CHƯƠNG TRÌNH TẶNG QUÀ VÀ THĂM KHÁM BỆNH CHO TT BẢO TRỢ XÃ HỘI YÊN THÀNH - Nghệ An

Trạng thái
Thớt đang đóng

ChinhKOCanChuan

Xe buýt
@all, bởi cụ Rybicka bựn nên em post thay cụ í, Cụ RYBICKA sẽ vào bổ sung các chú thích về ảnh.

1. Đây là quyết định của chính quyền địa phương về việc thành lập "Trung tâm BTXH Yên Thành".

2. Bên Ngoài:

3. Ngay cửa vào nhà cho các cháu tàn tật, bại não, ...

4. Tất cả các cháu bị tàn tật, bại não...

Còn phần 2 ở trang thứ 2 ạ.

Mong cụ Rybicka sớm vào cho cái báo cáo chi tiết ạ.

Chỉnh sửa cuối:

ChinhKOCanChuan

Xe buýt
BÁO CÁO TIỀN TRẠM "TT BTXH - YÊN THÀNH - NGHỆ AN" - do cụ RYBICKA thực hiện. P2

4. Trần nhà và chống nóng:

5. Sang khu vực bếp:

6. Xung quanh khu trại:

Chắc đây là nơi ở của vợ chồng anh giám đốc trung tâm:

Nơi thờ phật:

...

Em bắt đầu biết đến Trung tâm BTXH Hiền Lương, sau 1 cuộc điện thoại của bác Thành (còn gọi là bác Nguyệt), người gốc Thọ Thành, Yên Thành, Nghệ An. Bác Thành nói rằng ở quê bác có 1 Trung tâm do 1 cá nhân thành lập nên, hiện đang nuôi dưỡng rất nhiều trẻ khuyết tật bị thiểu năng trí tuệ, khuyết tật... Bác nói trung tâm ngày càng có nhiều người đưa trẻ em khuyết tật đến xin ở, nên càng ngày càng khó khăn. Bác cũng kể với em rất nhiều về anh Sáu, người đã lập nên trung tâm này. Trong rất nhiều điều bác Thành nói, em đã rất ấn tượng với thông tin: đó là một người giang hồ đã hoàn lương.

Trong cuộc đời, cũng như trong quá trình làm nghề, em đã gặp rất nhiều người hoàn lương sau những tháng ngày lăn lộn giang hồ. Nhưng 1 người đàn ông giang hồ hoàn lương lại có thể can đảm nuôi dưỡng rất nhiều trẻ em khuyết tật, thì quả là lần đầu tiên em gặp. Ngay hôm đó, em đã vào Google tìm hiểu về anh Sáu. Những điều được biết về anh Sáu khiến em rất khâm phục.

Lớn lên trong 1 gia đình nghèo khó, anh Sáu phải bỏ học sớm, vào Nam kiếm sống. Đầu tiên là vào Đắc Lắc gia nhập đội quân cửu vạn làm đá Sapphire ở Đắc Nông. Ở đây anh Sáu bị bóc lột sức lao động tàn tệ, bị bắt làm việc cả ngày, ăn uống thì kham khổ, phản kháng thì bị đánh đập và bỏ đói. Mãi sau nhờ có lực lượng công an giải cứu mới thoát được cảnh nô lệ này. Sau đó anh Sáu vào Sài Gòn kiếm sống, có lần trong người không một xu dính túi, nhịn đói đã 2 ngày, cộng thêm cái nắng như thiêu như đốt nên anh Sáu đã ngất đi. Khi tỉnh dậy thấy bên cạnh là 2 bố con ông lão mù hát rong, cha thì cạo gió, con đổ nước mía vào mồm anh. Khi anh Sáu đã ngồi dậy thì được đứa bé mang cho bát hủ tiếu ăn, và anh thoát chết lần này. Sau đó, anh Sáu lê la và vật vờ với đủ các nghề: đánh giày, bán vé số, tẩm quất... Để tồn tại được trong mấy năm trời này, cũng phải chịu đựng biết bao trận đòn thì mới trụ lại được 1 vị trí nào đó trong đội quân vỉa hè... Cũng từ đó, hình ảnh bố con người ăn mày cứ ám ảnh trong tâm trí khiến cho anh Sáu dần dần thay đổi cách nhìn nhận với cuộc sống. Cứ nhìn thấy những người ăn mày là anh Sáu lại ân cần giúp đỡ. Rồi sau đó anh Sáu lấy vợ, 1 người vợ rất hiểu anh. Cả 2 đã dắt nhau về quê anh, gây dựng sự nghiệp. Ban đầu anh chị có nhận nuôi 1 vài trường hợp trẻ em bị khuyết tật, sau đó, tiếng lành đồn xa, người dân xung quanh cứ dần đưa những đứa trẻ côi cút, những đứa trẻ khuyết tật, những người già khuyết tật neo đơn đến gửi gắm anh chị, kể cả những gia đình còn bố còn mẹ, nhưng nghèo khó quá, ko nuôi nổi đứa con bệnh tật, cũng đưa con mình đến gửi gắm anh chị. Biết là sức mình có hạn, nhưng anh chị đã ko thể và ko nỡ từ chối những thân phận khiếm khuyết và bất hạnh này được. Do số lượng trẻ em và người già ngày càng nhiều, mình anh chị ko còn đủ sức lo cho họ nữa nên anh Sáu quyết định xin thành lập Trung tân BTXH Hiền Lương để có thể làm được điều anh mong muốn: giúp đỡ những người kém may mắn hơn mình.

