[Funland] Chuyện tiền bạc, đối nhân xử thế với ae của vợ

Traihaiphong

Xe đạp
Em trai vợ sống ỷ lại, phải làm sao????
Chuyện gia đình ko tiện nói ra nhưng bức xúc quá các bác ạ, tất cả vì chữ tiền, vì thói sống ỷ lại của em trai vợ mà vợ chồng lục đục mấy hôm nay.
Vk ck em lấy nhau đc 6 năm, 2 mặt con rồi, cuộc sống cũng khó khăn đang phải ở trọ, bà ngoại thì trông hộ đứa nhỏ, cũng nói thật vk ck em cũng có vài ba trăm triệu tích lũy, định 1 đến 2 năm nữa mua cái chỗ chui ra chui vào, mọi thứ đang đi đúng kế hoạch thì thằng em vợ nó đòi mua xe ô tô dạy lái xe.
Nói qua về cu e này, trước còn đi học nghề, thì vk ck e nuôi ăn học gần 3 năm, cũng vì bố mẹ vợ khó khăn, làm xây dựng thôi nên em cũng ko tính toán gì, có điều cu này là con trai trong nhà, bố mẹ chiều lắm. Từ bé tới lớn ko phải làm việc gì, từ ngày về làm rể, chưa thấy bao giờ nó cầm cái chổi quét nhà, rửa cái bát hay đi làm ruộng nương gì, cứ mẹ nấu cơm cho ăn xong đứng lên ra giường nằm xem điện thoại, học hành thì bỏ giữa chừng, đúng kiểu ng sống ỷ lại vào bố mẹ, anh chị đó.
Mới mấy hôm trc cu e đã đánh tiếng vay 250tr mua ô tô, chả là xin đc vào 1 trường nghề dạy lái xe cũng làm đc gần 2 năm rồi, em hỏi làm 2 năm tiết kiệm đc bao nhiêu rồi, nó bảo ko có đồng nào, vk ck e chưa nói gì thì hôm qua nó gọi điện cho mẹ bảo chị cho con vay tiền mua ô tô, kiểu nhờ mẹ gây sức ép với chị đó, vì nó biết vợ e nghe lời mẹ mà.
Thực lòng e k ưa được tính lười của cu e này,ai bẩn với lười e cực gét nhất thói sống ỷ lại dựa dẫm của nó nữa. Tích cóp mấy năm mới đc số tiền đó, nếu cho nó vay thì mua nhà phải lùi lại mấy năm, con cái phải chịu cảnh ở trọ, e k muốn tí nào. Nó thì nói dạy lái 1 năm có thể kiếm đc 2 300 triệu( ai làm nghề này cho hỏi liệu có được như thế ko), nhưng tính lười chỉ thích sĩ diện ăn chơi thế này e biết có cho vay may ra 5 năm nữa mới thu hồi gốc. E chưa bao giờ vay tiền ai với ko thích ai vay tiền mình, chỉ có giữ tiền trong tay nó mới là của mình.
Em có ích kỉ quá ko, làm sao đây các bác???? Đứng cho vay quỳ đòi nợ 😢. Em ko muốn vk ck cãi nhau vì chuyện này.

Hanh Ha

Xe tăng
Là em em cũng nói không!

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Nếu đúng thế thì next. Còn dạy lái mà kiếm 1 năm 2,3 trăm triệu thù thiên hạ mua xe dạy lái hết.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]

dalink

Xe điện
Bảo vay bank mua. Hỗ trợ nó một ít coi như giúp trả lãi 1 năm. Thế thôi. Cụ có tiền k nói, đây k có. Còn nó tính được thì nó dám vay bank. K thì thôi.

Sói nhỏ

Chã!
Sự thật mất lòng, nhưng là em thì em cũng next vụ này. Chưa cho vay mà cụ đã thấy tương lai không thu hồi được tiền rồi thì cho vay làm gì. Cái này cụ cần trao đổi thẳng thắn với vợ, rồi sau đó để vợ cụ tự điều chỉnh các mối quan hệ với nhà bên ngoại, mình phận rể nên đứng ngoài, không nên ra mặt.

banmotnucuoi

Xe lăn
Thôi thì cho nó vay 1tr, còn lại bảo nó ra ngân hàng mà vay, giờ các ngân hàng cũng muốn tài trợ vốn mà.
Vay ngân hàng để kinh doanh đc cái là mình vẫn làm chủ, nhưng lại làm thuê cho đồng tiền, có áp lực thì sẽ cố gắng kiếm tiền để trả hơn, chứ với tính cách thanh niên chưa vợ thì ngày 1 ngày 2 bận đi uống rượu bỏ dạy thì chắc ko bao giờ thu hồi đc vốn.
Chưa kể tiền phạt rồi lại cũng đến tay vợ chồng cụ chủ, à nhớ là vay thì nó đứng tên nhé, mình ko đứng tên gì cả

Chim Trích

Xe tăng
Nó nói e ko tin đâu, nhưng mẹ vợ e tin lắm, nó nịnh giỏi, chết ở chỗ đó,
Bảo mẹ vợ tin thì đi vay cho nó.

