[Funland] Có cụ nào có con học đh ở Vin-uni chia sẻ kinh nghiệm và thông tin

safenoodles

Xe cút kít
Nếu là cảm nhận của riêng mợ thì mợ phải nói rõ ra là : theo cá nhận cảm nhận của e thì 98% sv vinuni ham học. 😂
Giảng 100% bằng tiếng anh thì có j cao siêu hả mợ? F1 nhà e cũng học 100% tiếng a với giáo viên NN của hệ thống Cambridge. Vậy nói con e giỏi ko? Ko nhé.
E ko nói vinuni ko tốt. Nhưng giáo dục cần 1 quá trình. Ko thể cứ bỏ tiền nhiều là gặt hái dc thành công ngay. Hiện h chưa thể đánh giá chất lượng vinuni dc. Ít nhất 5 năm nữa nhé.
Cụ hạ hoả ạ, cụ đừng căng thẳng thế làm em sợ. :))
F1 nhà cụ học hệ Cam mà F1 hiểu hết là cũng giỏi hơn khối hs ở trường quốc lập rồi ạ.
Còn sự ham học thì em không đánh giá được ạ.
5 câu cụ viết ở đoạn cuối hoàn toàn đúng ạ. :))

Euro2CityStar

Xe lăn
học gì thì học
cứ tối ưu hoá chuỗi cung ứng được như tay tim cook thì lo gì tương lai không thành người thay thế cargill

cocsku

Xe cút kít
Toàn các cụ chém gió, ofers chắc chưa đủ tuổi cho con học vinuni

Cụ hạ hoả ạ, cụ đừng căng thẳng thế làm em sợ. :))
F1 nhà cụ học hệ Cam mà F1 hiểu hết là cũng giỏi hơn khối hs ở trường quốc lập rồi ạ.
Còn sự ham học thì em không đánh giá được ạ.
5 câu cụ viết ở đoạn cuối hoàn toàn đúng ạ. :))
Vin Uni thì em không biết, nhưng hôm trước em có ngồi nói chuyện với một anh VK Canada được Vin mời về làm. Anh hăm hở mang hai bạn nhà anh về Vin School. Được nửa năm thì lại lóc cóc gửi cả hai bạn sang lại Canada, lý do là các bạn không hiểu tiếng Anh các cô nói. Nên ở đâu mà quảng cáo 100% học bằng tiếng Anh là em rén lắm.

danglq

Xe tăng
Website
shopmen.com.vn
Vin Uni thì em không biết, nhưng hôm trước em có ngồi nói chuyện với một anh VK Canada được Vin mời về làm. Anh hăm hở mang hai bạn nhà anh về Vin School. Được nửa năm thì lại lóc cóc gửi cả hai bạn sang lại Canada, lý do là các bạn không hiểu tiếng Anh các cô nói. Nên ở đâu mà quảng cáo 100% học bằng tiếng Anh là em rén lắm.
Sao lạ vậy cụ? Cũng là Gv nước ngoài cả mà?

Saltbeavn

[Tịch thu bằng lái]
Sao lạ vậy cụ? Cũng là Gv nước ngoài cả mà?
Chắc do âm vùng miền. Lớp con e học giáo viên úc, phi, new thì rất dễ nghe. Trong khi thầy người uk thì các con kêu trời. Hài hước là các con lại thích học cô giáo người phi nhất vì cô nói dễ nghe dễ hiểu😂

safenoodles

Xe cút kít
Cụ ơi, tiếng Anh học thuật khi học ở đại học khác với học ở phổ thông hay giao tiếp. Việc cụ kể ở đây ta phải xét xem ngành nghề của cháu kia học ở mỗi nơi có tương ứng hay không? Bên kia trình độ học của cháu thế nào? Các trường bên Canada cũng có nhiều gv tới từ nhiều nơi nên giọng tiếng Anh cũng sẽ khác.
Việc con không hiểu các thầy cô dạy đại học ở VinUni nói tiếng Anh thì ta phải xem video bài giảng của thầy cô và nghe cháu sinh viên đó nói tiếng Anh thế nào thì ta mới có nhận xét chuẩn được ạ.

Em xin bổ sung ý “ 100% tiếng Anh” ở VinUni là khi vào học, trình độ tiếng Anh của các cháu phải đạt 6.5 IELTS rồi, cụ ạ. Nếu không các cháu sẽ khó tiếp thu bài.

