[Funland] Có cụ nào mua đc vải thiều trên bộ chưa?

qbtokyo

[Tịch thu bằng lái]
Website
ltf.com.vn
Bây giờ đi BN, BG, TN đều phải có giấy xét nghiệm âm tính mới được đi.

Chỉ có đợi vải đến tay thì mới giải cứu được

lamien

Xe buýt
Mấy trang bị nhà nước trang nào chả vậy.

toyennha

Xe lăn

theanh212

Xe điện
:D Khổ thân cụ. Em thì mua đồ giải cứu của 1 đạo tràng. Vài tuần giải cứu 1 món. Đạo tràng đó chắc là biết chọn hàng nên món nào cũng tươi ngon và rẻ. Dưa hấu 7k, khoai tím 7k, Rau dưa cứ cả túi. Củ su hào to ngọt mà không bị xơ.
Đạo tràng đó ở đâu ạ?

TPS

Xe điện
Đạo tràng đó ở đâu ạ?
Gần chỗ em sinh hoạt, các chị ấy đưa về đều nhắn vào group nhờ mọi người mua giúp. Hàng về đưa ra gần chợ bán. Hôm vừa rồi mưa quá, đưa lên group mọi người ra nhặt mỗi người 1 túi 3 quả thì 1 lúc là hết. Có hôm thừa tới tối không hết thì các chị ấy chia nhau mua về mang tặng với cất tủ dùng. Nếu cụ quan tâm thì đợt tới có bán gì em sẽ inbox riêng báo cụ trước 1 hôm.

theanh212

Xe điện
Gần chỗ em sinh hoạt, các chị ấy đưa về đều nhắn vào group nhờ mọi người mua giúp. Hàng về đưa ra gần chợ bán. Hôm vừa rồi mưa quá, đưa lên group mọi người ra nhặt mỗi người 1 túi 3 quả thì 1 lúc là hết. Có hôm thừa tới tối không hết thì các chị ấy chia nhau mua về mang tặng với cất tủ dùng. Nếu cụ quan tâm thì đợt tới có bán gì em sẽ inbox riêng báo cụ trước 1 hôm.
Vậy tốt quá, nhưng nhà em ít người nên chắc lượng ko nhiều đâu. Cụ ib cho cái số em add zalo ạ.

• Vodka
Reactions: TPS

TPS

Xe điện
Sao ko hợp tác với các sàn TMĐT của VN nhỉ? Tiki, Sendo, hay kể cả Lazada, Shopee. Tiền nuôi hệ thống riêng có khi tốn gấp chục lần tiền trả cho mấy sàn kia, mà khả năng chịu tải là chắc chắn như hạt cát với đại dương.
Các kênh khác em không nói chứ shopee thì có shopee farm nhưng giá bán quá bất hợp lý và đi chèn ép các shop bán cùng sản phẩm. Không tin thì cụ nào xem shopee farm đang bán cái gì thì mở cái sản phẩm cùng loại giá thấp hơn xem, nó không thèm duyệt. Shopee farm bán Mận Sơn La, size mận vai. Giá 44k 1 kg. Trong khi mận vai Sơn La giờ bán có 5k 1 kg nếu lấy từ buôn sỉ. Giá mận vai tại Mộc châu là 15k 1 kg. Ship xe lên khó khăn và giá cao hơn, nhưng bán tới 44k 1 kg thì quá thể. Em có thuê ship 1 thùng mận Mộc châu từ mối quen, dư ra ít kg thử đăng trên shopee mà nó không duyệt tin. Dù là đúng luật hết nó vẫn bảo tin đăng sai, không duyệt.

