[CCCĐ] Chuyến đi Sydney-Melbourne-Adelaide đáng nhớ!

LEXUS GS.350

Xe tải
Chào các Cụ, các Mợ! Vừa rồi em có dịp được lần đầu tiên sang AUSTRALIA thanh bình 2 tuần từ 14-28/3/2019, tươi đẹp. Thấy cảm mến con người, xứ sở này quá nên chia sẻ kỷ niệm của mình! Chuyến đi này tụi em qua 3 bang là NSW, Victoria và South Australia, ở các loại nhà, di chuyển các loại phương tiện từ Máy bay, Skybus, Metro, Tram, Coaches, Phà, water taxi,Maxi Taxi, xe tự lái, tàu hỏa hơi nước, xe riêng của bạn, cano... có cả Cáp treo nữa! hahaha!

Cũng phải cảm ơn cụ Hai Nguyen, cụ chuotlang đã có nhiều review rất chi tiết và đặc sắc, góp phần vào thành công của chuyến đi tụi em, Thanks Cụ Hai Nguyen đã email chi tiết lịch trình của Cụ để bọn em tham khảo

Thật ra, nhóm của em 4 người (là bạn bè cấp 3) đã ấp ủ chuyến đi này từ hồi hè 2018 và lúc đầu em cũng không định tham gia cho tới khi còn 10 ngày nữa là lên đường em mới quyết định apply Visa và những ngày tươi đẹp với nhiều kỷ niệm bắt đầu từ đây.

Lịch trình:

1. Ngày 14/3: Khởi hành đi Kuala Lumpur nối chuyến đi Sydney trên AK513 và D7222, giá em mua trước 2 tuần có 3.6tr/lượt đi SYDNEY (rẻ quá các cụ ạ)

2. Ngày 15/3: 10h30 tới sân bay Sydney==>Bắt xe bus đi Canberra tham quan thủ đô, nhân tiện tham dự lễ hội khinh khí cầu tại đây

3. Ngày 16/3: Quay lại Sydney, đón nhóm từ Việt Nam sang và bắt đầu tham quan thành phố Sydney với Hyde Park, Nhà thờ St. Mary, chụp ảnh kỷ niệm tại cầu cảng Sydney, nhà hát Con Sò. Buổi tối tụi em lại lạc vào một lễ hội bia đường phố! Rất náo nhiệt và vui vẻ! Mọi người cùng hát hò trong trật tự!

4. Ngày 17/3: 7h sáng khởi hành đi tham quan The Blue Mountain bằng tàu điện. Hôm nay là ngày chủ nhật nên chỉ tốn 2.7AUD/người cho việc di chuyển (tức là các Cụ đi bao nhiêu lần, bao nhiêu tuyến = phương tiện công cộng tại Syd cũng chỉ tốn như vậy thôi). Tụi em di chuyển bẳng tàu tới Katoomba Station rồi đi taxi tới The Scenic World rất nhanh. Ngoài ra các Cụ có thể bắt xe Bus 686 (30 phút/1 chuyến) di chuyển miễn phí (nếu đã đi tàu) đến các điểm tham quan ở đây.

5. Ngày 18/3: 9h sáng khởi hành đi Tagangro Zoo từ Darling Habour bằng phà cao tốc (Captain Cook Cruise). Phà sẽ khởi hành từ Pier 26, Darling Habour qua cây cầu Huyền thoại, tới Circular Quay, qua nhà hát Con Sò (Các Cụ thoải mái chụp ảnh toàn cảnh nhà hát và thành phố...).

Tới vườn thú, các Cụ sẽ đi cáp treo vào Entrance Gate và bắt đầu cuộc dạo chơi với nhiều loài thú, show diễn thú, chim...Các Cụ nên chụp ảnh sau khi xem buổi trình diễn Chim các loại vì ở đây có góc chụp rất đẹp nhìn về Trung tâm.