Còn về Vinschool thì em chưa dự giờ các lớp Cambridge nên em không biết các thầy cô phát âm tiếng Anh thế nào mà F1 nhà anh Việt Kiều bạn cụ lại không hiểu ạ.
Con trai em học hệ tiêu chuẩn thôi nhưng 7.5 IELTS rồi, con học trong lớp tiếng Anh cấp độ cùng các bạn giỏi, con thấy ổn ạ.
Cụ hỏi xem cháu kia học bên Canada như nào nha cụ.
Em thấy Vinschool rất tốt, giờ các cháu thi vào mà tiếng Anh kém là không đỗ được.

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ ơi, tiếng Anh học thuật khi học ở đại học khác với học ở phổ thông hay giao tiếp. Việc cụ kể ở đây ta phải xét xem ngành nghề của cháu kia học ở mỗi nơi có tương ứng hay không? Bên kia trình độ học của cháu thế nào? Các trường bên Canada cũng có nhiều gv tới từ nhiều nơi nên giọng tiếng Anh cũng sẽ khác.
Việc con không hiểu các thầy cô dạy đại học ở VinUni nói tiếng Anh thì ta phải xem video bài giảng của thầy cô và nghe cháu sinh viên đó nói tiếng Anh thế nào thì ta mới có nhận xét chuẩn được ạ.

Em xin bổ sung ý “ 100% tiếng Anh” ở VinUni là khi vào học, trình độ tiếng Anh của các cháu phải đạt 6.5 IELTS rồi, cụ ạ. Nếu không các cháu sẽ khó tiếp thu bài.
Như bác kia kể thì tụi trẻ ấy về từ nơi tiếng Anh là native!
Thực ra ngày xửa ngày xưa tụi em đi học nước ngoài thì năm đầu nói chuyện với tụi lưu học sinh ngoại quốc với nhau dễ hơn với người bản xứ rất nhiều. Tụi sinh viên bản xứ hay nhận xét "Tụi mày giỏi thật, nói chuyện với nhau liến láu, còn tụi tao lại chẳng hiểu gì!". Họ quen nghe thứ tiếng hàng ngày của họ, không quen đoán khi nghe nói sai, tụi đi học tiếng người ta nói sai nhiều nên người ta khó đoán nhận, nhất là sai trọng âm, nhưng tụi sai với nhau lại thấy bình thường vì vẫn thường xuyên vừa nghe vừa đoán. Với người châu Âu mà ít tiếp xúc với người nước ngoài khi nói sai trọng âm thì gần như người ta không thể đoán được từ vừa nói ra. Giống hệt như 1 người nước ngoài ra chợ ở VN muốn mua 1 quả dừa hay dưa hay quả dứa!
Hồi học tiếng Đức, có anh cùng lớp lúc học trong nước rất nổi, thi Olympic của khoa. Khi sang kia tụi em ra bến tầu điện, bà bán vé phải gọi tụi em lại "Nhờ các ông giúp xem ông đồng bào này của các ông muốn gì!". Hiểu ngay em bảo bà ấy "Ông ấy cần 1 cái vé!" làm bà ta "O o oh!". Bác ấy phát âm đã sai, lại sử dụng thể thức động từ, dựng câu lịch sự người ta rất ít nghe đến...!

Chỉnh sửa cuối:

Còn về Vinschool thì em chưa dự giờ các lớp Cambridge nên em không biết các thầy cô phát âm tiếng Anh thế nào mà F1 nhà anh Việt Kiều bạn cụ lại không hiểu ạ.
Con trai em học hệ tiêu chuẩn thôi nhưng 7.5 IELTS rồi, con học trong lớp tiếng Anh cấp độ cùng các bạn giỏi, con thấy ổn ạ.
Cụ hỏi xem cháu kia học bên Canada như nào nha cụ.
Em thấy Vinschool rất tốt, giờ các cháu thi vào mà tiếng Anh kém là không đỗ được.
Chuyện này là chuyện ở Vinschool nhé mợ, các bạn ấy thì như cụ coolpix nói ở dưới, là native, tiếng anh của cô giáo không chuẩn theo giọng của bạn ấy thì các bạn ấy không hiểu thôi. Chuyện trẻ em bản xứ không hiểu người nước ngoài là bình thường, đặc biệt là những người không nói tiếng anh dòng "chính thống" như Anh, Mỹ, Úc, ví dụ như Philippine, hoặc châu Phi. Chuyện cũng tế nhị, lại xảy ra cách đây khoảng 2-3 năm rồi, nên em cũng không muốn nói thêm chi tiết.

