[Luật] Chuyển xe biển tỉnh về Hà Nội khi chuyển hộ khẩu

gnol87

Xe máy
Em mới đọc đc bài này pót lên cho các cụ tham khảo, cụ nào đã làm cách này rồi share kinh nghiệm được không ạ!?
Cụ mợ nào thấy hữu ích thì rót em ít rượu nhá, em sắp sẵn ly mời các cụ đây rồi!
(VnMedia)- Theo quy định mới nhất của Bộ Tài chính, một số trường hợp xe di chuyển theo người khi chuyển công tác hoặc hộ khẩu từ khu vực thấp về khu vực cao chỉ chịu lệ phí cấp đổi biển số 150 nghìn đồng, thay vì áp dụng như cấp mới (20 triệu đồng nếu chuyển về Hà Nội).

Bộ Tài chính vừa ban hành Thông tư số 53/2015/TT-BTC sửa đổi, bổ sung một số điều tại Thông tư số 127/2013/TT-BTC liên quan đến quy định quản lý và sử dụng lệ phí cấp lại giấy đăng ký, biển số phương tiện giao thông cơ giới đường bộ, có hiệu lực từ ngày 6/6/2015.

Đăng ký xe biển số Hà Nội (ảnh minh họa)

Điểm mới quan trọng nhất của Thông tư 53 này là với một số trường hợp chuyển công tác hoặc chuyển hộ khẩu từ khu vực thấp về khu vực cao sẽ chỉ phải thực hiện thủ tục và phí cấp đổi biển số, đăng ký (150 nghìn đồng), thay vì chịu phí như trường hợp cấp đăng ký mới (2 -20 triệu đồng) trước đây.

Giảm mạnh phí đăng ký cho một số trường hợp xe ngoại tỉnh

Cụ thể, Thông tư 53/2015/TT-BTC quy định:

"4.2. Trường hợp cấp lại hoặc đổi giấy đăng ký và biển số xe ô tô con không hoạt động kinh doanh vận tải hành khách và xe máy chuyển từ khu vực phải nộp lệ phí quy định mức thu thấp về khu vực phải nộp lệ phí quy định mức thu cao (không phân biệt có đổi hay không đổi chủ tài sản), tổ chức, cá nhân phải nộp lệ phí theo mức thu cấp mới quy định tại điểm 2 (đối với ô tô), điểm 4 (đối với xe máy) mục I Biểu mức thu quy định tại khoản 1 Điều này, trừ trường hợp quy định tại điểm 4.3 Khoản này.

Ví dụ 1: Ông A có hộ khẩu tại thành phố Hà Nội, đã được Công an thành phố Hà Nội cấp giấy đăng ký và biển số xe, sau đó ông A bán xe đó cho ông B cũng ở tại thành phố Hà Nội thì khi đăng ký ông B chỉ phải nộp lệ phí cấp lại hoặc đổi giấy đăng ký và biển số theo mức thu quy định tại mục II Biểu mức thu quy định tại khoản 1 Điều này.

Ví dụ 2: Ông H ở huyện Lục Ngạn, tỉnh Bắc Giang, được Công an tỉnh Bắc Giang cấp giấy đăng ký và biển số xe (ô tô hoặc xe máy), sau đó ông H bán cho ông B tại Hà Nội thì khi đăng ký ông B phải nộp lệ phí theo mức thu cấp mới tại Hà Nội quy định tại điểm 2 (đối với xe ô tô con), điểm 4 (đối với xe máy) mục I Biểu mức thu quy định tại khoản 1 Điều này.

4.3. Đối với ô tô, xe máy của cá nhân đã được cấp giấy đăng ký và biển số tại khu vực phải nộp lệ phí quy định mức thu thấp, chuyển về khu vực phải nộp lệ phí quy định mức thu cao vì lý do di chuyển công tác hoặc di chuyển hộ khẩu, mà khi đăng ký không thay đổi chủ tài sản và có đầy đủ thủ tục theo quy định của cơ quan công an thì áp dụng mức thu cấp lại hoặc đổi giấy đăng ký và biển số quy định tại mục II Biểu mức thu quy định tại khoản 1 Điều này.

Ví dụ 3: Ông C đăng ký thường trú tại tỉnh Bắc Giang, được Công an tỉnh Bắc Giang cấp giấy đăng ký và biển số xe (ô tô hoặc xe máy), sau đó ông C chuyển hộ khẩu về Hà Nội thì khi đăng ký ông C phải nộp lệ phí theo mức thu cấp lại giấy đăng ký và biển số tại Hà Nội quy định tại điểm 1a (đối với xe ô tô), điểm 1c (đối với xe máy) mục II Biểu mức thu quy định tại khoản 1 Điều này.