Buổi chiều, 14h tụi em quay về FISH MARKET tham quan và thưởng thức hải sản tươi sống ở đây. Phải nói cực kỳ ấn tượng về sự phong phú, độ tươi và to của các loài Cua biển, Bào ngư, Tôm Hùm... Ngoài ra các Cụ còn được thưởng thức khung cảnh bến thuyền với Bồ Nông, Hải Âu cùng nhiều loại chim khác - rất thân thiện

Buổi tối, tụi em khám phá khu phố tàu và ăn tại OLD TOWN Hongkong (theo như giới thiệu của cụ Hai Nguyen, đúng là món cháo + cua lột chiên rất ngon). Ăn xong tụi em tiếp tục bắt tram (light Train) miễn phí đi du ngoạn thành phố (đến các điểm chính các Cụ có thể xuống chơi, tham quan rồi lại lên tàu đi tiếp đến các điểm khác - hoàn toàn free).
Hôm nay ăn chơi khá nhiều tới 12h đêm tụi em mới mò về khách sạn. 1h sáng mới đi ngủ

6. Ngày 19/3: Tụi e dậy sớm 6h30 di chuyển ra sân bay quốc nội để bắt chuyến TT241 của Tigerair đi Melbourne, khởi hành lúc 8h45p. Một điểm khá thú vị là các hãng hàng không giá rẻ cho khách tự check in online và in boarding pass tại sân bay, khách cũng phải tự in phiếu gửi hành lý, tự gắn vô và cho lên máy, tự cân số kg và tự gửi vào băng chuyền. Khi ra máy bay không có bất kỳ 1 sự kiểm tra giấy tờ cá nhân Hộ chiếu gì hết mà chỉ dùng Boarding Pass và soi chiếu an ninh.

Tới sân bay Melbourne lúc 11h, tụi em lấy hành lý và di chuyển vào khu vực nhà xe của hãng Budget Rental (em đã thuê xe trước qua Expedia, dùng bằng lái xe của Việt Nam có tiếng Anh là được các cụ nhé). Giá thì khá hợp lý, em thuê 4 ngày giá 2.8tr/xe Camry đã có đầy đủ bảo hiểm các loại.

Đến nơi, do nhóm em 4 người lại nhiều hành lý nên nhân viên Budget gợi ý nâng cấp lên xe NISSAN XTrail==> OK luôn. Phải nói sự nâng cấp này rất hợp lý vì xe mới cứng (chạy được....5km, tụi em là nhóm bóc tem xe..hahaha) khá rộng rãi cho cả nhóm với 1 đống đồ lỉnh kỉnh.

Nào chạy về Melbourne, 200 Spencer Street đối diện Southern Cross Station, Tụi em thuê Airbnb căn 2 phòng ngủ, rất rộng rãi và tiện nghi.

7. Ngày 20/3: 8h sáng khởi hành đi chơi ở Brighton Beach, chụp choẹt vài kiểu ảnh Bathing Box check in các kiểu==>Khởi hành tiếp đi Belgrave để trải nghiệm Puffing Billy (loại tàu chạy bằng hơi nước) khá thú vị

==> Buổi chiều quay lại Melbourne tham quan Khu tổ hợp Melbourne & Olympic Parks, nơi diễn ra giải Grand Slam hàng năm với sân nổi tiếng Rod Laver Arena.

8. Ngày 21/3: 9h sáng khởi hành đi Twelve Apostles, đi qua cung đường Great Ocean Road B100==>Tham quan các địa điểm Cape Town với the light House==>rồi cũng đến điểm chính Twelve Apostles

Chiều về nghỉ tại thị trấn nhỏ Peterborough, căn cabin house tụi em thuê rất rộng rãi với view trực diện sông==>Phải nói rất đẹp và yên bình.

Chỉnh sửa cuối:

LEXUS GS.350

Xe tải
9. Ngày 22/3: sáng 9h tiếp tục tham quan, chụp ảnh nốt những điểm tại khu này như Port Campbell, Sparkes Gully Lookout, Island Arch... (điểm này khách du lịch ko vào mấy)

chiều về tới sân bay trả xe lúc 14h45, thủ tục nhanh gọn trong vòng 2p, không thể thuận tiện hơn

Bắt chuyến Tigerair TT471 từ Melbourne đi Adelaide khởi hành lúc 17h20p

Tới Adelaide bắt xe tãxi về nhà bạn ở đây. Bác điều hành thấy tụi em lỉnh kỉnh đồ đạc gọi cho hẳn cái xe 12 chỗ - hahaha.
10. Ngày 23/3: đi chơi ở trang trại trồng nho Barrosa, thăm xưởng rượu vang lâu đời nhất vùng Seppeltfield, thử rượu các kiểu==>di chuyển tới Whispering World, nơi có hồ nước ngọt khá lớn là nguồn cung cấp nước ngọt cho SA từ thế kỷ 19.