Việc các bạn học sinh đạt chuẩn tiếng Anh khác với việc cô giáo đạt chuẩn tiếng Anh. Với em, tiếng Anh cũng chỉ là một công cụ để giao tiếp, truyền đạt kiến thức. Nó không đại biểu cho việc kiến thức chuyên môn có tốt hay không. Ở cấp phổ thông, các giáo viên cần có cả kiến thức chuyên môn lẫn khả năng ngôn ngữ, vì độ tuổi này nếu sai sẽ rất khó sửa. Ngược lại, ở cấp đại học, em đánh giá khả năng ngôn ngữ của giáo viên không quan trọng bằng kiến thức chuyên môn, vì độ tuổi này đối với phần lớn các bạn trẻ sẽ không thay đổi được những cái sai (nếu có) về mặt ngoại ngữ của mình. Tuy nhiên, việc cẩu thả trong lựa chọn ở cấp dưới làm em nghi ngờ sự lựa chọn ở cấp đại học.

Xe bọ xít

Xe container
Cái này chắc là khó, Vin có cả một hệ sinh thái lấy cái nọ nuôi cái kia, có cả một hệ thống từ mầm non đến đại học, học xong nếu xuất sắc thì về Vinfast làm Big-data, VinAI, Vinmec rồi...họ có tiền để trao cái giải Vinfuture giá trị bằng 4 lần giải Nobel cơ mà.
Ko nói mạnh đc, sinh thái giời thì với DN đầu tiên là hiệu quả và lợi nhuận. Có phải nhà nước đâu mà bỏ ngân sách ra bao cấp đc.
cái xe xăng sx đc đôi năm đóng dây truyền, ngừng sx đấy. Hệ sinh thái đấy.

botom

Xe tăng
Như bác kia kể thì tụi trẻ ấy về từ nơi tiếng Anh là native!
Thực ra ngày xửa ngày xưa tụi em đi học nước ngoài thì năm đầu nói chuyện với tụi lưu học sinh ngoại quốc với nhau dễ hơn với người bản xứ rất nhiều. Tụi sinh viên bản xứ hay nhận xét "Tụi mày giỏi thật, nói chuyện với nhau liến láu, còn tụi tao lại chẳng hiểu gì!". Họ quen nghe thứ tiếng hàng ngày của họ, không quen đoán khi nghe nói sai, tụi đi học tiếng người ta nói sai nhiều nên người ta khó đoán nhận, nhất là sai trọng âm, nhưng tụi sai với nhau lại thấy bình thường vì vẫn thường xuyên vừa nghe vừa đoán. Với người châu Âu mà ít tiếp xúc với người nước ngoài khi nói sai trọng âm thì gần như người ta không thể đoán được từ vừa nói ra. Giống hệt như 1 người nước ngoài ra chợ ở VN muốn mua 1 quả dừa hay dưa hay quả dứa!
Hồi học tiếng Đức, có anh cùng lớp lúc học trong nước rất nổi, thi Olympic của khoa. Khi sang kia tụi em ra bến tầu điện, bà bán vé phải gọi tụi em lại "Nhờ các ông giúp xem ông đồng bào này của các ông muốn gì!". Hiểu ngay em bảo bà ấy "Ông ấy cần 1 cái vé!" làm bà ta "O o oh!". Bác ấy phát âm đã sai, lại sử dụng thể thức động từ, dựng câu lịch sự người ta rất ít nghe đến...!
Cụ nói chí phải. Hồi xưa, lúc tiếng Anh còn phọt phẹt, em nói chuyện với tây, nhiều khi nó chẳng hiểu gì, thế mà nói chuyện bằng tiếng tây với ta, lại cứ là hiểu nhau hết mới chết chứ. Em nhớ hồi đó, có lần nói từ “míu diềm” (bảo tàng) mà tây chẳng hiểu gì, trong khi ta hiểu hết. Hoá ra do nói sai trọng âm, nói là “mìu diếm” phát nó hiểu ngay :D

alceste

Xe điện
Chắc do âm vùng miền. Lớp con e học giáo viên úc, phi, new thì rất dễ nghe. Trong khi thầy người uk thì các con kêu trời. Hài hước là các con lại thích học cô giáo người phi nhất vì cô nói dễ nghe dễ hiểu😂
Giống hệt bọn em hồi học bên kia, cả năm ko sao, đến lúc có GV made in UK xịn từ quốc tịch đến bằng cấp thì kêu giời vì lâu toàn dùng Anh Mỹ, nghe Anh Anh ko quen.
Xong lại gặp đúng anh thầy tuy đẹp giai, học cao từ trường nổi tiếng nhưng dạy siêu buồn ngủ, anh vào chỉ ngồi đọc slide và tài liệu anh cầm theo cho cả lớp nghe, đến nỗi đèn cảm ứng của giảng đường còn tự tắt vì anh ngồi trên cứ đọc,nên cả lớp ngồi im như tượng khôgn động đậy, quá 10 hay 20 phút ko có motion nào nó tự tắt :D

