[Funland] Có nên bán chung cư thời điểm này?

Hoavokhuyet hp

Xe tải
Kính chào các Cụ/mợ,
Chẳng là trước vợ chồng em dành dụm mua được căn chung cư hơn tỷ xíu, hiện nay thì giá dao động hơn 2 tỷ. Em đang tính thời điểm này bán đi tiền gửi ngân hàng, rồi đi thuê nhà ở gần chỗ làm, chờ tới tháng 4,5 thì tìm căn chung cư mới nhiều tiện ích hơn để mua. Em xin lời khuyên quý báu, chân thành từ các Cụ/mợ có kinh nghiệm với ạ, Em cảm ơn!

HuongCrv

Xe điện
Kính chào các Cụ/mợ,
Chẳng là trước vợ chồng em dành dụm mua được căn chung cư hơn tỷ xíu, hiện nay thì giá dao động hơn 2 tỷ. Em đang tính thời điểm này bán đi tiền gửi ngân hàng, rồi đi thuê nhà ở gần chỗ làm, chờ tới tháng 4,5 thì tìm căn chung cư mới nhiều tiện ích hơn để mua. Em xin lời khuyên quý báu, chân thành từ các Cụ/mợ có kinh nghiệm với ạ, Em cảm ơn!
Thời điểm này không nên bán, chỉ bán khi đã mua được chung cư mới hoặc đặt cọc chung cư mới.

Fanta20

Xe tải
Không rõ căn hiện tại của cụ ở đâu, diện tích thế nào. Nhưng dù sao, nếu đây là căn nhà duy nhất của cụ hiện nay đang ở thì em khuyên chân thành là không bán cụ nhé. Nếu cụ chờ 4-5 tháng tới là để có thêm tiền, thì cụ cứ ở nguyên đó và tích thêm, còn giờ dành thời gian tìm hiểu các lựa chọn, sao phải bán vội. Nếu cụ chờ thêm cung mới và sợ giá giảm, thì em nghĩ 4-5 tháng điều đó chưa xảy ra được. Còn nếu cụ thấy đi làm đang xa ngại thì cụ có thể cho thuê căn đó và thuê gần chỗ làm tạm cũng được cụ ạ.

thanh.long

Xe tăng
Năm 2025 lượng hàng chung cư cấp ra thị trường cũng tăng lên nhiều đó, nguồn cung bớt bó hơn nên đầu tư ngắn hạn cũng phải tính toán cho kỹ

kizura_x

Xe tải
Nếu cụ không chuyên thì dù thời điểm nào cụ bán đi mua lại chỗ khác cũng khó mà lời được, chưa nói đến mất tiền sửa sang căn mới. Nên em thấy cụ cứ nghĩ thoáng ra, nhu cầu cần chuyển thì cứ chuyển thôi ạ. Càng đắn đo càng khó đi, còn như mấy cụ trên này khuyên thì không bao giờ cụ đi được chỗ khác đâu vì khả năng cao là lỗ.

KeanuR

Xe tăng
Thời điểm này bán là k ổn
Lãi suất thì thấp 3-5%
Nguy cơ cuối năm cc tăng giá thêm 10-20% hiện hữu trc mắt
Tiền mặt dư thừa trong bank và cc thì khan hiếm
Cụ tự qđ

Lucas_lee

Xe tăng
E thì thấy giờ chung cư neo giá cao mà giao dịch lại ít. Vậy nên nói giá cao nhưng thực chất khó thanh khoản. Nếu bán được cứ bán, xong mua đất có khi ổn hơn.

veno

Xe tải
Kính chào các Cụ/mợ,
Tiền gửi ngân hàng từ giờ tới tháng 4, 5 thì cũng có được mấy đâu cụ.

quangzizi

Xe tăng
Kính chào các Cụ/mợ,
Gửi ngân hàng 2 tháng chưa được 1% nếu gửi ngắn, bán cái nhà thuế phí có để giá thấp cũng phải mất 2% xong lại mất thêm 1 tháng cọc để thuê, tiền đi thuê...