Em đã trao đổi với các thành viên trong nhóm TTTA, với ý nguyện là sẽ giúp đỡ phần nào sự khó khăn, thiếu thốn của Trung tâm cũng như chia sẻ cùng các thành viên của Trung tâm phần nào những bất hạnh của họ, và rất may là em đã nhận được sự đồng ý của nhóm. Cuối tháng 5/2011, nhóm TTTA cùng các thành viên khác trên diễn đàn đã vào thăm, khám bệnh và tặng quà cho các thành viên của Trung tâm.
Sau chuyến đi này, nhóm TTTA cũng đã nhận hỗ trợ điều trị cho 2 cháu Ngân - Nghĩa là 2 anh em ruột đều bị bệnh Xương thủy tinh. Cháu Nghĩa 12 tuổi, cháu Ngân 8 tuổi rồi nhưng cả 2 vẫn chưa thể ngồi mà chỉ nằm bò trên giường. Sau lần điều trị đầu tiên, các cháu đã có nhiều chuyển biến rất tích cực.

Ngoài ra, tại Trung tâm Hiền Lương cũng đã nuôi dưỡng em Nguyễn Minh Phú, bị tật nguyền nên ko có cả 2 tay nhưng 12 năm liền em là học sinh giỏi. Hiện nay em đang theo học ĐH Công nghệ thông tin TP HCM. Từ nhỏ đến lớn Phú rất nỗ lực và đạt nhiều thành tích suất sắc, đặc biệt sau khi thi đỗ đại học thì Phú lại được nhiều bằng khen khác :
- Kỷ niệm chương của Thủ tướng Chính Phủ
- Kỷ niệm chương Tài năng trẻ VN
- Bằng khen của TW Đoàn thanh niên cộng sản HCM
- Bằng khen của chủ tịch UBND Tỉnh Nghệ An
- Bằng khen của Hội khuyến học Nghệ An
- Giấy khen của Chủ tịch UBND Tỉnh Nghệ An

Chỉnh sửa cuối:

