Chung cư mini tại Hà Nội làm được Sổ Đỏ Riêng thế nào?

chungcumini

Xe tải
Website
lebaduong.com
Chung cư mini tại Hà Nội làm được Sổ Đỏ Riêng thế nào và để làm được sổ đỏ riêng cho từng căn hộ thì cần tuân thủ những quy định nào của nhà nước?

Chào cccm trong diễn đàn, em xin phép admin lập topic này để trao đổi và các thông tin xoay quanh việc làm sổ đỏ riêng cho từng căn hộ chung cư mini, chủ đề mà em nghĩ từ bấy lâu nay em tin chắc rằng cccm và đại đa số nhiều người đang đi tìm bằng chứng và thông tin quy định của nhà nước... Lý do tại sao chung cư mini tại Hà Nội được xây rất nhiều mà đa số đều không cấp được sổ đỏ riêng cho từng căn hộ, người mua hoang mang không biết nên hiểu thế nào và mua của chủ đầu tư nào mới cam kết làm được Sổ Đỏ thật. Topic nghiêm cấm không buôn bán mà chỉ trao đổi thông tin giúp mọi người hiểu được vấn đề chính thôi, xin chân thành cảm ơn mọi người đã ủng hộ và đóng góp ạ !!! =D>

Chỉnh sửa cuối:

chungcumini

Xe tải
Website
lebaduong.com
Cccm có ý kiến gì không ạ, em thấy nhiều cụ mợ hỏi và quan tâm lắm mà. Em nghĩ nên đưa ra những ý kiến đầy đủ và có bằng chứng đề giúp cccm đang cần tìm mua chung cư mini được cảm thấy an toàn và tự tin hơn ạ >:D<

zaihn8x

Xe hơi
Theo em hóng thì trước hết chung cư mini phải chuẩn bị hồ sơ từ đầu là lập pháp nhân có chức năng xây dựng kinh doanh BDS chứ không phải cá nhân đứng ra xây. Tiếp theo đó thì đầy đủ các bước căn bản như lập hồ sơ xin phép xây dựng, phòng cháy chữa cháy, thuê cty có chức năng xây dựng thi công chứ không đc sử dụng cai thầu tư nhân, làm đúng bản vẽ thiết kế, có hồ sơ hoàn công......, hợp đồng mua bán giữa chủ đầu tư và người mua, xuất hóa đơn, biên bản bàn giao nhà.... nói chung làm đủ thủ tục như dự án chung cư to nhưng bớt quy trình đóng thuế sử dụng đất vì chung cư này xây trên đất tư nhân rồi hợp thức hóa bằng góp vốn vào công ty cổ phần hoặc TNHH để có pháp nhân đứng ra.

duongnhatvnn

Xe tăng
em cũng đang nhắm ccmn Hoàng Đạo Thành đang băn khoăn không biết làm sổ như nào ?

chungcumini

Xe tải
Website
lebaduong.com
Theo em hóng thì trước hết chung cư mini phải chuẩn bị hồ sơ từ đầu là lập pháp nhân có chức năng xây dựng kinh doanh BDS chứ không phải cá nhân đứng ra xây. Tiếp theo đó thì đầy đủ các bước căn bản như lập hồ sơ xin phép xây dựng, phòng cháy chữa cháy, thuê cty có chức năng xây dựng thi công chứ không đc sử dụng cai thầu tư nhân, làm đúng bản vẽ thiết kế, có hồ sơ hoàn công......, hợp đồng mua bán giữa chủ đầu tư và người mua, xuất hóa đơn, biên bản bàn giao nhà.... nói chung làm đủ thủ tục như dự án chung cư to nhưng bớt quy trình đóng thuế sử dụng đất vì chung cư này xây trên đất tư nhân rồi hợp thức hóa bằng góp vốn vào công ty cổ phần hoặc TNHH để có pháp nhân đứng ra.
Cụ am hiểu ghê ta, về cơ bản em thấy cụ đưa ra các bước khá đúng. Nhưng về chung cư mini thì cccm nên tìm hiểu kỹ hơn vì hình thức khác nhau cả về hồ sơ và bên đầu tư ạ, em thì có tìm hiểu mấy thông tin riêng về cấp sổ, đỏ cho chung cư mini nó chi tiết lắm. Cccm có thể đọc tại cuối bài viết ạ :)

