[Funland] Có nên đổi mẫu căn cước công dân thêm một lần nữa ?

cn39c2001

Xe tăng
Ôi giời, nơi sinh chỉ có 1 trong 2. Nếu đẻ mổ thì là bụng, mà đẻ thường thì là ... à mà thôi
Chắc sợ bậy nên không đưa vào CCCD với HC đấy :-B :))

binhsu7273

Xe cút kít
Ai cũng biết cái hộ chiếu màu tím đang yên đang lành không chịu lại đi cải cách, khiến cả xã hội nhọc mệt vất vả, rồi quay về bị chú nơi sinh .... và chắc chắn sẽ khai tử mẫu hộ chiếu màu tím.

Lại cũng liên quan đến nơi sinh (địa lý nhé cccm :D), lại thêm ý kiến ngẫm cũng có lý

"Nên ghi 'nơi sinh' trên căn cước công dân thay vì 'quê quán' - Căn cước công dân là giấy tờ tùy thân rất quan trọng với mỗi người. Nhiều ý kiến cho rằng để đảm bảo tính cần thiết về nhận diện một công dân, trên căn cước cần ghi thông tin "nơi sinh".

Hiện nay theo quy chuẩn, căn cước công dân ghi thông tin "quê quán" thay vì "nơi sinh". Việc ghi "nguyên quán", "quê quán" trên nhiều loại giấy tờ liên quan khiến phát sinh không ít rắc rối ... chẳng hạn như anh em ruột nhưng lại có "quê quán" lại khác nhau

Tôi ở HN, bay vào SG chơi chẳng may phải đẻ.
Vậy giấy ghi nơi sinh mà không ghi Nguyên Quán thì mò sao ra được Nhân Thân...? 8-> 8-> 8->
Ps: Nên phải có đủ các Dữ Liệu.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
3 số đầu của mã 12-số dùng để mã hóa nơi khai sinh. Dùng đầu SG thì làm sao thể hiện được bạn ấy sinh ra ở Đức. Mã cho người khai sinh ở Đức là 155 ạ.
3 số đầu có dạng 0xx là cho 63 tỉnh thành. Dạng 1xx, 2xx là cho các quốc gia khác.
Tốt rồi, để tôi hỏi cậu Phan Văn San Tốt, công dân Việt Nam, sinh ở xứ nào đó bên bển, xem nó ghi cái gì ở trỏng.
Cả anh Đinh Hoàng La và Đinh Hoàng Max nữa.
Không rõ, Khai sinh ghi tên các ảnh là Oằn tà là Vằn, giờ cái CCCD lại ghi La với Mắc, có cần xác nhận của cơ quan có thẩm quyền nào không.

TN1805

Xe điện
Ai cũng biết cái hộ chiếu màu tím đang yên đang lành không chịu lại đi cải cách, khiến cả xã hội nhọc mệt vất vả, rồi quay về bị chú nơi sinh .... và chắc chắn sẽ khai tử mẫu hộ chiếu màu tím.

Lại cũng liên quan đến nơi sinh (địa lý nhé cccm :D), lại thêm ý kiến ngẫm cũng có lý

"Nên ghi 'nơi sinh' trên căn cước công dân thay vì 'quê quán' - Căn cước công dân là giấy tờ tùy thân rất quan trọng với mỗi người. Nhiều ý kiến cho rằng để đảm bảo tính cần thiết về nhận diện một công dân, trên căn cước cần ghi thông tin "nơi sinh".

Hiện nay theo quy chuẩn, căn cước công dân ghi thông tin "quê quán" thay vì "nơi sinh". Việc ghi "nguyên quán", "quê quán" trên nhiều loại giấy tờ liên quan khiến phát sinh không ít rắc rối ... chẳng hạn như anh em ruột nhưng lại có "quê quán" lại khác nhau