Rybicka

Xe buýt
báo cáo các cụ các mợ, đây là những bức ảnh em chụp hôm đi tiền trạm tại TTBTXH Hiền Lương - Yên Thành - Nghệ An.
em sơ qua về tình hình hiện tại của TT:
1. TT BTXH Hiền lương được sáng lập do anh Sáu cùng gia đình và bạn bè vào năm 2006, đến năm 2008 được nhà nước công nhận là TTBTXH tư nhân.
2. Hiện tại TT có 48 người trong đó gồm
18 người không có khả năng lao động (bao gồm trẻ bị thiểu năng trí tuệ, bại não, xương thủy tinh...)
22 người tàn tật nhưng có khả năng tự chăm sóc bản thân và làm các công việc nhẹ
06 người chăm sóc.
mô hình hoạt động của trung tâm giống như 1 TT Thụy An thu nhỏ nhưng không được sự hỗ trợ thường xuyên và cố định như ở Thụy An. mọi chi phí SH và tồn tại của TT hầu hết đều trông vào sự giúp đỡ của các cá nhân và tập thể hảo tâm.
Qua tiếp xuác với anh Sáu (GĐ Trung tâm) em được biết gần đấy TT được sự giúp đỡ hàng tháng của NH Bắc Á là 500kg gạo/ 1 tháng, nhưng sự trợ giúp này cũng không biết khi nào thì dừng.
Qua nhưng bức ảnh thì mọi người cũng phần nào hiểu được sự thiếu thốn về vật chất cũng như tinh thần của TT thế nào, do vậy em rất mong được sự quan tâm và ủng hộ của các cụ các mợ đến TT.
Hiện nay TT đang muốn cải tạo lại khu nhà ở của các bệnh nhân cho đỡ nóng bức (hôm em ở trong ấy là ngày 16/4 nhiệt độ chỉ khoảng 22 độ mà em chỉ có thể đứng được trong nhà khoảng 30 phút) và mua sắm thêm khoảng 10 chiếc giường INOX.
cả nhà mình lên chương trình xem có hỗ trợ được TT cái gì không thì ta lên kế hoạch nhá.

Chỉnh sửa cuối:

Xeđịahình

Xe container
Người OF
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
Hành trính HN-NA không quá xa, nhóm mình đi được đấy

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

doikocodon

Xe tải
Cám ơn cụ Rybicka nhé! Cụ Ryb, cụ Xe, mợ Nhi lên kế hoạch đi để mọi người cùng bàn nhé. Tháng tới em mải phá đường tàu nên không có điều kiện tham gia nhiều với mọi người. Tham gia được đến đâu em sẽ cố gắng.

Rybicka

Xe buýt
Em đã hỏi được cụ Bảo Anh. giá 1 chiêucs giường INOX khoảng 2.000.000/ chiếc. cụ Xe lên chương trình đi,
Đợt này em bận quá, đi suốt.... cả nhà mình off chui lên kế hoạch đi.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Xeđịahình

Xe container
Người OF
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
em dạo này còn phải đi học cả ngày chủ nhật, thứ 7 bận buổi sáng, còn nhõn chiều t7 ở nhà. Nên em chưa biết thu xếp thế nào

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
CHƯƠNG TRÌNH TẶNG QUÀ VÀ THĂM KHÁM BỆNH CHO TT BẢO TRỢ XÃ HỘI YÊN THÀNH

Báo cáo các Cụ, các Mợ, qua nắm bắt thực tế và đi khảo sát, anh em nhóm TTTA đã lên kế hoạch để thực hiện Chương trình tặng quà cho Trung tâm Bảo trợ Xã hội Yên Thành - Nghệ An. Đây là một trung tâm bảo trợ của tư nhân, do vợ chồng anh Sáu ở Huyện Yên Thành, Nghệ An lập nên. Sau khi tiếp xúc với anh Sáu giám đốc trung tâm, và có kết quả đi khảo sát thực tế tại TT BTXH Yên Thành, anh em nhóm TTTA xin đưa ra mấy kiến nghị như sau:

I, Tổng kết phần khảo sát:
1, Những đối tượng ở TT BTXH Yên Thành: Trẻ em tàn tật, người già, người hầu như không có khả năng lao động rất cần được sự quan tâm và giúp đỡ. Hiện tại nguồn tài chính chủ yếu của Trung tâm là đến từ lòng hảo tâm của các tổ chức, cá nhân ... tức là các nguồn thu không ổn định. Mặc dù vậy nhưng Trung Tâm vẫn duy trì và phát triển được, với trụ cột là anh Sáu, người xứng đáng được gọi là Hiệp sĩ giữa đời thường.

2, Vẫn theo thông lệ của diễn đàn otofun.net, đoàn sẽ tặng TT quà bằng hiện vật kết hợp với thăm khám bệnh và phát thuốc, không ủng hộ bằng tiền mặt.

3, Qua khảo sát thực tế BTC của chương trình lần này dự kiến quà sẽ gồm: 10 chiếc giường inox, một số quạt cây, quạt treo tường, gạo, đồ khô, quần áo cũ (nếu có). Ngoài việc phát quà thì chương trình sẽ tổ chức thăm khám bệnh và phát thuốc cho các đối tượng của TT.