em cũng đang nhắm ccmn Hoàng Đạo Thành đang băn khoăn không biết làm sổ như nào ?
Cụ phải tìm hiểu kỹ hồ sơ giấy tờ của bên Chủ Đầu Tư nhé không lại mất tiền oan cụ ạ, cụ có thể tham khảo tại cuối bài viết em có tìm hiểu và lưu lại khi cần và giúp mọi người trước khi đưa ra quyết định. Nhưng cụ tỷ mình nên tìm hiểu kỹ hơn và chi tiết hơn trước khi đưa ra quyết định chắc chắn rồi mới bỏ số tiền ko phải là nhỏ của mình ạ :(

*Quyết định, nghị định, thông tư hướng dẫn của nhà nước về chung cư mini xây dựng đạt tiêu chuẩn và cấp, tách được sổ đỏ riêng => http://www.chungcugiarehanoi.vn/search/label/sổ đỏ chung cư mini

haoanh8889

Xe hơi
Em cũng thấy nhiều chung cư mini giao bán mà nói làm được sổ mà em ko biết như nào lót dép hóng các cụ ạ

mr_luv

Xe buýt
Em cũng thấy nhiều chung cư mini giao bán mà nói làm được sổ mà em ko biết như nào lót dép hóng các cụ ạ
Cụ chủ thớt nói ko buôn bán gì mà chữ ký có vẻ liên quan thế, cụ chủ làm chung cư mini thì thừa hiểu vì sao ko làm đc, có duy nhất hôm trc có cụ bán chung cư mini mà có sổ, lúc đó thành phố đang thí điểm khuyến khích thì phải, còn đa số chung cư mini toàn xây vượt phép hết các cụ nhé, như thế chủ đầu tư mới có lãi, chứ đất mà ko mua được giá rẻ, xây đúng số tầng quy định thì chỉ hòa vốn thôi ạ, rồi chưa kể đến các chủ đầu tư năng lực tài chính kém, cầm mảnh đó đi thế chấp..... người nào mà bảo đang làm sổ... thì thôi các cụ đừng có tin, mua chung cư mini thì chủ đầu tư nào giao lại sổ đỏ cả khu cho mọi người đứng tên vào đó đã là thành công lắm rồi ạ, hầu hết mua để ở nên chỉ cần có sổ đỏ cả khu ko bị chủ cầm cố là được, giao dịch mua bán vẫn bình thường mà..... tâm sự của ông anh em làm chung cư mini bán.

duongnhatvnn

Xe tăng
Cụ chủ thớt nói ko buôn bán gì mà chữ ký có vẻ liên quan thế, cụ chủ làm chung cư mini thì thừa hiểu vì sao ko làm đc, có duy nhất hôm trc có cụ bán chung cư mini mà có sổ, lúc đó thành phố đang thí điểm khuyến khích thì phải, còn đa số chung cư mini toàn xây vượt phép hết các cụ nhé, như thế chủ đầu tư mới có lãi, chứ đất mà ko mua được giá rẻ, xây đúng số tầng quy định thì chỉ hòa vốn thôi ạ, rồi chưa kể đến các chủ đầu tư năng lực tài chính kém, cầm mảnh đó đi thế chấp..... người nào mà bảo đang làm sổ... thì thôi các cụ đừng có tin, mua chung cư mini thì chủ đầu tư nào giao lại sổ đỏ cả khu cho mọi người đứng tên vào đó đã là thành công lắm rồi ạ, hầu hết mua để ở nên chỉ cần có sổ đỏ cả khu ko bị chủ cầm cố là được, giao dịch mua bán vẫn bình thường mà..... tâm sự của ông anh em làm chung cư mini bán.
Thank cụ em cũng đang lăn tăn quá..=))