4.4. Trị giá xe máy làm căn cứ áp dụng mức thu lệ phí cấp giấy đăng ký và biển số là giá tính lệ phí trước bạ tại thời điểm đăng ký."

Có thể nói, quy định mới của Bộ Tài chính giúp đảm bảo quyền lợi chính đáng của một số trường hợp di chuyển xe khi chuyển công tác hoặc chuyển hộ khẩu từ khu vực thấp về khu vực cao. Tuy nhiên một số người e ngại nếu không thực hiện nghiêm túc, đây có thể là kẽ hở để lách luật, gây thất thu ngân sách...

theo vnmedia.vn

HD598

Xe hơi
thông tin rất hữu ích
cảm ơn cụ

okia123

Xe hơi
Thế lại ngon nhỉ, ai có khẩu tỉnh mua về tỉnh xong chuyển khẩu lên Phố, bớt dc khá thuế

haducaz

Xe máy
Mình chuyển khẩu rồi mới mua thì sao nhỉ

thanh-HD

Xe hơi
e cứ tuong dc miễn:(

Manh Nam SHBC

Xe buýt
Bài hữu ích quá, em bỏ túi khi cần. Em vodka cụ rồi nhé :)

hainguyen181

Xe buýt
không biết đã có cụ mợ nào làm đc chưa nhỉ? e sợ khi đi vào thực hiện lại bị củ hành

gunsmoke

Xe máy
Nếu là xe máy chuyển khẩu thì em làm rồi. Về nơi đăng ký trước làm thủ tục rút hồ sơ, mang hồ sơ gốc xuống nơi đăng ký mới, làm thủ tục ở kho bạc nhưng không phải nộp tiền gì cả. Mang giấy ở kho bạc về công an mất 50k lấy biển mới.

Đặng 2107

Xe máy
Có cụ nào đăng ký otô như này chưa. E đang định chuyển khẩu về hn. Nếu ntn đỡ mất 20 củ thì ngon choẹt

Hoangthienson

Xe tải
Mai e chạy thẳng ra chỗ XXX hỏi xem sao. Thanks chủ thớt vì bài viết rất hữu ích

chevrolet.hn

Xe tải
Cái chuyển khẩu và xe đi cùng thì mấy cụ kinh doanh đã làm từ lâu rồi. E nhớ cách đây 3 năm e đã chuyển môtj con cảmyLe từ nghệ an về hà nội theo chủ cũng chỉ cần 150k tiền biển thôi ạ!

congaconcon

Xe hơi
Cụ nào làm rồi cho em xin cái danh sách các giấy tờ cần thiết để khỏi phải chạy đi chạy lại tốn thời gian.

congaconcon

Xe hơi
Cái chuyển khẩu và xe đi cùng thì mấy cụ kinh doanh đã làm từ lâu rồi. E nhớ cách đây 3 năm e đã chuyển môtj con cảmyLe từ nghệ an về hà nội theo chủ cũng chỉ cần 150k tiền biển thôi ạ!
Cụ cho em xin tí thông tin về các thủ tục để em tự đi làm cái. đọc loạn hết cả óc mà chả, mỗi nơi nó có 1 tí thông tin, chả ra đâu vào đâu.

chevrolet.hn

Xe tải
Cụ cho em xin tí thông tin về các thủ tục để em tự đi làm cái. đọc loạn hết cả óc mà chả, mỗi nơi nó có 1 tí thông tin, chả ra đâu vào đâu.
Cụ muốn nhanh thì làm dịch vụ rút và chuyển đăng ký 4tr là xong. Còn thủ tục thì cụ làm giấy xác nhận chuyển khẩu của ubnd xã. Rồi lên p ca tỉnh nhà cụ xin chuyển họ sẽ làm thủ tục cho cụ rồi lên tp Hn một cách đơn giản!

congaconcon

Xe hơi
Em muốn tự làm thôi. 4 củ thì quá nhiều với cái xe cỏ của em.
Thủ tục ở tỉnh thì em thông rồi. .Khi đi làm đăng ký mới ở HN thì cần những gì? Có cần phải mang theo xe ko (Vì biển và đăng ký đã bị thu lạị ở công an tinh).

Namanh682

Xe đạp
Em muốn tự làm thôi. 4 củ thì quá nhiều với cái xe cỏ của em.
Thủ tục ở tỉnh thì em thông rồi. .Khi đi làm đăng ký mới ở HN thì cần những gì? Có cần phải mang theo xe ko (Vì biển và đăng ký đã bị thu lạị ở công an tinh).
Thủ tục ở tỉnh cụ thông rồi thì up lên đây cho ae đỡ bị xxx gây khó

kaka712

Xe đạp
Thủ tục đổi biển là 1 phần rồi. Thế còn cái món Đăng kiểm, Phí đường bộ thì sao các bác nhỉ? Như xe em thời gian đăng kiểm, phí đường bộ còn mấy năm??