realworks

Xe hơi
Các kênh khác em không nói chứ shopee thì có shopee farm nhưng giá bán quá bất hợp lý và đi chèn ép các shop bán cùng sản phẩm. Không tin thì cụ nào xem shopee farm đang bán cái gì thì mở cái sản phẩm cùng loại giá thấp hơn xem, nó không thèm duyệt. Shopee farm bán Mận Sơn La, size mận vai. Giá 44k 1 kg. Trong khi mận van Sơn La giờ bán có 5k 1 kg nếu lấy từ buôn sỉ. Giá mận vai tại Mộc châu là 15k 1 kg. Ship xe lên khó khăn và giá cao hơn, nhưng bán tới 44k 1 kg thì quá thể. Em có thuê ship 1 thùng từ mối quen, dư ra ít kg thử đăng trên shopee mà nó không duyệt tin. Dù là đúng luật hết nó vẫn bảo tin đăng sai, không duyệt.
Nếu là bên nhà nước đề nghị và vẫn trả tiền thuê gian hàng thì ko có chuyện làm khó đó đâu cụ ơi, nó còn liên quan đến ưu đãi chính sách sau này nữa. Giờ làm hệ thống riêng cũng tốn cả đống tiền mà có hiệu quả đâu, toàn nghẽn lag treo timeout.

• Vodka
Reactions: TPS

TPS

Xe điện
Nếu là bên nhà nước đề nghị và vẫn trả tiền thuê gian hàng thì ko có chuyện làm khó đó đâu cụ ơi, nó còn liên quan đến ưu đãi chính sách sau này nữa. Giờ làm hệ thống riêng cũng tốn cả đống tiền mà có hiệu quả đâu, toàn nghẽn lag treo timeout.
Em note thêm là các tin đăng từ trước khi shopee mở bán shopee farm thì vẫn có nhé, nhưng search ra sẽ ở vị trí dưới tin shopee farm. Lazada thì ngày xưa em có thử ngó gian hàng công ty, không trả tiền quảng cáo thì tin đăng không hiển thị, dù cho search đúng cái từ khoá tên công ty với sản phẩm cũng không ra luôn.
Em có nghịch thử mượn cái tk có đăng rao mận từ trước khi có shopee farm. Vào sửa vài chữ trong mô tả, up lên là shopee không duyệt luôn. Ít hôm sau thì xoá tin kêu là sai luật.
Cái gian hàng mận trên shopee farm họ nói là có liên kết với cơ quan gì của nhà nước để giải cứu nông sản đấy ạ. Giải cứu mận sơn la, không giải cứu mận mộc châu.

STElectrics

Xe lăn
Trang web giải cứu vải mà cũng khó vào như mua vé bóng đá online thời chưa có dịch thế ạ?

poiuy

Xe cút kít
Nhà em 1 chùm vải thiều mà ăn 2 tuần nay không kết.

Tiger Hunter

Xe container
do nghẽn băng thông đó cụ, quá nhiều người truy cập vào cùng 1 lúc, khiến những người truy cập trc đó mắc lại và những người sau thì ko có chỗ vào
Mùa vải năm ngoái tv quay cảnh tắc đường 1.0. Năm nay tắc kiểu 4.0 :))

Thanhrosa

Xe tải
Tổ sư mang tiếng mua giải cứu xong về toàn sâu với giòi đen sì cuống quả. Vứt hết. Cái chữ giải cứu giờ thành hot hit à

TPS

Xe điện
Sao lại phải giải cứu ạ?
Trồng vải là kinh tế hàng hóa! Có cụ mợ nào sản xuất hàng hóa đang ngồi trên lò lửa không?
Quả vải không phải mặt hàng thiết yếu.
So với 1kg thóc (lúa) thường ở bắc bộ thì chi phí và giá cả ra sao (em không muốn so với vựa lúa phía nam).
Vậy giải cứu có nghĩa là chung tay chia sẻ:
- Người bán bớt giá, thậm chí dưới giá thành;
- Người mua cố ăn thêm ngày dăm quả, mua để cho/tặng người có điều kiện không bằng mình hoặc chỉ là giao lưu;
- Người bình thường ít/không dùng sẽ tham gia vào thị trường...
Cách vận hành hoạt động ktxh với các thứ giải cứu, ủng hộ, ... sẽ mất tác dụng dần và rất nhanh, thậm chí làm méo mó nền kinh tế.
Đương nhiên em viết như vậy là em không tham gia rồi, các cụ không phải hỏi đã giải cứu chưa, đã nhắn tin góp quỹ chưa.... đại loại tương tự.
Trong mùa dịch là tác động để hàng hoá lưu thông tốt hơn dẫn tới giảm giá vận chuyển, tăng lượng sản phẩm lưu thông để người nghèo mua được mà ăn.
Cụ xem nhà nước giải cứu 4.0 giá 40k. Tư nhân nhỏ lẻ giải cứu 0.4 thì 10k-15k-20k.
Khoai tím nhà nước giải cứu 7.5 k cộng vận chuyển thành 14k 1 kg. Tư nhân như hàng xóm em về tận đây bán 7k.
Món hàng bán 40k thì người nghèo không dám ăn, chỉ dám ăn vài quả, bán 7-15 k sẽ nhiều người ăn, tiêu thụ tốt hơn.
Trong dịch thì số lượng thương nhân sẽ ít đi, kiểm dịch 2 đầu, xe khách không chạy... không có trợ giúp thì hàng hoá tới lúc thu hoạch vứt đi, không trữ được như gạo trong ví dụ của cụ.

