Chức năng Sensing trên CRV 2020 hoạt động trong điều kiện thực tế như thế nào???

Einstein.

Xe buýt
Dạo gần đây có nhiều cụ/mợ có hỏi em một vài vấn đề cảm nhận chiếc Honda CRV 2020 như thế nào trước khi xuống tiền đặt cọc xe. Đa phần mọi người đều khá quan tâm đến bộ chức năng an toàn mới được trang bị trên chiếc xe, tiện hôm nay em mở thớt này để chia sẻ tới các cụ/mợ đang quan tâm tới chiếc xe này. Trong thời gian vài ngày tới gia đình em sắp có chuyến du xuân đầu năm, các cụ/mợ muốn kiểm chứng tính năng gì của xe (trong khả năng điều kiện cho phép của em) thì em sẽ chia sẻ và có trải nghiệm thực tế để các cụ/mợ được rõ. Riêng em, từ khi lấy xe về sử dụng (cũng hơn 3 tháng) thì thấy rất hài lòng về chiếc xe. Từ cảm giác lái cho đến những tiện ích được trang bị trên xe, đặc biệt là bộ Sensing.

--​
Sau hơn 4 tháng sử dụng CRV 2020, em đã được trực tiếp trải nghiệm hết các tính năng được trang bị trên xe. Đặc biệt là bộ tính năng an toàn Honda sensing, tuy đã từng xem, từng đi tìm hiểu rất nhiều về bộ tính năng này nhưng khi trực tiếp dùng em vẫn đánh giá chức năng này rất hữu ích. Khi lái xe đường dài mà có sự hỗ trợ của sensing người lái sẽ giảm được rất nhiều sự mệt mỏi, đôi khi có những trường hợp bất ngờ người lái xe chưa kịp phản ứng đã nhận thấy sự can thiệp của hệ thống. Ban đầu hơi bất ngờ chút vì đang di chuyển bình thường thì bị phanh dúi dụi nhưng chính cái đó lại giúp cho những người ngồi trên xe được an toàn.

Em đã từng có chút chia sẻ với các cụ lúc vừa lấy xe, nhưng lúc đó mới là trải nghiệm đơn giản là lái chứ chưa được kiểm chứng hết các chức năng của xe. Em cũng đã đi xem và chạy thử vài dòng trước khi ra quyết định lấy chiếc CRV này, cũng không có nhiều lựa chọn cho một chiếc SUV tầm trung loanh quanh 1 tỷ. CRV là chiếc xe 5+2, hàng ghế thứ 3 chỉ mang tính chống cháy trong vài trường hợp cấp bách chứ nếu dùng hàng ghế đó thì hơi chật đối với người lớn. Cái này phải khẳng định luôn hàng 3 chật là thực tế, hàng ghế này em toàn hạ xuống làm chỗ để đồ và trượt hàng 2 ra cho thoải mái. Đâm ra tự nhiên lại có cái khoang để đồ rộng mà hàng ghế thứ 2 cũng rộng rãi. Đẹp xấu tùy mắt, nhưng em em thấy hầu hết mọi người đều khen thiết kế của mẫu CRV này, em lấy bản full màu đỏ vì nó hợp mệnh với em, nhẽ ra màu đen cũng hợp mệnh nhưng thôi mình làm ăn cứ thêm chút tiền lấy màu đỏ cho nó hên.

Các trang bị trên xe khá nhiều, xe có trang bị lanewatch các cụ thấy sao chứ em thấy thừa quá, nên thay cái này bằng cái cam 360 hợp lý hơn. Em thường quan sát phía sau bằng gương khi di chuyển chứ chả khi nào nhìn cái màn hình cả. Cái ga tự động thích ứng kết hợp với cảnh báo chệch làn đường kết hợp tốt nên chạy cả ngày trên cao tốc chỉ thấy mỏi lưng thôi chứ không thấy mệt. Cụ nào hay di chuyển thì khả năng sẽ rất thích cái này. Tuy nhiên khi đang bật cái cảnh báo lệch làn với duy trì làn RDM & LKAS mà muốn vượt xe khác gấp hơi khó vì hệ thống nó sẽ trả lái ngay sau khi mình vừa đánh lái. Trường hợp này chắc chả gặp bao giờ nhưng hôm trước đang chạy trên đường em có thử phát hehe.

Đèn pha thích ứng (AHB) em bật suốt hình như từ lúc mua tới giờ toàn bật tự động, đi lại đỡ bị đá pha với lại cũng tránh luôn trường hợp quên bật đèn. Có điều hôm nào cái chỗ cảm ứng ánh sáng (ngay chỗ loa trung tâm) mà bẩn thì 7h sáng đền vẫn sáng, ban đầu cứ tưởng hệ thống đểu sau tìm hiểu ra mới biết là…mình đểu.

Vận hành em thấy không có nhiều cảm xúc lắm vì nó…nhàn quá. Công nghệ nó làm sạch rồi nên chỉ mỗi ngồi lên rồi ga thôi. Tuy máy chỉ 1.5l nhưng kết hợp với hệ thống turbo nên máy vẫn tải ổn. Em có thử chú ý khi chạy đường dài xe ăn xăng rất ít, hầu như nếu đi cao tốc thì xăng chỉ tầm 4,5l/100km. Đi trong phố cao lắm cũng chỉ 7l/100km công nhận là dòng xe nào của honda cũng rất tiết kiệm. Hơi buồn chút ở chỗ momen tiến rất khỏe nhưng lùi thì hơi yếu, có hôm lùi lên dốc cao phải bơm căng ga mới lên được.

