[Funland] Chúng tôi chơi chứng khoán-Vol 30

tuedm

Đi bộ
Lạ nha 😁 cụ là dân môi giới chuyên nghiệp lại đi xin ý kiến của dân chơi 😂
EM đâu hề nói em chuyên nghiệp đâu cụ, em cũng đang là dân chơi và đang làm thêm broker thôi ạ. Cứ suy nghĩ broker phải biết hết thì hơi tội ạ. Dù tham gia thị trường lâu thì cũng đâu thể nào chắc chắn 100% là mình hiểu rõ đc nó được cụ ^^

tuedm

Đi bộ
Mình không phải dân phân tích kĩ thuật, phân tích cơ bản... mình phân tích trên góc độ người làm công ăn lương và logic.

• Ưu điểm hiện có của HVN: hãng HKQG, 4 sao, uy tín có... chỉ còn có bấy nhiêu.
• Khuyết điểm: do NN nắm quyền chi phối nên chậm thay đổi, bộ máy cồng kềnh, là ngành bị ảnh hưởng nặng nề không nhất thì nhì bởi đại dịch, lại chuẩn bị ăn tiếp combo giá dầu tăng, chưa nói tới tỷ giá. Bị cạnh tranh khốc liệt tại thị phần trong nước... có quá nhiều vấn đề cần xử lý hiện tại.

• Về vấn đề trên TTCK của HVN, hiện tại sơ bộ là đã gần (đã) âm trên vốn điều lệ do lỗ 6 quý liên tục (từ quý 1 năm 2020), khoảng 12k tỷ cho 4 quý năm ngoái và 10k tỷ cho 6 tháng đầu năm nay. Phương án gỡ: vay 8k tỷ từ CP rồi phát hành để nâng vốn điều lệ và lấy tiền cơ cấu lại để duy trì.
• Đánh giá của bản thân: 8k tỷ vay được của CP sẽ chỉ duy trì giỏi lắm thêm 2 quý vì quý 3-4 năm nay vẫn chắc chắn lỗ. Nếu HOSE làm đúng luật, HVN sẽ phải về Upcom. Dự báo sẽ lỗ tiếp cả năm 2022 sắp tới. Nên về dài hạn sẽ không khả quan cho đến hết năm sau. Còn lấy lí do bộ mặt QG thì đầy nước đã từng cho HKQG phá sản rồi mới tái cơ cấu đấy: Japan Airlines, Air France, Thai Airways... VN cũng từng phải để Vinashin phá sản rồi tái cơ cấu nên lí do bộ mặt QG k đúng lắm đâu.

• Quan điểm cá nhân về giá của HVN từ cách đây 2 tháng: dưới 25 mới xem, dưới 20 mới mua dần.

Trên đây là quan điểm của cá nhân em, không khuyến nghị hay gì cả. Còn bản thân em, dưới 20 em cũng không mua. Dưới 18 em mới tính. Dù có thể giá trên ttck nó sẽ không đến đc mức giá như em dự vì chứng trường VN kì lạ lắm.
Em cảm ơn bác nhiều

panameraf

Xe tăng
Dạ, cảm ơn cụ ạ. Đấy, cháu dùng thuật ngữ còn sai mà vẫn còn thích đi chơi ck =)).
Lớ ngớ mà gan lỳ sớm muộn cũng mất sạch nhé, hôm trước khuyên chân tình ko nghe, mất nhiều công sức học hỏi và nghiên cứu chứ ko đơn giản đâu, tìm lớp rẻ tiền mà học, giờ nó toàn dạy online cũng tiện, chịu khó xem bọn nó review trên youtube nữa, có nhiều kênh cũng được đấy, lên mạng tìm tài liệu tải về mà tự đọc.

Vinh Vinh

Xe máy
BSR tầm này vào thêm đc không các cụ, htrc 20x em vội quá bước 1 chân xuống khỏi tàu r :))

sams

Xe hơi
Lớ ngớ mà gan lỳ sớm muộn cũng mất sạch nhé, hôm trước khuyên chân tình ko nghe, mất nhiều công sức học hỏi và nghiên cứu chứ ko đơn giản đâu, tìm lớp rẻ tiền mà học, giờ nó toàn dạy online cũng tiện, chịu khó xem bọn nó review trên youtube nữa, có nhiều kênh cũng được đấy, lên mạng tìm tài liệu tải về mà tự đọc.

Học học nữa học mãi, nhưng mà các chiên gia show tài khoản và NAV lên mới tin. Hóng các nhà đầu tư chuyên nghiệp!

Sherlocker

Xe tăng

Abram

Xe điện
Chuyện của em mới lạ nha ;))
Có cu cậu gọi giới thiệu là brocker bla bla mời em tham gia khoá huấn luyện, tư vấn khỉ mẹ gì ấy. Em từ chối và bảo là anh lên OF học nhanh hơn, hiệu quả hơn. Xong cu cậu bảo: cho em hỏi là anh đang mua mã gì, ngành gì? Em cười chết lăn bảo mày định dạy anh mà mày lại hỏi anh là sao xong em cúp mother nó máy =))
Cụ như thế là rất không được. Trong xã hội toàn nhân tài, có mấy người chịu khó học hỏi thế đâu.
Nếu bạn ấy gọi lại thì cụ bảo tất tay và mã BIG nhé :))

Xebagac1368

Xe buýt
Mấy ẻm thép yếu quá, toàn bị đạp :(

Nhimtiu

Xe container
Chắc em còn mua đến hết phiên mai nên chưa sờ đến lệnh bán ạh! :D
Sáng nay em có nhắc nhẹ vụ YSL rồi ạh! CCCM bảo trọng tk của mình! :P
Em ysl nên mua lom dom quá chưa dám mua mạnh. Đúng là chiều các bbs lại kéo về khu trung tuyến 135x-136x để bán hàng òi. :((

Chỉnh sửa cuối: