Hội xa xứ Chuyến công tác nhớ đời cùng hàng xóm nhà Chánh Tổng!

Skagen

Xe tăng
Vừa trở về nhà sau chuyến Du Xuân Đà Nẵng, em lại lập tức nhận lệnh lên đường tiếp tục hành trình mới - hành trình khảo sát Đảo Bạch Long Vĩ, một hòn đảo thuộc Hải Phòng, nằm cách Đảo Hải Nam (Trung Quốc) chừng 130km về phía Đông Nam.

Vị trí của Đảo trên bản đồ mà em vừa hỏi anh Gúc:

Gần hơn tí:

Một số thông tin (Nguồn Wikipedia):

Bạch Long Vĩ là một huyện đảo thuộc Hải Phòng, nằm trên hòn đảo cùng tên với diện tích vào khoảng 2,5 km² khi có thủy triều lên và khoảng 4 km² khi thủy triều xuống. Đảo nằm theo hướng Đông Bắc- Tây Nam. Đảo Bạch Long Vĩ (20°07'35" và 20°08'36" vỹ độ Bắc; 107°42'20" - 107°44'15" kinh độ Đông), nằm ở giữa Vịnh Bắc Bộ (cách Hòn Dấu - Hải Phòng 110 km, cách đảo Hạ Mai 70 km, cách mũi Ta Chiao - Hải Nam 130 km). Đảo có một vị trí quan trọng trong việc mở rộng các vùng biển và phân định biển Vịnh Bắc Bộ. Ngoài ra, đảo còn nằm trên một trong 8 ngư­ trường lớn của Vịnh, có một vị trí quan trọng trong chiến lược phát triển kinh tế, an ninh - quốc phòng biển của Việt Nam ở Vịnh Bắc Bộ.
Phần lớn dân trên đảo là những thanh niên của các tỉnh duyên hải Bắc Bộ ra lập vùng kinh tế mới vào thập kỉ 80 của thế kỉ 20.

Đoàn công tác của bọn em gồm 20 thành viên, trong đó có 4 Cụ "xa xứ" là hàng xóm của Mợ Chánh, được cử sang công tác, kết hợp off chui với Chi hội XX nhà ta tại Hà Nội. :))

Dung nhan hàng xóm của Mợ Chánh đây (người đứng giữa là Giáo sư dạy em thời Đại học):

Chuyến đi của bọn em được thiết kế vào một ngày rất đẹp theo đánh giá của đa số thành viên trong Đoàn, ngày 02/02/2012. Tuy nhiên, Ông Trời lại không nghĩ như vậy. Và chuyến đi của bọn em đã gặp những trục trặc ngoài dự kiến.

Bây giờ, ngồi đây kể chuyện với cả nhà, thỉnh thoảng em vẫn tự nhủ, tí nữa thì mình chẳng còn cơ hội xem ảnh off Chi hội, mà Chuột Lang đã hứa post lên ngay sau khi trở về Quảng Châu. :D
[FONT=&quot]
[/FONT]

Chỉnh sửa cuối:

laicanthan

Xe container
Hứa hẹn 1 câu chuyện hay đây,em bê cái ghế ra đây ngồi hóng;))

Skagen

Xe tăng
Ngày khởi hành - 02/02/2012!

Lịch khởi hành theo dự định là 07h00' tại Sân bay Gia Lâm. Nhưng vì tránh những bất trắc xảy ra đối với mỗi cá nhân, bọn em quyết định tập trung tại Headquarter ở Cầu Giấy, rồi cùng đi xe sang.

Thời tiết tại Hà Nội đợt này xấu tệ. Trời mưa sập sùi, 6h sáng đường vẫn tối om, chẳng có mấy người qua lại. Khổ cho em phải phi từ nhà đến trụ sở mất 10km, sau đó lại lên xe chạy sang Sân bay mất gần 15km, dù nhà em chỉ cách Sân bay chừng 4km.

Và bọn em đến Sân bay lúc 6h30', khi trời vẫn còn nhờ nhờ tối.

Không khí ở Sân bay gợi cho em hương vị Tết của Miền Trung, với những chậu hoa Cúc vàng tươi khoe sắc trước hiên nhà.

Skagen

Xe tăng
Hẳn các Cụ XX nhà mình chẳng xa lạ gì với các loại máy bay hiện đại như Boeing 747 hay Airbus A380, nhưng cảm giác bay trên chiếc Mi 17 của Liên Xô sản xuất, với tuổi đời chắc cũng được xếp vào "Hội người cao tuổi", thì hẳn không nhiều Cụ trải qua giống em. :D

Trước tiên, em xin giới thiệu vài hình ảnh về Sân bay Trực thăng Gia Lâm.

Phòng check-in đây ạ:

Nhân viên không được mướt như hãng Sorry Airlines đã quen thuộc với các Cụ/Mợ.
:-ss

Đi máy bay "phành phạch" thì không chỉ cân hành lý, cả người cũng lên bàn cân nhá!
;))

Em cân vội thì thế này:

Chỉnh sửa cuối:

Skagen

Xe tăng
Do chuyến công tác cần đến sự giúp đỡ của Chính quyền trên đảo, nên bọn em chuẩn bị cả quà đem theo. Quà đây ạ:

Sơ sơ có 7 chai Vodka Hà Nội loại to, chắc kèm với đồ Hải sản cũng phải đi tầm đôi chục ký.
:))

Thẻ lên Tàu bay không cần ghi tên người.

Đã làm xong thủ tục từ lâu, nhưng thời tiết càng ngày càng chuyển hướng xấu. Từng đám mây sầm sì kéo đến. Bọn em chỉ biết ngồi chờ và mong cho thời tiết tốt dần lên.

Chán quá, bọn em đi lại loanh quanh. Ông thì ngó nghiêng mấy bức ảnh:

Ông thì vào làm thay việc của nhân viên quầy check in.
:D

Em cùng ông bạn xa xứ ra sân làm kiểu ảnh.

Chỉnh sửa cuối:

Skagen

Xe tăng
Luẩn quà, luẩn quẩn, em lôi máy ra chụp mấy bức hình ở Phòng truyền thống của Sân bay:

Cụ nào hay nhỡ mồm "bom" với "súng" thì nên đọc kỹ cái này: :))

Buồn quá, chém gió chơi.

Công cụ hỗ trợ. :D

Chỉnh sửa cuối:

Skagen

Xe tăng
Hết trong nhà lại ra ngoài sân. Chờ đợi. Chán nản. Chụp cái kẻng vậy. :))

Và cuối cùng thì Sân bay thông báo, chuyến bay không thể thực hiện trong ngày. Sau một hồi trao đổi, Trưởng đoàn quyết định lùi ngày bay đến Thứ 7, ngày 04/02/2012. Thôi, choạch nốt phát nữa rồi về, hẹn sau 2 hôm nữa.#:-s

maxinh84

Xe tăng
Ô , bây giờ em mới đọc , mấy ông "hàng xóm" của em đấy là từ Skagen đấy hả cụ?! Hôm nào ấm áp em đi xuống skagen chụp vài bức cho cụ xem cho đỡ nhớ nhé :P

Skagen

Xe tăng
Ôi, thế còn gì bằng. Ngày trước ở bên đó, em chưa có máy ảnh Kỹ thuật số, toàn chụp máy film, giờ ngại scan lại lắm. Mợ nhớ choạch nhiều nhiều nhá.

Mấy Cụ này ở
København, Mợ ạ. Bọn em đang làm Dự án nghiên cứu chung. Cụ mặc áo đỏ là Thày hướng dẫn em ngày trước. Mấy Cụ này đều quê ở Làng Sen hay sao ấy, mà thấy toàn là Nielsen với Petersen... :D

maxinh84

Xe tăng
Skagen nói:
Ôi, thế còn gì bằng. Ngày trước ở bên đó, em chưa có máy ảnh Kỹ thuật số, toàn chụp máy film, giờ ngại scan lại lắm. Mợ nhớ choạch nhiều nhiều nhá.

Mấy Cụ này ở København, Mợ ạ. Bọn em đang làm Dự án nghiên cứu chung. Cụ mặc áo đỏ là Thày hướng dẫn em ngày trước. Mấy Cụ này đều quê ở Làng Sen hay sao ấy, mà thấy toàn là Nielsen với Petersen... :D
Oh , thế cụ vẫn dùng tiếng Dan ah , hai họ đấy lớn nhất ở DK mà đi đâu cũng đụng hết :)) .
Nhất định hè là em xuống đấy chơi , cách nhà em có 50 cây thôi mà . Cho em "hilsen til min nabo" nhá :P

canbo

Xe tăng
Em kê ghế mới vào rồi. Cụ nào mỏi chân em cho thuê 10k tiền ghế :D. Cụ skagen dc đi trực thăng thích nhỉ, em chưa dc thử cảm giác đấy ntn.

BALTIC

Xe container
Xem xem lão Ska ra đấy có khoan được gì không, em thấy lão ý xách toàn voka ra đấy có khi say cả ngày!

Skagen

Xe tăng
Lâu lắm mới được bữa ngủ no mắt. Vừa ra khỏi giường, Gấu đã cho em khởi động bằng 1 cái chổi và cây lau nhà, tướt cả mồ hôi, nên giờ em mới quay lại hầu chuyện cả nhà được đây. ;))

Ngày khởi hành tiếp theo, 04/02/2012.

Rút kinh nghiệm lần trước, em phi thẳng xe sang Sân bay từ nhà, phòng khi không bay được thì về cho sớm chợ. :D

Thời gian khởi hành vẫn dự kiến đúng 7h sáng. Em đến sân bay thì trời vẫn còn xâm xẩm. Phi vào sân đỗ xe vắng tanh, nhưng có 1 Cụ đỗ lấn cả 2 chuồng. Đúng là không phải OFer có khác. :))

Sân bay vẫn vắng tanh, chẳng có bóng người.

Một lúc sau thì Đoàn bọn em đến. Nhận định thời tiết đẹp, nên mọi người nhanh chóng làm thủ tục vào phòng chờ.

Phòng chờ trông giống phòng họp của cơ quan nhà nước nào đó, với đầy đủ tượng Bác và khẩu hiệu.

Winstorm07

Xe container
Hay quá, em đánh dấu ở đây để xem ạ.:D

Skagen

Xe tăng
Tuy nhiên, nhân viên sân bay lại thông báo, thời tiết ngoài Đảo Bạch Long Vĩ rất xấu, tầm nhìn dưới 1km, chưa thể khởi hành được. Vậy là lại tiếp tục điệp khúc chờ đợi, mà chưa biết khi nào sẽ cất cánh.~X(

Thôi thì lại lôi máy ảnh ra choạch cho đỡ buồn.

Quảng cáo của Công ty Bay dịch vụ:

Đã có thẻ lên tàu bay cách đây 2 ngày, giờ khỏi cần làm lại. :-ss

Phòng chờ cho Cụ nào mê món thuốc lào, giống Cụ BMW 735:

Mấy Cụ xa xứ thì như ngồi trên đống lửa, vì buổi đêm đã phải bay đi Bangkok.

Chỉnh sửa cuối:

Skagen

Xe tăng
Trong lúc Đoàn em sốt ruột ra mặt, thì công tác chuẩn bị cho chuyến bay mới được tiến hành. Khổ quá, 15,000USD chứ có ít ỏi gì, thế mà sát giờ bay, ghế bay mới được lắp thêm. X_X

Chỉnh sửa cuối: