Chuyện cô vợ 2 mới cưới và vấn đề xin tư vấn

fz150ihb

Xe đạp
Tình hình là em mới cưới vợ 2 D đời 2011 bản Vn. Khi về đến nhà thấy có mấy vấn đề cần các cụ tư vấn giúp đỡ như sau ạ:
1. Xe bị hỏng công tơ sau khi mang thợ phán là mất sâu đo km, em mua sâu thợ lại phán cắm sâu vào thấy quay ko tải và kết luận bánh răng trong h.số bị mất ko ăn vào sâu nên sâu ko tác dụng đong đếm. Xin tứ vấn cách khắc phục ạ (có phải như thợ phán không ạ, có phải hạ hộp số xử lý ko ạ...).
2. Tại két làm mát dầu (có 3 két một làm mát nước 2 két điều hòa cái 3 làm mát dầu hay gió ji đó ạ) cái có đường ống ra từ cổ tubo ấy ạ, em thấy có chảy dầu máy, tháo cổ tubo kiểm tra thấy cũng dính dầu thợ phán ko vấn đề chỉ là do dầu làm mát tubo nó khạc ra lâu lâu kt dầu máy nếu hao bổ sung chút là đc. Hơ lo ạ xin tư vấn có sao ko ạ.
3. Khi khởi động máy ngoài tiếng đề và máy nổ em thấy nó kêu Cục một cái, tắt cũng cục một cái nhưng nhỏ hơn, hỏi chồng cũ họ bảo kêu vậy từ khi mới mua về, hỏi thợ và kiểm tra chân máy ko thấy bị sao thợ tiên lượng do bánh răng đề lai vào bánh đà khi máy nổ bánh răng đề đẩy ra bị dơ nên kêu. Xin các cụ tư vấn giúp em với đang cảm thấy hơi lo với cô vợ này. Cám ơn cạc cụ ạ

fz150ihb

Xe đạp
Hu hu không bác nào giúp em à

khkdgs

Xe điện
em cứ nghĩ xe đời này nó dùng cảm biến tốc độ chứ nhỉ.

AlAjimi

Xe tải
1 : ít khi hỏng bánh răng thường hỏng sâu hoặc đồng hồ chết .
2 : Tubo hơi kém Phải xem có đúng tubo ra dầu không nhé ( có thể thay hoặc không ) cái này không sao cả chỉ là hơi bẩn
3 : Cái này phải nghe trực tiếp chứ ko bắt qua tả được

fz150ihb

Xe đạp
1 : ít khi hỏng bánh răng thường hỏng sâu hoặc đồng hồ chết .
2 : Tubo hơi kém Phải xem có đúng tubo ra dầu không nhé ( có thể thay hoặc không ) cái này không sao cả
chỉ là hơi bẩn
3 : Cái này phải nghe trực tiếp chứ ko bắt qua tả được
Cám ơn cụ em cũng chưa khảo thợ khác có điều cái vụ công tơ m thợ nói đút sâu vào nó quay ko tải (có thể hiểu không thấy bánh răng đâu- mai em kiểm tra lại).
Vụ tubo khạc ra dầu thì đã mở ông cao su cổ tu bô và thấy có dầu rồi cụ ạ vì thấy dầu ra bẩn két làm mát mà. Thợ bảo không ảnh hưởng ji lắm chỉ cần kiểm tra dầu máy hao thì bổ sung vì cũng hao ít còn thay tubo thì nhiều tiền lắm (em cũng chưa biết bao tiền nữa) cơ mà máy đi vẫn bốc lắm.
Còn vụ kêu thì chủ cũ bảo khi mua mới nó cũng kêu vậy khi đề khởi động nên em muốn hỏi cụ nào đã đi D 2011 bản VN xem có thấy hiện tượng đó không thôi ạ.