[Funland] Chúng tôi chơi chứng khoán-Vol 30

Trada123467

Xe điện
Em xin tóm tắt như vầy:
...
Tạm coi sàn giao dịch hàng hoá như 1 cái chợ có đảm bảo. Để vào mua bán trong chợ phải có tiền ký quỹ tuỳ mặt hàng theo yêu cầu chủ chợ. Nhiều chợ cụ ký quỹ 1 đồng chủ trợ cho cụ mua bán đến 3 đồng (như margin ck). Tỷ lệ lớn nên nguy cơ cháy tk cao lắm! Chủ chợ thu phí mua bán theo lô (lot) và chẳng bao giờ chịu lỗ! Và tệ hơn là đến mức stoploss chủ chợ sẽ bán luôn không cần thông báo!
Có 2 dạng giao dịch chính trên sàn:

1-HỢP ĐỒNG GIAO NGAY

Cụ mua 100kg gạo giá 10 đồng rồi đặt bán 12 đồng. Khi nào giá gạo thế giới tăng đến đó tự động khớp khỏi cần nhìn. Ngược lại cũng vậy, cụ đặt cắt lỗ giá 8.5 đồng. Giá gạo rơi đến đó khớp luôn! (Lệnh khớp KHÔNG PHỤ THUỘC PHIÊN GIAO DỊCH)

2-HỢP ĐỒNG TƯƠNG LAI

Em có ý định mời nhà Chứng liên hoan mừng VNI vượt 1500 vào ngày 2-9-2021. Vấn đề là em cần chuẩn bị đồ gồm Thịt-Rau-Rượu-Cafe....
Em lên chợ đặt đồ. Em chốt giao đồ cho em ngày 1-9-2021 để em không phải lo chỗ cất. Giá DỰ BÁO của chợ:
...
-Gà 10 đồng/kg
-Rau 3 đồng/kg
-Rượu 5 đồng/chai
-Cafe 20 đồng/kg.
...
Ok fine! Em đặt và thanh toán (1 phần hoặc cả tuỳ thực tế, đa số chỉ cần khoảng 30% là đủ)
Đến ngày 1-9-2021 chợ phải trả hàng em THEO GIÁ TẠI THỜI ĐIỂM ĐÓ:
...
-Gà 15 đồng/kg
-Rau 5 đồng/kg
-Rượu 5 đồng/chai
-Cafe 50 đồng/kg.

...
Em CHỈ PHẢI THANH TOÁN THEO GIÁ ĐÃ ĐẶT TỪ TRƯỚC. Nhà Chứng vui tưng bừng mà em tiết kiệm được chi phí! Nếu ngược lại nếu giá Gà-Rau-Rượu-Cafe giảm em VẪN PHẢI THANH TOÁN THEO GIÁ ĐÃ ĐẶT. Nhà Chứng vui, em buồn! :(( Tuy nhiên em vẫn có thể bán lại hợp đồng đã đặt theo giá thực tế ngày 1-9-2021 cho sàn thu tiền về dù lời hay lỗ rồi tắt điện thoại ra hồ câu cá mặc kệ nhà Chứng dắt nhau đi ăn cơm bụi!:))
Em rất thích các HỢP ĐỒNG TƯƠNG LAI vì bắt buộc nhà đầu tư phải cực kỳ nhạy bén với các biến động trên TOÀN THẾ GIỚI với mọi yếu tố từ địa chính trị, xung đột tôn giáo đến thiên tai, dịch bệnh, biến đổi khí hậu..vv.vv.
...
Tất nhiên là dù các giao dịch chỉ nằm trong những mã nhị phân nhưng TIỀN VÀ HÀNG HOÁ ĐỀU LÀ THẬT. Chuyển tiền thì dễ rồi nhưng một ngày dở hơi đột nhiên cụ muốn nhận 1000 lot dầu đậu tương về tắm trắng thì cụ sẽ phải chi thêm một cơ số phụ phí cho logistic, thuế....vv.vv. Vụ này em chưa thử! :-??

...
RỦI RO CHÍNH: Lên có hạn, rớt vô hạn! 8-x b-(

Điển hình là vụ giá Dầu WTI giao ngày 24-4-2020 rơi xuống mức giá không tưởng là âm 37,63 USD/thùng. Cụ mua 1 thùng dầu được biếu thêm hơn 37 USD...Haizz! Thực tế là vậy đó! Nhưng cụ cứ google thoải mái " Tại sao giá dầu xuống mức âm" cũng không có câu trả lời thoả đáng đâu ạh! Nếu cụ muốn biết em lại kỳ cạch gõ hầu cụ sau! Đôi khi nó đơn giản như đan rổ! ;))
...
Đây là hiểu biết của em trên sàn NYMEX và TOCOM. Còn ở VN em chưa thử ạh! >:D<
Còn giờ thì em đi làm ly cafe xem đá bóng đây! ~o)
Cụ nhạc nào cũng nhảy nhỉ.
Món phái sinh hàng hóa này chỉ béo bọn sàn thôi.
Khi mình mở Vị thế hợp đồng tương lai lâu lâu sàn nó kiss... Cây râu dài là mình chết thôi.
Long hay short thì cũng tèo thôi. Đòn bẩy càng cao đi càng nhanh.