chungcumini

Xe tải
Website
lebaduong.com
Thớt này giúp cụ và cả nhà tìm hiểu nguyên nhân, lý do tại sao rất nhiều chung cư mini trên địa bàn Hà Nội không làm được Sổ Đỏ Riêng, tại sao những tòa chung cư mini xây theo đúng phép lại làm được Sổ Đỏ Riêng. Mà hiện nay theo thông tin thì chỉ có đơn vị Chủ Đầu Tư Hanoiland đã làm được rồi cụ ạ =D>

Em làm về chung cư mini nên chữ ký của em để như vậy là đương nhiên mà, nhưng em có nói là thớt này chỉ giúp mọi người tìm hiểu về "chung cư mini tại Hà Nội tách được sổ đỏ riêng như thế nào và tại sao hiện nay đa số các tòa lại không tách được" chứ em có quảng cáo bán gì đâu !

Em cũng giới thiệu luôn bên em là đơn vị chủ đầu tư Hanoiland cũ trước đây (hiện tại lấy tên là Chủ Đầu Tư Minh Đại Lộc), là đơn vị duy nhất cấp, tách được sổ đỏ riêng cho từng căn hộ chung cư mini. Điều này anh chị em trên thị trường cũng như khách hàng đã mua của bên em rồi đều biết. Em lập topic này cũng là để tư vấn, cũng như giúp cho mọi người đang tìm hiểu mua căn hộ chung cư mini cho gia đình mình không bị lừa hay hiểu rõ hơn về pháp lý của phân khúc chung cư mini trên thị trường. Vì mọi người khi mua chung cư mini đều là gia đình có thu nhập thấp và kinh tế hạn hẹp, bỏ vài trăm triệu đến gần 1 tỷ bạc ra để mua nhà đâu phải chuyện đơn giản. Chính vì vậy, em nghĩ thớt này em lập ra cũng không có gì là sai. Chỉ là cccm chưa có thời gian và chưa ngó đến thôi, chứ nếu ai cũng tìm hiểu và biết được thì em nghĩ trong thời gian qua cũng đã không có nhiều bài báo viết để giúp đỡ những khách hàng đã mua nhưng tòa chung cư mini xây sai phép trên thị trường đứng ra để đòi lại công bằng rồi. Cccm đọc và hiều những gì em nói ở trên thì vote em vài ly nhé, em cảm ơn nhiều >:D<

Thank cụ em cũng đang lăn tăn quá..=))
Thớt này lập ra để giúp những người như cụ đấy, cụ có gì lăn tăn cứ nói ra tất cả chúng ta cùng đưa ra lời giải đáp giúp cho cụ cũng như mọi người được thỏa mãn ạ :D

duongnhatvnn

Xe tăng
Em cũng nghĩ chủ thớt mở để giúp đỡ cho những cụ đang mập mờ thông tin.thôi. em cũng đang lăn tăn xem mua ccmini nào vào ở ngay mà khoảng 800 đổ lại mà có sổ đây.

chungcumini

Xe tải
Website
lebaduong.com
Em cũng nghĩ chủ thớt mở để giúp đỡ cho những cụ đang mập mờ thông tin.thôi. em cũng đang lăn tăn xem mua ccmini nào vào ở ngay mà khoảng 800 đổ lại mà có sổ đây.
Cụ đã đọc thông tin em gửi ở trên về điều luật và quy định của nhà nước về "chung cư mini được cấp sổ đỏ riêng" chưa cụ? Cụ nên tìm hiểu trước khi đưa ra quyết định cụ ạ, chứ gần 1 tỷ bạc của cụ em nghĩ không phải nhỏ nên cụ phải cân đối cho chắc chắn kẻo thành mất tiền oan cụ ạ. Cụ cần gì cứ trao đổi dưới đây em biết gì em sẽ giải thích, cccm cùng trao đổi để giúp đỡ cccm khác đang băn khoăn nhé. Chúc cho cccm sáng suốt và tìm được căn hộ ưng ý nhất ạ =D>