Dịch vụ bán hàng và hậu mãi, em thấy ổn. Em lấy xe trước 12/2020 nên vẫn được hưởng 50% thuế trước bạ, đồ đạc được tặng theo xe khoảng 20t. Tổng chung lại xe lăn bánh gần 1,2 tỷ (liên hoan rửa xe 3 bữa hết hơn 30 triệu)

OTV08187 copy.jpg
OTV08215 copy.jpg
OTV08436 copy.jpg
OTV08465 copy.jpg
OTV08486 copy.jpg
OTV08643 copy.jpg
OTV08652 copy.jpg

phamthuong0909

Xe buýt
Cảm giác lái đường đèo thế nào cụ, ngồi ghế sau có bị văng ko ko ạ?

Einstein.

Xe buýt
Cảm giác lái đường đèo thế nào cụ, ngồi ghế sau có bị văng ko ko ạ?
Văng thế nào đc ạ, em chưa dám thử (mà chắc cũng ko dám đâu) bẻ lái tốc độ >60km/h trên đèo vì em cứ an toàn cho bản thân đã ạ. Trên xe thấy có hỗ trợ phân bổ lực phanh và hệ khung gầm của CRV khá cứng nên khó có thể văng đít đc. Còn bẻ cua dưới 60 em quan sát thấy người ngôi sau ko có phản ứng gì chứng tỏ khung chắc lắm.
--
Tổng kết lại những điểm hài lòng về CR-V 2020:
Tóm lại sau một thời gian sở hữu và sử dụng em có những điểm hài lòng ở chiếc CRV 2020 cho các cụ tham khảo như sau:
- Động cơ 1.5l nhưng có turbo giúp chiếc xe chạy ngon, nổ rất êm, tăng tốc tương đối mượt
- Kiểu dáng chưa thấy ai chê chiếc CRV này cả, xe chắc chắn, treo sau rất êm
- Cảm giác vô lăng thật và nhạy
- Honda Sensing khá nhạy và hiện đại, nhất là tính năng ga tự động thích ứng (ACC) và đèn pha, cốt tự động (AHB)
- Lanewatch thay cho cảnh báo điểm mù bên phụ khá tốt

Có mấy điểm mà em cảm thấy chưa hài lòng về CR-V 2020:

- Số lùi khá yếu, tìm hiểu thì thấy đây là nhược điểm chung của động cơ turbo và hộp số CVT

- Tiếng ồn lốp khi đi đường xấu khá lớn. Bình thường đường lán đi rất êm, mỗi khi vô đường xấu thì thôi rồi. Cũng đang định làm cách âm nhưng thấy xót xe quá nên thôi, mua cái USB chép nhạc hay hay, tới đoạn đường ồn thì vặn volume to lên kkk

- Thiếu camera 360, cái này mà có sẵn thì ngon chứ lắp thêm thì nhìn không chuẩn cho lắm. Bù lại thì CR-V có Lanewatch và nhất là món camera lùi quay dc 3 góc nhìn rất chuẩn xác.

Chỉnh sửa cuối:

thellliiiiik

Xe buýt
Em thấy CRV có bản 2021 kích thước lớn hơn rồi, ko biết bao giờ có thông tin chính thức tại VN nhỉ

leequang.sd

Xe tải
Có bác nào đi xe song tắt máy xuống xe chạm vào cánh cửa để đóng thì bị dật như kiểu mát điện ra ngoài ko? E có hỏi bên kĩ thuật của hãng thì dc giải thích là tích điện do ma sát, có người bị có người ko

Chẫu_Chuộc

[Tịch thu bằng lái]
Có bác nào đi xe song tắt máy xuống xe chạm vào cánh cửa để đóng thì bị dật như kiểu mát điện ra ngoài ko? E có hỏi bên kĩ thuật của hãng thì dc giải thích là tích điện do ma sát, có người bị có người ko

Cụ cứ cởi trần truồng ra lái xe em đảm bảo không bao giờ bị

xoaicattuhan

Xe buýt
Em lót dép hóng riviu mợ 2 của cụ ạ

HunterY2011

Xe máy
Mới làm chuyến du xuân 3 hôm đi Hòa Bình về, sensing ngon lành bác ơi. Đi 7 người không thấy chị em ngồi hàng 3 kêu gì cả, có cái cốp hơi bé nên để đồ phải có tí nghệ thuật

TranHoan.Qn

Xe công OF
Mới làm chuyến du xuân 3 hôm đi Hòa Bình về, sensing ngon lành bác ơi. Đi 7 người không thấy chị em ngồi hàng 3 kêu gì cả, có cái cốp hơi bé nên để đồ phải có tí nghệ thuật
Mợ cả nhà em trước thích chiếc xe nào mà gầm cao xong phải có cốp riêng như sedan cụ à! sợ thật =)) xong em bảo mua bán tải thì ko chịu =))

HunterY2011

Xe máy
Mợ cả nhà em trước thích chiếc xe nào mà gầm cao xong phải có cốp riêng như sedan cụ à! sợ thật =)) xong em bảo mua bán tải thì ko chịu =))
Kaka đúng là phụ nữ nhở? xe cao lại có cả cốp thì chơi xe tải và xe ben thôi

tka

Xe hơi
Em cũng bị, nhiều khi giật cả mình, chủ yếu vào mùa đông nhưng chẳng hiểu sao hơn tháng nay lại hết cụ ạ.

unstable

Đi bộ
Hàng ghế 3 cũng tăng khá nhiều điểm để lựa chọn CRV so với các xe khác.

lannh

Xe buýt
CRV thế hệ mới cứ theo chu kỳ 5 năm -> Cuối năm 2022 nhé