4, Mặc dù nhóm TTTA là chủ trì chuyến từ thiện này, nhưng do lực lượng của TTTA vẫn còn mỏng, vậy nên rất mong có sự tham gia, ủng hộ và chia sẻ của các thành viên khác trong diễn đàn.

II, Công tác chuẩn bị:
1, BTC của chương trình lần này gồm có:
- Cụ Rybicka: Trưởng Ban
- Mợ Phanhuyennhi: Phụ trách tài chính và tập kết hàng hóa.
- Tổ chuẩn bị hàng hóa, vật phẩm bao gồm: cụ Baoanhjsc, Cụ ChinhKoCanChuan, và em Cứ Từ Từ.
- Mợ doikhongcodon: phụ trách mảng thăm khám, phát thuốc.
- Mợ blue chịu trách nhiệm thống kê các khoản ủng hộ chuyển qua TK của TTTA.

2, Như thông lệ của các chương trình trước: Toàn bộ tài chính, vật phẩm của các thành viên ủng hộ cho chuyến đi sẽ được chuyển thành quà, và đến trực tiếp các đối tượng của chương trình. Các chi phí: đi lại, ăn ở ... của đoàn sẽ do các thành viên tự đóng góp, chi trả.

3, Dự kiến huy động tài chính cho phần tặng quà của chương trình: 20tr đồng.

III, Thời gian chuẩn bị và thực hiện:
1, Thời gian chuẩn bị: từ nay đến ngày 27/5 (tập kết hàng hóa trước ngày 26).
2, Dự kiến thời gian khởi hành: Sáng ngày 28/5

IV, Số tài khoản của TTTA:
Các cụ, các mợ có lòng hảo tâm, chia sẻ, giúp đỡ những mảnh đời kém may mắn ở TT Bảo trợ Xã hội Yên Thành có thể đăng ký chuyến đi ở đây, ai không đi trực tiếp được có thể ủng hộ bằng hiện vật hoặc tiền mặt, tiền mặt thì nhờ các cụ, các mợ chuyển giúp vào TK của TTTA, thông tin về TK của TTTA:

Mọi đóng góp xin gửi về cho thủ quỹ là mợ Blue, đt: 0906138189
- Chủ Tài Khoản: Đoàn Thị Hằng
- Số TK: 0011002871562
- Mở tại: Ngân hàng Vietcombank
Sở GD NHTMCP ngoại thương Việt Nam
(VCB - SDG)

Chỉnh sửa cuối:

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
Thanks cụ Sonrack đã move giùm thớt này sang đây ah!

sakuda

Xe điện
Không biết em có hỗ trợ gì đc trong chuyến đi này không ạ?

Tuần sau em phải đi công tác HP dựu kiến đến 27 về, hy vọng em có thể Join được với đoàn được không ạ?

Về đóng góp, em xin đóng góp hỗ trợ nho nhỏ và em sẽ CK sau ạ!

@ sauken: A có la liếm vào đây thì xem bố trí ta đi VInh luôn cái nhé

ChinhKOCanChuan

Xe buýt
Thanks cụ Sonrack đã chuyển sang đây ạ.

@ mợ Phan Huyen Nhi và Blue: Nhà cháu nhận được 1 phong bì của 1 bạn cùng lớp F1 nhà cháu, 200K ủng hộ cho chương trình này. Nhà cháu sẽ chuyển tới 1 trong 2 mợ hôm tới ạ. Thay mặt nhóm TTTA chân thành cảm ơn mẹ cháu Lan Chi và gia đình.

Ngày 28 nhà cháu có việc với lớp của F1 nên cháu không tham gia được ạ. Nhà cháu sẵn sàng nhận nhiệm vụ của BTC ạ.

Chỉnh sửa cuối:

dungds

Xe đạp
Xin tán dương những TX đã tổ chức những chuyến từ thiện ý nghĩa như thế.

ChinhKOCanChuan

Xe buýt
@ cụ Cứ Từ Từ. Còn 1 số vật phẩm có thể đem bán đấu giá. Cụ cho ý kiến khẩn.