just for fun

Xe lăn
cám ơn cụ, thế này thì em không nhìn chart dầu để trade BSR với OIL nữa
Cụ cũng ôm oil ạ? Giờ ko nhìn chart thì nhìn gì bây giờ?
Cháu giờ chỉ xoay xoay múa cột quanh body của em ấy kiếm ăn qua ngày mà đợt này biên độ hẹp quá ko làm ăn gì được.

matizac

Xe điện
Cháu giờ chỉ xoay xoay múa cột quanh body của em ấy kiếm ăn qua ngày mà đợt này biên độ hẹp quá ko làm ăn gì được.
em không có oil, theo cụ SE thì chart crude oil quá nhạy, các hộ sử dụng lớn như BSR hay OIL chắc không mua qua sàn commodity
nhìn chart dài thì ok

panameraf

Xe tăng
Cháu rất thích những em như thế. Các ẻm sẽ mang đến những cảm giác bình an hơn!
Không hẳn như vậy đâu, những con cơ bản tốt thật thì ko nói còn khối con hàng lởm lái nó làm mình mất cảnh giác đấy, con ABS nó khỏe và lên mạnh như nào đến lúc sàn liên tục, những con FIT, TSC, DLG trong các đợt sóng tăng mạnh vừa rồi nó cho mình cảm giác rất khỏe, có những hôm thị trường giảm rất mạnh nó giảm rất ít thậm chí còn tăng.

matizac

Xe điện

Trada123467

Xe điện
Không hẳn như vậy đâu, những con cơ bản tốt thật thì ko nói còn khối con hàng lởm lái nó làm mình mất cảnh giác đấy, con ABS nó khỏe và lên mạnh như nào đến lúc sàn liên tục, những con FIT, TSC, DLG trong các đợt sóng tăng mạnh vừa rồi nó cho mình cảm giác rất khỏe, có những hôm thị trường giảm rất mạnh nó giảm rất ít thậm chí còn tăng.
Bản chất mã ck nào cũng có hàng lái và làm giá( buôn chứng) chỉ khác nhau là ở mức độ.
Mấy con cụ nói trên thì liệt vào lái sinh tử rồi, nên nó ko phụ thuộc vào Vni. Chỉ phụ thuộc vào lệnh kê đỡ, khi lái ăn no đã chuẩn bị ra hết hàng. Có lái thả rơi tự do úp pô ngay., có lái thả từ từ đổ đèo ạ, cho chết dần chết mòn cưa chân luộc ăn cả vòng đi xuống lùa gà mới.

Đầy con hàng làm ăn đàng hoàng cũng đi theo hướng thứ 2 đổ đèo ạ.

BigC

Xe tăng
Cuộc chiến giá dầu tháng 3-2020 là một yếu tố tác động mạnh làm giảm giá dầu thế giới. Nhưng dù sao thì có giàu trí tưởng tượng đến mức tâm thần các nhà đầu tư cũng chẳng thể nghĩ nó về mức 10 USD/thùng chứ đừng nói về 0. Các phân tích phần lớn đã bỏ qua yếu tố CON NGƯỜI ạh!
Vâng! Chính các nhà đầu tư đã tạo ra KHOẢNH KHẮC sụt giảm thê thảm đó!

Hôm nay 19-6-2021 giá dầu GIAO NGAY ở mức 40USD/thùng và ĐÃ CÓ XU HƯỚNG GIẢM MẠNH do tác động địa chính trị.
Ngày 21-6-2021 là ngày cụ BigC phải nhận XXX thùng dầu. Và việc đơn giản nhất là cụ rao bán luôn với giá chấp nhận lỗ (-)20% để người khác khuân đi giúp cụ!
Cùng ngày 21-6-2021 mợ just for fun cũng nhận XXX thùng dầu và cũng đặt bán cắt lỗ (lỗ bao nhiêu không biết!!!)
Cụ Nhimtiu , cụ Vị Biển ... và một cơ số đại gia dấu mặt tình cờ cũng nhận XXXXXXXXX thùng dầu vào ngày đó và sure luôn là họ rất smart, họ sẽ tìm cách bán hết số lượng dầu mình có! Tất nhiên chỉ có họ biết họ sẽ bán lỗ bao nhiêu mà thôi!
Tình cờ ngày hôm nay (19-6-2021) mợ Ennho88 tìm hiểu giá dầu trên sàn NYMEX thì lò nướng kêu ting ting báo hiệu món gà nướng cho bữa trưa đã chín! Ném cái Ipad xuống sofa mợ Én vô tình không để ý mình đã quẹt quẹt nhầm mua X thùng dầu với giá 0USD vào ngày 21-6-2021....! ;;)
Cùng lúc đó, thằng dở hơi Sherlocker bị tra tấn điện thoại quá trời dụ dỗ tham gia sàn hàng hoá. Nổi khùng, nó đặt mua XXXX thùng dầu giá -30USD vào ngày 21-6-2021 ( Đúng là dở hơi thật! Toàn tưởng tượng, tiền có méo đâu mà ký quỹ). =))
Sai lầm bắt đầu!