Cơ bản anh em trong nhà thì nên tạo điều kiện làm ăn, không tin thì nói không luôn. Với mấy đứa mà không trách nhiệm với gia đình chuyện nhỏ thì chả thể hi vọng nó có trách nhiệm với việc lớn.

Traihaiphong

Xe đạp
Sự thật mất lòng, nhưng là em thì em cũng next vụ này. Chưa cho vay mà cụ đã thấy tương lai không thu hồi được tiền rồi thì cho vay làm gì. Cái này cụ cần trao đổi thẳng thắn với vợ, rồi sau đó để vợ cụ tự điều chỉnh các mối quan hệ với nhà bên ngoại, mình phận rể nên đứng ngoài, không nên ra mặt.
Vợ nó đang nghiêng về phương án cho vay rồi, nó chịu khó chí thú làm ăn, ko lười biếng e cho vay ngay ý

phanchinghi

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Mua xe cho cậu em.
Đứng tên tài sản vk ck cụ. Cậu em ăn chơi có bán cũng ko bán được.
Theo lời hứa của cậu mà 1 năm được 300 thì ok, bác thu hồi lại 300 sang lại tên xe cho cậu ý.
Sau 1 năm mà vẫn ko , thì giải tán cái xe, thu lại tiền, mất giá mua bán cái ô tô, 1 năm chắc giỏi vài chục triệu ( với cái xe 300-500)

----
cách nữa hỗ trợ 50, còn lại là của cậu ý và nhà vợ, vay bank mua xe. Hàng tháng bank lãi nó đổ về thì tự khắc mà có ý thức trả nợ.
Nợ bank thì bắt buộc phải trả ko nó xiết tài sản thế chập.
Còn nợ bác thì còn lâu mới trả, mà kiểu này bác cũng chẳng dám đòi. Ae nhà đè cổ nhau ra lấy tiền sao được.

Traihaiphong

Xe đạp
Bảo mẹ vợ tin thì đi vay cho nó.

Cơ bản anh em trong nhà thì nên tạo điều kiện làm ăn, không tin thì nói không luôn. Với mấy đứa mà không trách nhiệm với gia đình chuyện nhỏ thì chả thể hi vọng nó có trách nhiệm với việc lớn.
Từ ngày về làm rể e đã ko ưa tính rồi, em thì sạch sẽ với luôn tay chân, ai cứ nằm 1 chỗ đến giờ ăn thì dậy là cực ghét ạ

NNS

Xe ngựa
Em trai vợ sống ỷ lại, phải làm sao????
, nhưng tính lười chỉ thích sĩ diện ăn chơi thế này e biết có cho vay may ra 5 năm nữa mới thu hồi gốc. E chưa bao giờ vay tiền ai với ko thích ai vay tiền mình, chỉ có giữ tiền trong tay nó mới là của mình.
Em có ích kỉ quá ko, làm sao đây các bác???? Đứng cho vay quỳ đòi nợ 😢. Em ko muốn vk ck cãi nhau vì chuyện này.
em thấy cụ có lạc quan quá ko khi nhận định chỗ B?
khéo chưa đầy năm đi cả gốc lẫn xe ý.
cụ cân nhắc xem vc cụ tích cóp bao lâu đc vài lít đó, cs con cụ tốt hơn bao nhiêu nếu thoát cảnh ở trọ vvv hay đơn giản là có cục dự trữ chiến lược vài lít, tuy chả nhiều nhưng cũng làm cs cụ an lành hơn bao nhiêu, giờ có thằng xin đốt giùm, cụ có cam lòng ko?
chắc vc cụ kiếm tiền cũng ko dễ, nên trừ cha mẹ cần tiền cho chữa bệnh, tai nạn (phủi phui) thì chả anh em éo nào cho vay cả, bố mài éo phải ngân hàng chính sách, mà bank nó cũng tín dụng tín rơi chán ra nó mới cho vay chứ éo pải mẹ vợ ới phát dốc túi nộp éo đâu =))

Traihaiphong

Xe đạp
Mua xe cho cậu em.
Đứng tên tài sản vk ck cụ. Cậu em ăn chơi có bán cũng ko bán được.
Theo lời hứa của cậu mà 1 năm được 300 thì ok, bác thu hồi lại 300 sang lại tên xe cho cậu ý.
Sau 1 năm mà vẫn ko , thì giải tán cái xe, thu lại tiền, mất giá mua bán cái ô tô, 1 năm chắc giỏi vài chục triệu ( với cái xe 300-500)
Bác nói chuẩn, cu e định mua xe tầm 350tr ạ, ý nó xe phải đứng tên nó cơ, :)) , vay ntn nó ko trả cũng chẳng làm gì nó được