn được hàng chuẩn và chưa chắc người bán hàng đã biết các loại hoạt chất. Vậy mua của em là lựa chọn hợp lý nhất.
Đầu em thì không lạnh, nhưng tính chất hàng em bán không lừa đảo được nên cũng chả có gì phải ngại cả. Và nước sông thì không thể phạm nước giếng.
Cảm ơn cụ.