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
@ cụ Cứ Từ Từ. Còn 1 số vật phẩm có thể đem bán đấu giá. Cụ cho ý kiến khẩn.
Tình hình là tài chính cho chuyến đi xuất phát từ con số không. Vậy nên càng đa dạng hình thức gây quỹ cho chuyến đi càng tốt. Thời gian không còn nhiều. Lập thớt riêng nó cũng loãng, cụ cứ cho các vật phẩm để đấu giá vô luôn đây cho gọn.
@ Mợ phanhuyennhi vào cập nhật tình hình huy động quỹ cho chương trình nhé.
@ Cụ baoanhjsc cho cả nhà xin 1 2 kiểu ảnh của loại giường inox đoàn mình tặng ah.

Chương trình chi tiết thì để cụ Rybicka ngâm cứu và đề xuất.

3Gái

Xe tăng
Website
maithanhhaiddk.blogspot.com
Nhà cháu đặt viên gạch ợ:
- Xin đóng góp với nhóm ta 1 chai
- Tham gia cùng đoàn, thành phần: Cháu và Gấu, 1 xe Escape.
- Cả nhà có gì cần chở thì chuyển sang xe nhà cháu ợ.

Xin góp ý: Yên Thành, Nghệ An là huyện nghèo. Những Trung tâm thế này, chắc các cháu nhỏ - người được nuôi dưỡng cũng thiếu thốn đủ bề. Các nhà thử mót xem còn quần áo cũ, sách vở - đồ chơi trẻ em... thì cũng nên gom lại, giặt giũ, là phẳng phiu và đóng gói mang vào giúp Trung tâm.

Hết ý kiến ợ (đang trong Sài Gềnh lo công việc nên vắn tắt tý. Tối về KS, rỗi rãi sẽ góp ý nhiều hơn...)

phan huyen nhi

Xe điện
Rất xin lỗi cả nhà là do em bận quá nên chưa kịp thời cập nhật được thông tin đóng góp của các thành viên. Giờ mới có thời gian đây ạ.

DANH SÁCH ỦNG HỘ CHƯƠNG TRÌNH TẶNG QUÀ VÀ THĂM KHÁM BỆNH TẠI
TRUNG TÂM BẢO TRỢ XÃ HỘI HIỀN LƯƠNG
HUYỆN YÊN THÀNH TỈNH NGHỆ AN

I. SỰ ĐÓNG GÓP VỀ TIỀN MẶT:
1.
Bác Thành (người đã giới thiệu cho chúng ta Trung tâm Hiền Lương): 500k
2. Rybicka: 2.000k
3. Thu lan: 500k
4. Cứ từ từ: 1.000k
5. Chỉnh không cần chuẩn: 500k
6. Phan huyen nhi: 1.000k
7. Cháu Lan Chi (bạn F1 nhà CKCC): 200k (cụ Chỉnh cầm)
..................

II. SỰ ĐÓNG GÓP VỀ HIỆN VẬT
1. Cụ Innova: 1.000 hộp sữa Bio Gittis baby loại 600g, giá bán trên thị trường là 285k/hộp.
..................

Tổng cộng: 5.700k

Chân thành cảm ơn sự quan tâm chia xẻ của các cụ, các mợ, các cháu.

Chỉnh sửa cuối:

phan huyen nhi

Xe điện
Em xin đăng ký 02 suất đi: em và F1.
Em ko có xe nên nhà cụ nào cho em đi nhờ nhé.

Smee april

Xe điện
Em xin phép đặt gạch tham gia chuyến đi này. Công tác chuẩn bị cần hỗ trợ gì thì mợ Huyền Nhi cứ ới em, ngoài giờ và chạy laonh quanh trong thành phố thì em đi cùng mợ được.

@ anh 3gai: Cho em đi nhờ xe anh nhé.

3Gái

Xe tăng
Website
maithanhhaiddk.blogspot.com
Em xin phép đặt gạch tham gia chuyến đi này. Công tác chuẩn bị cần hỗ trợ gì thì mợ Huyền Nhi cứ ới em, ngoài giờ và chạy laonh quanh trong thành phố thì em đi cùng mợ được.

@ anh 3gai: Cho em đi nhờ xe anh nhé.
UK luôn! Mời nhà Smee đi cùng, vẫn còn nguyên băng ghế sau mà.

@ Mợ Phan Huyền Nhi: Cuối tuần anh ra và chuyển cho mợ 1.000k nhé!

SonrackTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
Được biết các bác có chương trình này, bác Flames nhờ em chuyển tới các cháu 500k. Mợ PHN làm ơn qua em nhận hộ nhé!

Trạng thái
Thớt đang đóng