[Funland] Chuyện di chuyển cốt các cụ hai năm mươi sau khi hỏa táng ?

phohien035

Xe buýt
Em không liên quan trực tiếp nhưng cũng thấy cần biết để sau này cần thiết xử lý chuyện khi các cụ nhà mình hai năm mươi.
Có bà cụ do tuổi cao mất, mọi việc tang lễ được gia đình lo chu đáo. Sau khi hóa thân thì gửi ở VĐ với dự kiến một thời gian sau (có thể 1 năm hoặc lâu hơn, thậm chí khi cụ ông hai năm mươi thì cùng di chuyển) cả hai cụ về quê chồng, cách HN khoảng hơn 200km (đã có các ngôi mộ sẵn trong khu dòng họ). Một phần con cháu chưa về kịp do ở xa, bận công việc, hơn nữa gửi VĐ thì việc đi lại hương khói cũng tiện hơn là về quê, dù chỉ có 200Km. Mọi chuyện tưởng đã thống nhất, an bài thì gần đây, sau khi làm lễ 49, cụ ông đề nghị đưa về quê ngay vì theo ý cụ: bà nằm đó quanh toàn các hồn ma, người chết ..., ko người thân thích mà bà là người dát nên chắc sợ lắm. Ở quê thì đã có mộ sẵn, có họ hàng bên nội ... Ở đây em cũng nói thêm: Cụ bà lấy chống nhưng chủ yếu ở HN, chưa về quê chống sống thời gian dài theo đúng nghĩa VC (chỉ về nhân dịp giỗ tết) nên trong thâm tâm cụ (theo nhận định từ quan sát bên ngoài) thì cụ bà thực sự ko thích về quê chồng, chẳng qua gái theo lái, gái theo chồng thôi. Bà con, họ hàng bên cụ bà đều nằm ở HN, hay Bất bạc cả
Do vậy trong nhà có hai luồng ý kiến trái ngược: Một là tìm thời gian thích hợp để di chuyển ngay trước Thanh minh (càng sớm càng tốt) và một thì cứ để đó ít nhất 1 năm rồi di chuyển
Luồng ý kiến thứ nhất: Cho rằng làm luôn để hoàn tất, mồ yên mả đẹp, để cốt lâu trên trần gian ko hay, chỗ gửi cũng chỉ là chỗ tạm bợ ... Có đủ thành viên gia đình thì OK, ko đủ cũng ko sao. Sau này ai muốn viếng thắp hương thì đi xe về quê thắp hương. Chủ yếu theo quan điểm của cụ ông.
Luống thứ hai: Cần để tro cốt ổn định, gần con cháu ở HN, thăm nom cho tiện, sau 1 năm chuyển về cũng ko sao. Chuyển bây giờ sẽ động đến người mất ....
Bây giờ cũng khó xử vì trong nhà chưa thống nhất, mà chuyện tâm linh ko thống nhất nhỡ có chuyện gì xảy ra là rất phiền toái. Chuyện để sau 1 năm rồi di chuyển cũng đơn giản nhưng cụ ông kiên quyết ko chịu và bảo vệ quan điểm của mình.

Saviah

Xe buýt
Người OF
Con cháu là lứa sinh sau, có phải vai vế ưu tiên như chồng của cụ bà là cụ ông đâu mà có quyền quyết định hộ cụ ông, nếu trong di chúc của cụ bà có nguyện vọng yên nghỉ ở đâu thì theo di chúc đó còn không có di chúc thì cứ theo nguyện vọng của cụ ông. Sống không báo hiểu đáp ứng ý nguyện của các cụ, bày đặt suy luận để làm gì, nặng ra có khi còn bị coi là bất hiếu.
Luồng ý kiến thứ nhất khi nói có đủ ý kiến thành viên gia đình là chưa hợp tình, nếu như các cụ mất cả và các con cháu ngang vai nhau thì mới phải xem ý kiến thống nhất của cả nhà, còn nếu cụ ông còn, chả đến lượt các con cháu mở mồm quyết định, còn câu đi xe về quê thắp hương, em thấy có vẻ con cháu toàn bọn lười ngại xa.
Luồng ý kiến thứ hai, đã hoá thành tro, đặt ở đâu thì đặt vốn không quan trọng, quan trọng là trong lòng người còn sống có người đã mất hay không, luồng ý kiến này nặng về chuyện ngại đi xa của con cháu, không quan tâm đến quan điểm lá rụng về cội, gái gả theo chồng của cụ ông, như thế thì hoá con cháu chỉ biết mình thôi chứ chả nghĩ cho ông bà.
Em ủng hộ quan điểm tôn trọng ý muốn của cụ ông, con cháu nên đáp ứng khi cụ ông còn sống.

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Chiều ông thôi ạ
Giờ tro cốt gửi Văn Điển có di chuyển thì cũng không ngại động đâu cụ
Cẩn thận thì xem ngày, giờ để an táng thôi

Kiabuoisang

Xe container
“…,khi làm lễ 49, cụ ông đề nghị đưa về quê ngay vì theo ý cụ: bà nằm đó quanh toàn các hồn ma, người chết ..., ko người thân thích mà bà là người,….”
Ơ thế cụ ý không phải là hồn ma, không phải người đã chết ạ?

New car 2023

Xe điện
Luống thứ hai: Cần để tro cốt ổn định, gần con cháu ở HN, thăm nom cho tiện, sau 1 năm chuyển về cũng ko sao. Chuyển bây giờ sẽ động đến người mất ....
Bây giờ cũng khó xử vì trong nhà chưa thống nhất, mà chuyện tâm linh ko thống nhất nhỡ có chuyện gì xảy ra là rất phiền toái. Chuyện để sau 1 năm rồi di chuyển cũng đơn giản nhưng cụ ông kiên quyết ko chịu và bảo vệ quan điểm của mình.
Luống thứ hai chuẩn đấy bác.
"Chuyển bây giờ sẽ động đến người mất ....": Động thê thảm ấy chứ bác, nguy hiểm lắm, có thể ảnh hưởng đến an ninh cuốc gia không chừng.

Còn Động thế nào, Ảnh hưởng ra răng giữa việc Bây giờ và việc Sau 1 năm, tôi đánh cuộc là cái Luống này nhất định không chịu khai báo, phỏng ạ?

rav4_2010

Xe buýt
Cụ ông lo cho cụ bà thế tuyệt rồi. Em nghĩ người chết chả biết có sao không chứ người sống bất đồng là mệt. Lập lại trật tự, con nghe theo bố - ý kiến cụ cũng có lý.

hưvô

Xe lăn
“…,khi làm lễ 49, cụ ông đề nghị đưa về quê ngay vì theo ý cụ: bà nằm đó quanh toàn các hồn ma, người chết ..., ko người thân thích mà bà là người,….”
Cứ bảo chết là hết, nhưng hoá ra ko phải

XL Điện

Xe tăng
Em thấy toàn người sống làm khổ người chết thôi! Vẫn biết mỗi địa phương 1 phong tục nhưng ...!!!

tridaulau

Xe tăng
Sau 49 ngày là đưa tro cụ xuống đất là được rồi ah (nếu có vai trên chưa xuống thì xem lại)

bomong

Xe điện
Cứ như bên TQ, đất nghĩa trang rất rất hạn chế, rất đắt để xây nhà mồ đựng các hũ tro cốt.

Người dân TQ phần lớn hỏa táng, rải tro ra sông suối biển cho mát mẻ, Họ thờ bài vị thôi.

Thân xác thiêu hỏa táng ở 1000oC cháy ra tro hết, linh hồn bay đi rồi, đâu cư ngụ ở nắm tro nóng đó, không cần thờ nắm tro đó.

comiki

Xe lăn
Cứ bảo chết là hết, nhưng hoá ra ko phải
Đúng tâm lý của em, em cũng sợ sau này chết phải nằm giữa nghĩa trang toàn ma và người chết lắm :D

giaconngu

Xe tăng
Việc này làm theo ý cụ ông là đầy đủ, trọn vẹn nhất. Con cháu có tâm thì hương khói cho cụ ở đâu và cho dù rất đơn giản cũng được, còn đã không có tâm thì mâm cao cỗ đầy cũng chả có giá trị gì và thường thì những người như vậy làm gì cũng ngại, thậm chí quên luôn cả ngày giỗ các cụ.

luyenok

Xe điện
Thường ko có nơi để về thì mới phải gửi lại hay gửi vào đâu đó thôi. Có quê, có chỗ trong lăng mộ dòng họ thì đưa về là quá tốt rồi. Còn thời điểm thì tùy theo quan điểm của mỗi gia đình, người ngoài khó góp ý đúng lắm.

Duchai80

Xe buýt
Cụ Ông là người quyết thôi, con cháu cứ làm theo
Khi Cụ Bà còn sống, đã biết "ô lô" của mình nằm đâu rồi thế nên việc chuyển về cũng không phải là trái ý

cairong_2011

Xe container
Nhà Guấ em cũng đang có trường hợp kiểu này. Các chị em đang chia thành 2 (gọi là 2 cho rõ ràng thôi) chứ thực ra tất cả đều muốn khuyên ông nên thư thả, việc gần con cháu để thắp hương là một chuyện nhưng rõ ràng ở xa khi cần về để thắp hương các cụ dù 2-3h đồng hồ đi xe không phải là khó nhưng các con vẫn đang công tác nên ko dễ bố trí được. Sau khi ổn ổn sẽ thu xếp thời gian và làm lễ đưa bà về cho chu đáo. Ở nhà Gấu em lo nhất là chuyện đưa bà về quê ông, ông lại yêu cầu về quê ở cho gần bà (vì ông bà có nhà ở đó, đóng cửa thi thoảng mới về). Các cụ tưởng tượng một cụ già U100 có thể ở một mình được ko ? Khi đó con cháu phải thay nhau về ở cùng. Người về hưu có thời gian ko sao nhưng còn con cháu, người con cháu lớn hết nhưng lại đang đi làm khó có thể xin nghỉ cả tuần về được. Trước đây ông khỏe còn về đó ở cả tháng ko cần con cháu, nhưng bây giờ phải uống thuốc theo giờ,lên xuống cầu thang chân run .... thi ai dám cho ở một mình. Con cháu họ hàng có thể ghé qua quét dọn nhà chứ ở qua đêm với cụ sao được ? Phải đi vào trường hợp cụ thể mới thấy khó xử lý các cụ ạ

cusao

Xe lăn
Ba mẹ em đã qui tiên cả rồi nên em có chút kinh nghiệm và chia sẻ thẳng thắn thế này
1- Nhất nhất nên theo nguyện vọng của cụ ông nếu là 1 gia đình biết kính trọng và yêu quí cha mẹ.
2- Những ý kiến nào can ngăn chuyện này đều bắt nguồn từ ý nghĩ lười nhác, trì hoãn kiểu "giục hỗn cầu mưu" . Không minh bạch, có dụng ý khác nhưng lại dùng những lý sự khác để bao biện và che đậy dụng ý.

cusao

Xe lăn
Nhà Guấ em cũng đang có trường hợp kiểu này. Các chị em đang chia thành 2 (gọi là 2 cho rõ ràng thôi) chứ thực ra tất cả đều muốn khuyên ông nên thư thả, việc gần con cháu để thắp hương là một chuyện nhưng rõ ràng ở xa khi cần về để thắp hương các cụ dù 2-3h đồng hồ đi xe không phải là khó nhưng các con vẫn đang công tác nên ko dễ bố trí được. Sau khi ổn ổn sẽ thu xếp thời gian và làm lễ đưa bà về cho chu đáo. Ở nhà Gấu em lo nhất là chuyện đưa bà về quê ông, ông lại yêu cầu về quê ở cho gần bà (vì ông bà có nhà ở đó, đóng cửa thi thoảng mới về). Các cụ tưởng tượng một cụ già U100 có thể ở một mình được ko ? Khi đó con cháu phải thay nhau về ở cùng. Người về hưu có thời gian ko sao nhưng còn con cháu, người con cháu lớn hết nhưng lại đang đi làm khó có thể xin nghỉ cả tuần về được. Trước đây ông khỏe còn về đó ở cả tháng ko cần con cháu, nhưng bây giờ phải uống thuốc theo giờ,lên xuống cầu thang chân run .... thi ai dám cho ở một mình. Con cháu họ hàng có thể ghé qua quét dọn nhà chứ ở qua đêm với cụ sao được ? Phải đi vào trường hợp cụ thể mới thấy khó xử lý các cụ ạ
Em không có ý lên án bác hay bất cứ 1 ai khác nhưng câu chuyện bác kể thể hiện rõ những bất lợi của con cháu khi làm theo nguyện vọng của ông mà không hề xem xét xem ở vị trí của ông thì thu được lợi ích gì về việc này. Thêm nữa, cần bao nhiêu công sức và tiền bạc để bù đắp cho công sinh thành và nuôi dưỡng của cha mẹ so với những khó khăn đang bày ra trước mắt?
Theo em, gia đình cứ nên bày tỏ những khó khăn con cháu gặp phải nếu làm theo ý ông và dành thời gian để ông cân nhắc. Nếu ông vẫn kiên quyết theo đuổi mong muốn này thì cứ vui lòng mà tuân thủ. Dù không muốn nói ra nhưng xin khẳng định là quĩ thời gian còn lại của ông trên cõi đời này ít hơn rất nhiều quĩ của con cháu ạ !

quandaica2001

Xe buýt
Con cháu là lứa sinh sau, có phải vai vế ưu tiên như chồng của cụ bà là cụ ông đâu mà có quyền quyết định hộ cụ ông, nếu trong di chúc của cụ bà có nguyện vọng yên nghỉ ở đâu thì theo di chúc đó còn không có di chúc thì cứ theo nguyện vọng của cụ ông. Sống không báo hiểu đáp ứng ý nguyện của các cụ, bày đặt suy luận để làm gì, nặng ra có khi còn bị coi là bất hiếu.
Luồng ý kiến thứ nhất khi nói có đủ ý kiến thành viên gia đình là chưa hợp tình, nếu như các cụ mất cả và các con cháu ngang vai nhau thì mới phải xem ý kiến thống nhất của cả nhà, còn nếu cụ ông còn, chả đến lượt các con cháu mở mồm quyết định, còn câu đi xe về quê thắp hương, em thấy có vẻ con cháu toàn bọn lười ngại xa.
Luồng ý kiến thứ hai, đã hoá thành tro, đặt ở đâu thì đặt vốn không quan trọng, quan trọng là trong lòng người còn sống có người đã mất hay không, luồng ý kiến này nặng về chuyện ngại đi xa của con cháu, không quan tâm đến quan điểm lá rụng về cội, gái gả theo chồng của cụ ông, như thế thì hoá con cháu chỉ biết mình thôi chứ chả nghĩ cho ông bà.
Em ủng hộ quan điểm tôn trọng ý muốn của cụ ông, con cháu nên đáp ứng khi cụ ông còn sống.
Nhất trí cao với cụ.Sống thế mới trọn đạo,đúng với gia quy.