duongnhatvnn

Xe tăng
Cụ đã đọc thông tin em gửi ở trên về điều luật và quy định của nhà nước về "chung cư mini được cấp sổ đỏ riêng" chưa cụ? Cụ nên tìm hiểu trước khi đưa ra quyết định cụ ạ, chứ gần 1 tỷ bạc của cụ em nghĩ không phải nhỏ nên cụ phải cân đối cho chắc chắn kẻo thành mất tiền oan cụ ạ. Cụ cần gì cứ trao đổi dưới đây em biết gì em sẽ giải thích, cccm cùng trao đổi để giúp đỡ cccm khác đang băn khoăn nhé. Chúc cho cccm sáng suốt và tìm được căn hộ ưng ý nhất ạ =D>
em đọc rồi cụ ạ. Em cũng đang cân nhắc =))

chungcumini

Xe tải
Website
lebaduong.com

chungcumini

Xe tải
Website
lebaduong.com
Mồng 1 đầu tháng chúc cccm luôn mạnh khỏe, may mắn, bình an và hạnh phúc nhé. Cccm có thắc mắc hay chưa hiểu về gì về pháp lý chung cư mini không ạ, em nghĩ chủ đề này sẽ rất cần với cccm đang tìm hiểu đấy ạ. Cccm cứ mạnh dạn trao đổi thì chúng ta mới nắm rõ được vấn đề đang khúc mắc ạ, chào cccm :-bd

chungcumini

Xe tải
Website
lebaduong.com
Chung cư mini tại Hà Nội làm được Sổ Đỏ Riêng thế nào và để làm được sổ đỏ riêng cho từng căn hộ thì cần tuân thủ những quy định nào của nhà nước?

Chào cccm trong diễn đàn, em xin phép admin lập topic này để trao đổi và các thông tin xoay quanh việc làm sổ đỏ riêng cho từng căn hộ chung cư mini, chủ đề mà em nghĩ từ bấy lâu nay em tin chắc rằng cccm và đại đa số nhiều người đang đi tìm bằng chứng và thông tin quy định của nhà nước... Lý do tại sao chung cư mini được xây rất nhiều trên địa bàn Hà Nội mà đa số đều không cấp được sổ đỏ riêng cho từng căn hộ, người mua hoang mang không biết nên hiểu thế nào và mua của chủ đầu tư nào mới cam kết làm được Sổ Đỏ thật. Topic nghiêm cấm không buôn bán mà chỉ trao đổi thông tin giúp mọi người hiểu được vấn đề chính thôi, xin chân thành cảm ơn mọi người đã ủng hộ và đóng góp ạ !!! =D>

Có cccm nào hỏi chi tiết về chung cư mini tại Hà Nội (chủ yếu vị trí trung tâm) lý do tại sao toàn bộ lại không làm được sổ đỏ riêng từng căn hộ không ạ?

chungcumini

Xe tải
Website
lebaduong.com
:-/ Hình như thớt này cccm không để ý hay sao nhỉ, em thấy thông tin này quan trọng lắm với cccm đang tìm hiểu mua chung cư mini tại Hà Nội mà

chungcumini

Xe tải
Website
lebaduong.com
Có cụ mợ nào mua chung cư mini ở đâu tại Hà Nội mà không hiểu về pháp lý hay không biết tại sao mãi vẫn không làm được sổ đỏ riêng cho từng căn hộ không ạ ???

chungcumini

Xe tải
Website
lebaduong.com
Hôm nay em được 1 người gọi điện trực tiếp hỏi muốn làm sổ đỏ căn hộ của chị ấy mua ở ngõ 342 Hồ Tùng Mậu mà xây 8 tầng cccm ạ, em thì em nói luôn là không bao giờ làm được. Cccm có ý kiến gì ko ? :-/

thanglacceti

Xe buýt
Theo e biết chung cư mini ko làm được sổ đỏ riêng.