Can thì cũng tuỳ vùng, như Mỹ nghe mấy ông từ bang Trung Mỹ Nam Mỹ nghe khó bỏ xừ, em nghe chẳng hiểu gì.
Hay Úc, ra đến Ballarat nói như thổ dân, chưa nói lên Darwin hay ra ngoài các thành phố lớn mà người dân thường xuyên tiếp xúc với người nước ngoài mà tự điều chỉnh.

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Giống hệt bọn em hồi học bên kia, cả năm ko sao, đến lúc có GV made in UK xịn từ quốc tịch đến bằng cấp thì kêu giời vì lâu toàn dùng Anh Mỹ, nghe Anh Anh ko quen.
Xong lại gặp đúng anh thầy tuy đẹp giai, học cao từ trường nổi tiếng nhưng dạy siêu buồn ngủ, anh vào chỉ ngồi đọc slide và tài liệu anh cầm theo cho cả lớp nghe, đến nỗi đèn cảm ứng của giảng đường còn tự tắt vì anh ngồi trên cứ đọc,nên cả lớp ngồi im như tượng khôgn động đậy, quá 10 hay 20 phút ko có motion nào nó tự tắt :D

Can thì cũng tuỳ vùng, như Mỹ nghe mấy ông từ bang Trung Mỹ Nam Mỹ nghe khó bỏ xừ, em nghe chẳng hiểu gì.
Hay Úc, ra đến Ballarat nói như thổ dân, chưa nói lên Darwin hay ra ngoài các thành phố lớn mà người dân thường xuyên tiếp xúc với người nước ngoài mà tự điều chỉnh.
Bác đang nói đến tiếng hay giọng địa phương. Điều này khác hẳn với việc phát âm và nói sai tiếng của người ta.
Bác cứ nghe mấy ông Ấn nói tiếng Anh sẽ thấy. Nghe rất xấu, nhưng người Anh, người Mỹ hay người gốc tiếng Anh nghe họ nói hiểu hết.
Ngày xưa tụi em học tiếng, những người ham thích ngoại ngữ rất thích nói chuyện với trẻ con. Tụi chúng phản ứng ngay khi mình nói sai. Chẳng cần thấy chúng lắc đầu, chỉ cần nhìn ánh mắt là biết chúng chưa hiểu mình nói gì để mà sửa. Còn nói chuyện với người lớn, vì lịch sự, phải rất sai họ mới chỉnh, ngay giáo viên dậy mình cũng không phải lúc nào họ cũng sửa ngay!

j23

Xe container
Ko nói mạnh đc, sinh thái giời thì với DN đầu tiên là hiệu quả và lợi nhuận. Có phải nhà nước đâu mà bỏ ngân sách ra bao cấp đc.
cái xe xăng sx đc đôi năm đóng dây truyền, ngừng sx đấy. Hệ sinh thái đấy.
Căng phết chứ đùa, 1 mình Vinhomes oằn lưng gánh toàn bộ phần còn lại, em thấy Vin gồng cũng vất lắm chứ đâu chỉ như vẻ hào nhoáng bên ngoài...

Chĩm111

Xe điện
Căng phết chứ đùa, 1 mình Vinhomes oằn lưng gánh toàn bộ phần còn lại, em thấy Vin gồng cũng vất lắm chứ đâu chỉ như vẻ hào nhoáng bên ngoài...
Nếu cụ nhìn theo hướng tất cả các lĩnh vực như trường học, bệnh viện... nó chính là các dịch vụ giá trị gia tăng dành cho khách hàng ở mảng Home (nhằm mục đích hỗ trợ công tác bán hàng) thì sẽ thấy đơn giản và dễ hiểu.

aitymo

Xe tăng
Cài gì không đẻ ra xèng anh sẵn sàng vứt bỏ ... ko chơi xổ số với anh này được

