Có bác nào đi mazda 323 cho em hỏi cái

DatMoc

Xe tải
Em chạy con mazda 323 đời 2003 được hơn 6 vạn km. Nghe 1 bác người quen bảo thay cái gioăng cao su đỡ máy và dây cua roa là lại chạy ngon lắm. Bác nào có kinh nghiệm chỉ bảo cho em với. Nên hay không và ở đâu?

Cám ơn các bác nhiều

OnggiaIT

Xe đạp
Xe bác đang sử dụng tốt hay có bị sao không, nếu ko thấy có tiếng kêu lạ thì thay làm gì?

DatMoc

Xe tải
Quan điểm của em khác của bác một chút. Không nhất thiết phải có dấu hiệu bị bệnh mới đi chữa bệnh. Em đang đề cập đến vấn đề bảo dưỡng, thay một cái cũ bằng một cái tốt hơn để đạt hiệu quả về sử dụng.
Cám ơn ý kiến của bác.
Em chờ những chỉ giáo tiếp theo #:-s

bagiahuhu

Xe buýt
Quan điểm của em khác của bác một chút. Không nhất thiết phải có dấu hiệu bị bệnh mới đi chữa bệnh. Em đang đề cập đến vấn đề bảo dưỡng, thay một cái cũ bằng một cái tốt hơn để đạt hiệu quả về sử dụng.
Cám ơn ý kiến của bác.
Em chờ những chỉ giáo tiếp theo #:-s
Quan điểm của cụ rất hay, nhưng dự kiến thực hiện của cụ thì còn dở.
Theo em nếu đã có quan điểm hay như vậy thì cụ không nên thay các chi tiết làm gì, cụ thay luôn cả cái xe cũ bằng một cái xe mới tốt hơn thì có phải hơn không.

Theo em được biết, hãng khuyến nghị những cái cần phải thay theo định kỳ thì chỉ bao gồm lọc gió, dầu máy, lọc dầu, cua roa cam...còn chân máy và dây cua roa...rất nhiều thứ khác nữa thì không khuyến nghị thay theo định kỳ mà chỉ kiểm tra theo định kỳ. Khi kiểm tra theo định kỳ thấy hỏng, hao mòn quá mức qui định hoặc không đảm bảo an toàn nữa thì thay chứ không phải bất kỳ cái gì cũng thay theo định kỳ ạ.

Còn nếu có điều kiện, đúng là thay một cái mới thì có khả năng là sẽ tốt hơn cái cũ nhiều (nhưng lưu ý phải đồng bộ với những cái khác kẻo cái mới lắp vào lại làm hỏng cái cũ chưa thay hoặc ngược lại bị những cái cũ chưa thay làm cho nhanh xuống cấp hơn).

Còn điều nữa, nếu thấy tư vấn của em là có ích, cứ khi nào cụ thay cái gì cũ mà chưa hỏng ra thì cụ cho em để em thay vào cho V2 của em cho nó tốt hơn cụ nhé =D>=D>=D>

DatMoc

Xe tải
Theo em nếu đã có quan điểm hay như vậy thì cụ không nên thay các chi tiết làm gì, cụ thay luôn cả cái xe cũ bằng một cái xe mới tốt hơn thì có phải hơn không.

Theo em được biết, hãng khuyến nghị những cái cần phải thay theo định kỳ thì chỉ bao gồm lọc gió, dầu máy, lọc dầu, cua roa cam...còn chân máy và dây cua roa...rất nhiều thứ khác nữa thì không khuyến nghị thay theo định kỳ mà chỉ kiểm tra theo định kỳ. Khi kiểm tra theo định kỳ thấy hỏng, hao mòn quá mức qui định hoặc không đảm bảo an toàn nữa thì thay chứ không phải bất kỳ cái gì cũng thay theo định kỳ ạ.

Còn nếu có điều kiện, đúng là thay một cái mới thì có khả năng là sẽ tốt hơn cái cũ nhiều (nhưng lưu ý phải đồng bộ với những cái khác kẻo cái mới lắp vào lại làm hỏng cái cũ chưa thay hoặc ngược lại bị những cái cũ chưa thay làm cho nhanh xuống cấp hơn).

Còn điều nữa, nếu thấy tư vấn của em là có ích, cứ khi nào cụ thay cái gì cũ mà chưa hỏng ra thì cụ cho em để em thay vào cho V2 của em cho nó tốt hơn cụ nhé =D>=D>=D>
Nếu có xiền để thay vợ 2 thì em cũng chẳng vào chốn Bảo dưỡng sửa chữa làm gì kụ ạ :>
Với lại em nghĩ vợ 2 của em khá tương thích với các phụ tùng thay thế, điển hình là em thay lưỡi gà gạt nước mưa thấy dùng phê hẳn ;))

bagiahuhu

Xe buýt
Nếu có xiền để thay vợ 2 thì em cũng chẳng vào chốn Bảo dưỡng sửa chữa làm gì kụ ạ :>
Với lại em nghĩ vợ 2 của em khá tương thích với các phụ tùng thay thế, điển hình là em thay lưỡi gà gạt nước mưa thấy dùng phê hẳn ;))
He he, iem là iem đang muốn xin cái chổi gạt nước cụ vừa thay ra đấy.

Iem hạ quyết tâm thay cái gạt nước cũ của iem mãi mà chưa làm được đây :D

tuyenvpt

Xe tăng

Theo cụ bagiahuhu là chuẩn đấy.

khoiluatrang

Xe hơi
Nếu đã chạy 6 vạn (bác nói) thì chưa đến lúc thay nhưng có thể hơn vì đời 2003 như thế là chạy hơi ít (có thể đã bị tua công tơ rồi). Để đảm bảo an toàn cho máy tốt nhất bác nên thay ngay dây cuaroa cam, đồng thời khi thay nếu theo dõi bác sẽ thấy xe của mình có hỏng những phần khác ko (dây cuaroa máy phát, dây cuaroa trợ lực, chân máy...) thì sẽ thay nếu cần. Đặc biệt nên chú ý đến tuổi thọ dây cuaroa cam (thường dùng từ 8 vạn đến 10 vạn đối với dây chính hãng loại tốt thì phải thay), nó mà đứt thì sẽ hỏng nhiều thứ khác lúc đó sẽ vô cùng tốt kém. Còn các dây cuaroa khác và chân máy ở bên ngoài nên có thể quan sát và kiểm tra thường xuyên đc. Chúc vợ 2 của bác êm hơn.