TẤT CẢ CCCM ĐỀU ĐẶT LỆNH STOP LOSS VÀO NGÀY 21-6-2021.

Không có nhà đầu tư LỚN nào ngồi nhìn bảng điện cả! Cá mập săn mồi trong KHOẢNG LỢI NHUẬN và giao phó phần còn lại cho máy tính!
Khi cụ đặt lệnh stop loss cho gạo (hoặc dầu) là 15% (hoặc 20% hoặc hơn...) Máy tính sẽ thực thi NHƯ MÁY. Nếu lệnh bán -15% không khớp được thì lệnh sau sẽ giảm tiếp thêm -15% nữa và cứ thế giảm.....đến lúc khớp được (giống lệnh MP của ck nhưng KHÔNG CÓ ĐIỂM SÀN) hoặc đến lúc ông chủ hốt hoảng huỷ lệnh.
Thêm nữa! Quyền ưu tiên sẽ lần lượt là giá và số lượng....nên ai hạ giá nhiều sẽ bán được trước! Hình như Lão Khờ đặt giá -30% nên khớp luôn lúc -5% đang cười rất khoái chí! :D
Phần còn lại chắc mọi người đã hình dung được....! Nothing 4 free! Giá dầu phục hồi nhanh như lúc xuống! Chỉ có mợ Én hơi hốt hoảng khi nhận thông báo có X thùng dầu miễn phí ngày 21-6 và vấn đề được giải quyết trong một note nhạc khi mợ chuyển thành Biden trong nhà bank! :x:x
Chỉ còn em vẫn còn đang tiếp tục tưởng tượng!
Giá như....!
Ngày đó mà có......thì......!

@-)@-)@-)
Chúc mọi người WK vui vẻ!
Hay quá ạ! Cám ơn cụ thông não cho em!!!
Giá như ngày đấy mà mua thì giờ giàu to rồi :D

BigC

Xe tăng
Nam long nhìn chart khá đẹp. Em ấy vẫn xu thế tăng dài hạn.
Điểm cộng bây giờ là đang sóng BDs nên nhích theo xu thế. Fa Ta cũng ko có gì đặc sắc cả. Vốn Nn sở hữu gần 1 nửa nên chi phối cũng mạnh.
Chart trong ngắn hạn sẽ hình thành chữ W ngắn hạn, nên cụ xác định lướt T+ thì cần cân nhắc chờ tín hiệu cây Vol thì nhảy vào.
Còn về dài hạn ôm em ấy vẫn trend tăng đều. Hết quý 2 chắc bò hơn 5x.
Hết quý 2 là hết tháng này ấy hả cụ? Nếu thế thì ngon ạ!

Trada123467

Xe điện
hst quít các cụ tư vấn giúp :) e định đua
Có mua thì từ còm trước e có knghi về e ấy. Giờ lên khả năng thắng cũng ko còn nhiều (60-40) đích vẫn như cũ 2x thôi. Sang tuần dự tính chốt d/s nhưng vẫn chưa có Tt gì chính thống cả. Cháu ăn nằm với e ấy cũng 1 thời gian, nó ko dành cho ng yếu tim. Trong phiên đủ sắc thái từ đỏ, xanhzz tím..rồi lại đỏ ạ.

Cháu vẫn đánh giá e ấy tích cực, vì anh Qc đang phải gồng bamboo + Với bọn bds nghĩ dưỡng nên nên rất cần dòng tiền để đỡ bọn nó sống sót, ko đánh nhanh lên để phát hành đám giấy kia thì lấy tiền ở đâu ra ạ.
Mấy con hst kia thì ko dễ lái dk nhiều nên chủ lực FLC thôi ạ.

cuongdiv

Xe container
Cuối tuần Em đố vui cccm tìm thử xem cụ Sherlocker đang nhảy ở phút bao nhiêu?

Clip này trc giờ e xem đi xem lại ko biết bao lần rồi mà vẫn mê, dẫu rằng họ là những vũ công chuyên nghiệp rồi nhưng họ diễn tự nhiên và lôi cuốn thật ấy

Bopbi_hsgs

Xe lăn
Chào cccm, cụ Nhimtiu với cụ Bopbi_hsgs ơi, làm ơn cho lão xin ý kiến của 2 cụ về mã VSA với. Lão nên mua t3 hay dài hạn vậy 2 cụ? Cám ơn 2 cụ.
Hàng kiểu này ko có thanh khoản, mua xong muốn bán cx khó, bán cutloss cx ko đc, lúc bán đc có khi lỗ hơn 50% là chuyện thg ợ

Bopbi_hsgs

Xe lăn
POW cháu mưa bán chưa? Ẻm này bán hôm 7/6 là giá cao nhất trong đợt vừa rồi nhể