E thì thấy giờ chung cư neo giá cao mà giao dịch lại ít. Vậy nên nói giá cao nhưng thực chất khó thanh khoản. Nếu bán được cứ bán, xong mua đất có khi ổn hơn.
Không hẳn cụ ạ, mới đầu năm nhu cầu chưa lớn, phải đến đầu hè khi mà người ta tìm nhà cho con đi học, các gia đình xem nhà để chuyển trước tết. Còn giờ ai mua được đã mua hết rồi.

Hoavokhuyet hp

Xe tải
Không rõ căn hiện tại của cụ ở đâu, diện tích thế nào. Nhưng dù sao, nếu đây là căn nhà duy nhất của cụ hiện nay đang ở thì em khuyên chân thành là không bán cụ nhé. Nếu cụ chờ 4-5 tháng tới là để có thêm tiền, thì cụ cứ ở nguyên đó và tích thêm, còn giờ dành thời gian tìm hiểu các lựa chọn, sao phải bán vội. Nếu cụ chờ thêm cung mới và sợ giá giảm, thì em nghĩ 4-5 tháng điều đó chưa xảy ra được. Còn nếu cụ thấy đi làm đang xa ngại thì cụ có thể cho thuê căn đó và thuê gần chỗ làm tạm cũng được cụ ạ.
Em nhận thấy giá giờ đến đỉnh rồi, làm ăn không ra tiền nên bán để sẵn tiền đó, đi thuê gần chỗ làm. E tính đến tầm tháng 5,6 mấy chung cư hoàn thiện mở bán thì mình bù thêm để mua. Vì lo ngại đến thời điểm đó ko bán luôn được hoặc bán sẽ không được giá như bây giờ để mua cắn mới.

Hoavokhuyet hp

Xe tải
Nếu cụ không chuyên thì dù thời điểm nào cụ bán đi mua lại chỗ khác cũng khó mà lời được, chưa nói đến mất tiền sửa sang căn mới. Nên em thấy cụ cứ nghĩ thoáng ra, nhu cầu cần chuyển thì cứ chuyển thôi ạ. Càng đắn đo càng khó đi, còn như mấy cụ trên này khuyên thì không bao giờ cụ đi được chỗ khác đâu vì khả năng cao là lỗ.
Em nhận thấy giá giờ đến đỉnh rồi, làm ăn không ra tiền nên bán để sẵn tiền đó, đi thuê gần chỗ làm. E tính đến tầm tháng 5,6 mấy chung cư hoàn thiện mở bán thì mình bù thêm để mua. Vì lo ngại đến thời điểm đó ko bán luôn được hoặc bán sẽ không được giá như bây giờ để mua cắn mới.

Hoavokhuyet hp

Xe tải
Thời điểm này bán là k ổn
Lãi suất thì thấp 3-5%
Nguy cơ cuối năm cc tăng giá thêm 10-20% hiện hữu trc mắt
Tiền mặt dư thừa trong bank và cc thì khan hiếm
Cụ tự qđ
Em nhận thấy sắp tới lượng chung cứ mới tung ra thị trường sẽ nhiều, ngân hàng cho vay nhiều, đồng nghĩa những chung cư ít tiền như của em sẽ giảm giá. Vì vậy em mới tính bán thời điểm này để sẵn tiền chờ mấy tháng nữa chung cư hạ rồi mình mua. Trường hợp không như mình tính thì cứ tạm lấy lãi ngân hàng đi ở thuê và cày cuốc thêm chờ khi nào hạ thì mua.

Hoavokhuyet hp

Xe tải
tầm đó ko mua được đất cụ ạ, em cũng tính bán được cứ bán xong để sẵn đó đi thuê chờ cơ hội hạ thì mua.

Hoavokhuyet hp

Xe tải
Tiền gửi ngân hàng từ giờ tới tháng 4, 5 thì cũng có được mấy đâu cụ.
vâng, đấy là em đang tính thế, còn trường hợp giá vẫn cao thì tiền cứ gửi ngân hàng rồi đi thuê nhà xong cày quốc thêm chờ hạ rồi mua.

Lucas_lee

Xe tăng
tầm đó ko mua được đất cụ ạ, em cũng tính bán được cứ bán xong để sẵn đó đi thuê chờ cơ hội hạ thì mua.
E cũng đang có ý tưởng giống cụ, vì chỗ e cũng đang khan hàng. Dân tình hỏi mua và giá khá tốt. Cũng hơi xao động :D
Nhưng cũng thấy 1 số chú đầu cơ cũng đang găm hàng ko bán. Cũng ko rõ như nào

Nghiant96

Xe buýt
Em nhận thấy sắp tới lượng chung cứ mới tung ra thị trường sẽ nhiều, ngân hàng cho vay nhiều, đồng nghĩa những chung cư ít tiền như của em sẽ giảm giá. Vì vậy em mới tính bán thời điểm này để sẵn tiền chờ mấy tháng nữa chung cư hạ rồi mình mua. Trường hợp không như mình tính thì cứ tạm lấy lãi ngân hàng đi ở thuê và cày cuốc thêm chờ khi nào hạ thì mua.
nhận thấy. ý cụ là cụ cảm nhận. Cụ có biết cả cái HN này đang có mấy dự án đang xây và giá dự án đấy đang ntn k cụ. Sau ngày 1/7/2024 khi nghị định mới có hiệu lực không cho mua nhà từ móng thì cụ nghĩ những cđt thực tế nào mới đủ lực xây nhà đến lúc đủ điều kiện bán

Hoavokhuyet hp

Xe tải
E cũng đang có ý tưởng giống cụ, vì chỗ e cũng đang khan hàng. Dân tình hỏi mua và giá khá tốt. Cũng hơi xao động :D
Nhưng cũng thấy 1 số chú đầu cơ cũng đang găm hàng ko bán. Cũng ko rõ như nào
Em lao động chân chất thấy ở có 2 năm mà đang lãi hơn 1 củ tỏi thì cũng thấy dao động. thú thực chả làm được gì 2 năm ra ngần đó. Nên em cũng đang tính vậy, trường hợp đen nằm ngoài dự tính mà cuối năm nó ko hạ, ko mua được căn nào ưng ý thì làm đi thuê cày quốc tiếp và kiếp ở thuê lại tiếp tục. Với em Bản chất chung cư như cái nhà trọ nên đi thuê thì tốt hơn, ko biết nghĩ vậy có phải không nữa.

Hoavokhuyet hp

Xe tải
nhận thấy. ý cụ là cụ cảm nhận. Cụ có biết cả cái HN này đang có mấy dự án đang xây và giá dự án đấy đang ntn k cụ. Sau ngày 1/7/2024 khi nghị định mới có hiệu lực không cho mua nhà từ móng thì cụ nghĩ những cđt thực tế nào mới đủ lực xây nhà đến lúc đủ điều kiện bán
Em cũng lượm nhặt các nguồn thông tin thôi ạ, vì em thấy rất nhiều chung cư khu vực hà nội sắp hoàn thiện mở bán rồi ạ.

Nghiant96

Xe buýt
Em cũng lượm nhặt các nguồn thông tin thôi ạ, vì em thấy rất nhiều chung cư khu vực hà nội sắp hoàn thiện mở bán rồi ạ.
cụ đã đi tham khao giá mở bán chưa mà cụ bảo 2 đồng to của cụ mua đc mấy cái đó. Để cháu ngồi liệt kê cho cụ mấy con sắp mở bán và giá dự kiến nhé:
- The charm An Hưng giá 55-60tr/m2
- Tòa nhà hoa sen 360 Giải Phóng - giá dự kiến 55tr/m2 trở lên
- Lumiere smart city - giá 70tr/m2 đổ lên.
- Nhà ở xã hội NHS Trung Văn căn thương mại trên 40tr/m2
- Ngoài ra một số dự án đang bán căn 50 năm:
+ Rose Town: 35-40tr/m2
+ Geleximco giải phóng: 35-40tr/m2
Đấy là còn đang bỏ qua 1 số con cao cấp ở Láng Hạ hay con của T&T đấy nhé
Không hiểu cụ nghe ở đâu là sắp mở bán hoàn thiện.