Hoàng Trang

Xe ngựa
F1 của bạn chị được 90% học bổng là thuộc diện học bổng tài năng rồi, 10% còn lại đó là trả cho tiền ở ký túc xá ( cả tiền ăn hay sao ý ạ)trong trường VinUni ạ.
Em đã đến dự hội thảo ở VinUni hôm 16/04/2022 vừa rồi. Nói chung là nếu được học bổng thì đầu tư cho con là điều rất nên làm.
Ưu điểm lớn là:
- Học ở đó, an ninh đảm bảo, ký túc xá sạch sẽ, trường hiện đại, các bạn vào đó 98% đều ham học.
- Các cháu được kết nối với câc thầy cô là giáo sư, giảng viên có chuyên môn cao và từ đó, các con có thêm mối quan hệ vươn ra khỏi Việt Nam, bơi ra biển lớn. ==>> Điều này tiền nhiều khi không mua được mối quan hệ.
- Sĩ số mỗi khoa rất ít so với các trường khác nên sự quan tâm và thời gian của giảng viên dành cho từng sinh viên được nhiều hơn.
- Khi hội thảo phụ huynh chẳng hạn, phụ huynh cũng mở rộng mối quan hệ của mình ==>> rất tốt cho công việc hiện tại và tương lai.
- Các con có cơ hội tham gia nhiều cuộc thi quốc tế….
- An ninh ở Việt Nam nói chung ổn định hơn ở nước ngoài.
- Cở sở vật chất là trường đã có, không phải đi thuê như nhiều trường khác.
Phản biện với mợ 1 số ý:
_ 98% Sinh viên ham học - mợ có cơ sở thống kê nào không ạ?
_ Sĩ số đông hay ít cũng không ảnh hưởng gì nhiều vì giáo dục đại học hiện nay theo hướng sinh viên tự học, tự tìm hiểu, tự nghiên cứu là chính, không phải kiểu thầy cô kèm cặp học sinh như cấp 1.
_ Hiện nay có rất nhiều cuộc thi quốc tế, các trường ĐH công/tư vẫn cho sinh viên đi thi bình thường, không thiếu cơ hội.
_ Một số trường cơ sở vật chất đi thuê phần lớn rơi vào các trường không tên tuổi kiểu như đại học Nguyễn Trãi, đại học Hoà Bình,...

alceste

Xe điện
Chuyện này là chuyện ở Vinschool nhé mợ, các bạn ấy thì như cụ coolpix nói ở dưới, là native, tiếng anh của cô giáo không chuẩn theo giọng của bạn ấy thì các bạn ấy không hiểu thôi. Chuyện trẻ em bản xứ không hiểu người nước ngoài là bình thường, đặc biệt là những người không nói tiếng anh dòng "chính thống" như Anh, Mỹ, Úc, ví dụ như Philippine, hoặc châu Phi. Chuyện cũng tế nhị, lại xảy ra cách đây khoảng 2-3 năm rồi, nên em cũng không muốn nói thêm chi tiết.

Việc các bạn học sinh đạt chuẩn tiếng Anh khác với việc cô giáo đạt chuẩn tiếng Anh. Với em, tiếng Anh cũng chỉ là một công cụ để giao tiếp, truyền đạt kiến thức. Nó không đại biểu cho việc kiến thức chuyên môn có tốt hay không. Ở cấp phổ thông, các giáo viên cần có cả kiến thức chuyên môn lẫn khả năng ngôn ngữ, vì độ tuổi này nếu sai sẽ rất khó sửa. Ngược lại, ở cấp đại học, em đánh giá khả năng ngôn ngữ của giáo viên không quan trọng bằng kiến thức chuyên môn, vì độ tuổi này đối với phần lớn các bạn trẻ sẽ không thay đổi được những cái sai (nếu có) về mặt ngoại ngữ của mình. Tuy nhiên, việc cẩu thả trong lựa chọn ở cấp dưới làm em nghi ngờ sự lựa chọn ở cấp đại học.
Cụ nghĩ thế này thì lại ko chính xác rồi. Thế theo cụ, lấy gì để đánh giá học sinh "đạt chuẩn" tiêngs Anh? Mà lại còn tiếng Anh Can, khéo ở Calgary hay mấy xứ upnorth?

Em chưa thấy có cụ nào f1 học vin uni cho ý kiến tham khảo để em hóng, chứ nghe cháu bạn con bạn cảm giác độ ảo còn cao. f1 em năm tới vào đại học và cũng đang phân vân, vì thế ,em rải chiếu lắng nghe các cụ thực chiến cho chỉ đạo. Cám ơn các cụ.