11. Ngày 24/3.Đi chơi tiếp ở thung lũng và đỉnh Mount Lofty Summit, công viên động vật hoang dã Cleland Conservation Park chụp ảnh với Kangaroo==> Làng nổi tiếng Hahndoff thưởng thức bia Đức với cảnh thuần châu Âu==>Đi hái dâu tươi tại vườn thưởng thức no dâu và kem

12. Ngày 25/3: Tụi em lại đi chơi ở 1 nhà làm rượu vang nổi tiếng khác là PENFOLDS, thưởng thức rượu rất thú vị

==>Về Adelaide tham quan, chơi với 1 số ae người Việt, bạn bè ở đây==>tối thưởng thức BBQ tại bãi biển GLENELG với bạn bè

13. Ngày 26/3: Sáng 10h đi ăn sáng ở Aldale khu người Việt và buổi chiều lấy cano của một anh bạn trải nghiệm bắt ghẹ ==>Một cảm giác rất Yomost

14. Ngày 27/3: 10h20 sáng em bắt chuyến Jetstar JQ633 về Avalon - Melbourne trong khi tụi bạn em bắt JQ663 về Sydney.
Em tới Avalon bắt ngay xe Skybus về Geelong tham quan thành phố này. Quả thật Geelong cực kỳ đẹp và thanh bình, đường phố lúc nào cũng thông thoáng và cảm thấy rõ nhịp sống chậm rãi hơn hẳn Melbourne và Sydney.

==>Buổi tối em bắt chuyến D7218 về Kuala Lumpur rồi nối chuyến AK516 về Hà Nội==> 15. Ngày 28/3: 8h30 sáng tới Nội Bài==>Kết thúc chuyến đi.

Chỉnh sửa cuối:

LEXUS GS.350

Xe tải

Một kinh nghiệm mua vé vào sở thú hoặc Blue Mountain, các Cụ có thể mua trên Klook - rất thuận tiện và được giám giá khá nhiều so với mua trực tiếp! Tụi em có mua 2 voucher ăn tối gói Platinum ở Hard Rock Càfe (ngắm nhìn Darling Harbour buổi tối rất tuyệt) mà 4 người dùng còn không hết!

Chỉnh sửa cuối:

erav

Xe điện
Tới sân bay Melbourne lúc 11h, tụi em lấy hành lý và di chuyển vào khu vực nhà xe của hãng Budget Rental (em đã thuê xe trước qua Expedia, dùng bằng lái xe của Việt Nam có tiếng Anh là được các cụ nhé). Giá thì khá hợp lý, em thuê 4 ngày giá 2.8tr/xe Camry đã có đầy đủ bảo hiểm các loại.

Đến nơi, do nhóm em 4 người lại nhiều hành lý nên nhân viên Budget gợi ý nâng cấp lên xe NISSAN XTrail==> OK luôn. Phải nói sự nâng cấp này rất hợp lý vì xe mới cứng (chạy được....5km, tụi em là nhóm bóc tem xe..hahaha) khá rộng rãi cho cả nhóm với 1 đống đồ lỉnh kỉnh.

Nào chạy về Melbourne, 200 Spencer Street đối diện Southern Cross Station, Tụi em thuê Airbnb căn 2 phòng ngủ, rất rộng rãi và tiện nghi.
Bên Úc theo em biết là tay lái nghịch, lái có khó k0 cụ. Cụ giỏi thật đấy!

LEXUS GS.350

Xe tải

Lúc đầu cũng hơi bỡ ngỡ chút, nhưng quen nhanh thôi Cụ!:D

LEXUS GS.350

Xe tải
Nếu các Cụ có nhiều thời gian thì nên trải nghiệm lái xe đi các địa điểm ở Melbourne. Tụi em hơi tiếc là chỉ thuê xe được có 4 ngày ở đây. Còn rất nhiều địa điểm khác rất tuyệt vời! Chuyến đi của em có quen được một số bạn bè người Úc - Rất tuyệt vời!