Mưa

Xe buýt
Công ty em cả ngàn người, tối thiểu mỗi người 2 kg.

alceste

Xe điện
nhà cu em quê lục ngạn bắc giang, hàng vải thiều loại 1 thương lái đến ôm cả vườn, cả cây. Các cụ đang giải cứu loại 2, loại 3 đó
cụ nếu ko phải người trong cuộc và thực sự là người ở địa phương thì đừng nói thế, Cu em của cụ ko biết có đúng là người ở đó ko hay có nắm được tình hình ko. Lượng vải đang trồng ở VN đang dư cung nội địa khoảng 3 lần.

Mỗi năm TQ nhập khoảng 70- 80 nghìn tấn, 2 năm nay vừa là vải được mùa, vừa là thương lái họ ko sang được (họ phải sang được họ mới mua, kể cả mua 15 - 20 năm rồi cũng rất ít khi họ đồng ý cho mình tự xuất mà ko có họ giám sát).
Năm nay họ ko sang kịp nên vải tiêu thụ bị khó. Xuất đi Nhật hay EU hay Úc, nhìn cho vui thôi, 2 nghìn tấn/năm, chắc bằng 1 vườn hoặc 1 HTX.

alceste

Xe điện
Sao ko hợp tác với các sàn TMĐT của VN nhỉ? Tiki, Sendo, hay kể cả Lazada, Shopee. Tiền nuôi hệ thống riêng có khi tốn gấp chục lần tiền trả cho mấy sàn kia, mà khả năng chịu tải là chắc chắn như hạt cát với đại dương.
Nó chỉ là mở cái đường link rồi dẫn sang các trang TMDDT kia thôi. Chứ điên à mà các anh ý tự đi bán :)).

TPS

Xe điện
Hôm qua có mấy chuyến máy bay chỉ chuyển vài thiều vào HCM. Giá vận chuyển máy bay ước tính 7.500 đ 1 kg, chưa tính chi phí thuê xe tải nhỏ chở ra sân bay và chở về?
Trên sendo có cửa hàng giải cứu vải giá bán rất hợp lý. Thùng 7kg, có thả thêm mấy kg đá trong thùng, vận chuyển xe tải lạnh. Giá tính ra có khoảng 20k 1kg nếu mua ship vào HCM, áp mã giảm vận chuyển 50k.

ong dat

Xe tăng
Hàng loại 1 đảm bảo an toàn vệ sinh thực phẩm (số lượng rất hạn chế) = xuất khẩu đi các thị trường đòi hỏi tiêu chuẩn khắt khe như châu Âu, Nhật, ...;
Hàng loại 2 đẹp mã nhưng tiêu chển chất lượng và vệ sinh thực phẩm thấp hơn bán cho các đầu mối thu xuất Trung Quốc.
Hàng loại 3 và dưới nữa dành cho thị trường trong nước (giải cứu).

DiepHBL

Xe máy
Hàng loại 1 đảm bảo an toàn vệ sinh thực phẩm (số lượng rất hạn chế) = xuất khẩu đi các thị trường đòi hỏi tiêu chuẩn khắt khe như châu Âu, Nhật, ...;
Hàng loại 2 đẹp mã nhưng tiêu chển chất lượng và vệ sinh thực phẩm thấp hơn bán cho các đầu mối thu xuất Trung Quốc.
Hàng loại 3 và dưới nữa dành cho thị trường trong nước (giải cứu).
Thê là mọi khi e hay giải cứu hàng thải loại của người ta à cụ.