LEXUS GS.350

Xe tải
Địa điểm rất đẹp là tại Port Fairy - cách Twelve Apostles khoảng 100km nữa. Đây cũng là 1 thiên đường biển mà tụi em lần này chưa có dịp tới!

ca_voi

Xe lăn
Nếu các Cụ có nhiều thời gian thì nên trải nghiệm lái xe đi các địa điểm ở Melbourne. Tụi em hơi tiếc là chỉ thuê xe được có 4 ngày ở đây. Còn rất nhiều địa điểm khác rất tuyệt vời! Chuyến đi của em có quen được một số bạn bè người Úc - Rất tuyệt vời!

cụ cho em hỏi là mua vé câu cá bên đấy thế nào :D ảnh này cụ đi câu ở đâu đấy :))

ca_voi

Xe lăn

Lúc đầu cũng hơi bỡ ngỡ chút, nhưng quen nhanh thôi Cụ!:D
em thấy cụ chuột lang bảo là xem youtube lái xe bên phải trước khi lái sẽ ổn hơn. Cụ có xem không? Hay 30 phút sau lái được luôn?

LEXUS GS.350

Xe tải
cụ cho em hỏi là mua vé câu cá bên đấy thế nào :D ảnh này cụ đi câu ở đâu đấy :))
Cụ chỉ việc mang cần câu của mình đi, lội xuống vớt rong rêu lên là có mồi (cua bé tý) móc vào lưỡi, quăng xuống và giật cá lên ạ! Chỗ này em đi cách Twelve Apostles khoảng 25km nó ở thị trấn Peterborough, VIC ạ! Phía xa xa kia là bầy thiên nga đen đang tung tăng bơi lội!

Chỉnh sửa cuối:

LEXUS GS.350

Xe tải
em thấy cụ chuột lang bảo là xem youtube lái xe bên phải trước khi lái sẽ ổn hơn. Cụ có xem không? Hay 30 phút sau lái được luôn?
Em không xem nhưng cũng suy nghĩ trong đầu trước cách thức mình sẽ di chuyển. Lên là lái được ngay thôi mà Cụ. Chỉ có điều trong thành phố phải chú ý chút đặc biệt là đường nhiều làn (có khi tới 5 làn xe lận) để còn chuyển làn sớm mà rẽ! hehe

ca_voi

Xe lăn
Như vậy có vẻ không đúng luật của Úc lắm cụ nhỉ?
Em tưởng là phải mua vé câu cá rồi mới được câu.
Thế cần câu cụ m ang từ vn sang à :) hay sang đó mới mua?
Đợt tới đi T.A chắc em cũng lượn ra chỗ này câu thử, cụ có tọa độ không ạ?
Cụ chỉ việc mang cần câu của mình đi, lội xuống vớt rong rêu lên là có mồi (cua bé tý) móc vào lưỡi, quăng xuống và giật cá lên ạ! Chỗ này em đi cách Twelve Apostles khoảng 25km nó ở thị trấn Peterborough, VIC ạ!

LEXUS GS.350

Xe tải
Như vậy có vẻ không đúng luật của Úc lắm cụ nhỉ?
Em tưởng là phải mua vé câu cá rồi mới được câu.
Thế cần câu cụ m ang từ vn sang à :) hay sang đó mới mua?
Đợt tới đi T.A chắc em cũng lượn ra chỗ này câu thử, cụ có tọa độ không ạ?
Em thuê Cabin ở đây, xung quanh rất nhiều đoàn Camper Van và Caravan tới nghỉ qua đêm! Cụ cứ thế xuống câu thôi ạ! (anh bạn Tây kia ở đây 3 ngày câu cả trăm con cá ý)! Cần đó là của bạn Tây kia, Cụ xem ảnh để biết địa chỉ nhé!

ca_voi

Xe lăn
Em thuê Cabin ở đây, xung quanh rất nhiều đoàn Camper Van và Caravan tới nghỉ qua đêm! Cụ cứ thế xuống câu thôi ạ! (anh bạn Tây kia ở đây 3 ngày câu cả trăm con cá ý)! Cần đó là của bạn Tây kia, Cụ xem ảnh để biết địa chỉ nhé!

Tuyệt vời quá, cám ơn cụ :)
Nếu có điều kiện, em sẽ đến nơi, check-in báo cáo cụ :))

LEXUS GS.350

Xe tải
thế này lại phải mang theo cần câu rồi :))
tuyệt vời quá cụ ạ.
Yes, nên mang đồ đi! Hôm em về Geelong cũng thấy tụi người Hoa câu ở cầu cảng! Nhưng câu lên phải đo cá! Con nào >28-30cm mới được bắt! ;)