CCCD chỉ lưu hành nội bộ trong nước Việt Nam, nhà ta dùng thế nào chả được. Cụ lại đi so sánh với HC ???!!!
HC là giấy thông hành ra nước ngoài , muốn ra nước ngoài phải có HC để xin Thị thực vào nước mà mình muốn đến, nước đó họ không công nhận HC hoặc yêu cầu thêm thông tin Nơi sinh trong HC mới cấp Thị thực. Chứ cái CCCD này ghi nơi sinh để phục vụ mục đích gì khi chỉ đi lại trong nội địa Việt Nam ?
Mà hơn nữa, cái CCCD gắn chíp này, nếu cơ quan CS cần tra cứu thông tin thân nhân, họ cho vào máy quét mã là ra ngay nơi sinh thôi. :D

cairong_2011

Xe container
đổi từ CMT cũ sang gắn chip:
- Em phải thay đổi lại thông tin ngân hàng, BIDV sẽ gửi hồ sơ về nơi e mở tài khoản.,...thủ tục mất 1-2 tuần.
- Sổ hồng thể hiện số CMT, nên thay thẻ gắn chip, lại cần phải cập nhật lại, tiền chính thì ít, nhưng tiền cò thì nhiều,
- Tích hợp bằng lái vào thẻ gắn chip vậy là từ nay k cần mang bằng theo người phải k các cụ (tương tự như bảo hiểm y tế...) liệu các cụ xxx, bệnh viện đã có thiết bị đọc được thông tin trong thẻ chip chưa các cụ nhỉ?
Em ko biết đã tích hợp đến mức nào. Tuy nhiên TK trên VNEID của em là mức 2 chỉ thấy tra được mỗi CCCD. Còn trên Cổng TT dịch vụ QG lại tra được cả bằng lái và thẻ BH. Vậy 2 cái chưa thông nhau ? TT bằng lái và thẻ BH do em khai ở CAP nhé.

hieukon

Xe container
Em ko biết đã tích hợp đến mức nào. Tuy nhiên TK trên VNEID của em là mức 2 chỉ thấy tra được mỗi CCCD. Còn trên Cổng TT dịch vụ QG lại tra được cả bằng lái và thẻ BH. Vậy 2 cái chưa thông nhau ? TT bằng lái và thẻ BH do em khai ở CAP nhé.
em thấy cứ sục sôi lên, mà thiết bị, hệ thống chưa đồng bộ. mà cứ giục dân đi khai báo :(

cháu lên 3

Xe container
Nguyên quán là ghi theo bố hoặc mẹ, còn nơi sinh mới là chuẩn nhất. Nhiều ng sinh ra ở HN nhưng lại có nguyên quán tận SG

nhatthang

Xe tăng
đổi từ CMT cũ sang gắn chip:
- Em phải thay đổi lại thông tin ngân hàng, BIDV sẽ gửi hồ sơ về nơi e mở tài khoản.,...thủ tục mất 1-2 tuần.
- Sổ hồng thể hiện số CMT, nên thay thẻ gắn chip, lại cần phải cập nhật lại, tiền chính thì ít, nhưng tiền cò thì nhiều,
- Tích hợp bằng lái vào thẻ gắn chip vậy là từ nay k cần mang bằng theo người phải k các cụ (tương tự như bảo hiểm y tế...) liệu các cụ xxx, bệnh viện đã có thiết bị đọc được thông tin trong thẻ chip chưa các cụ nhỉ?
Phản biện cụ chút vì em cũng đã từng đổi CMT cũ 9 số sang CCCD 12 số:

- Tài khoản em mở tại Vietcombank: em đến CN không phải nơi em mở tài khoản ban đầu. Thủ tục trong vòng 5 phút. Họ chỉ photo lại CCCD và giấy xác nhận thay đổi từ CMT sang CCCD do Công an cấp.
- Sổ đỏ: chẳng cần cập nhật vì nó chẳng ảnh hưởng gì đến mình cả. Khi bán chỉ cần mang theo CCCD và giấy xác nhận giấy xác nhận thay đổi từ CMT sang CCCD do Công an cấp.

hieukon

Xe container
Phản biện cụ chút vì em cũng đã từng đổi CMT cũ 9 số sang CCCD 12 số:

- Tài khoản em mở tại Vietcombank: em đến CN không phải nơi em mở tài khoản ban đầu. Thủ tục trong vòng 5 phút. Họ chỉ photo lại CCCD và giấy xác nhận thay đổi từ CMT sang CCCD do Công an cấp.
- Sổ đỏ: chẳng cần cập nhật vì nó chẳng ảnh hưởng gì đến mình cả. Khi bán chỉ cần mang theo CCCD và giấy xác nhận giấy xác nhận thay đổi từ CMT sang CCCD do Công an cấp.
em ra chi nhánh BIDV, có chụp lại CCCD mới, tờ khai....và có thông báo là sẽ phải gửi về chi nhánh e mở thẻ để họ sửa thông tin, mất ~ 1 tuần cụ ak

Đợt vừa rồi, e làm thế chấp sổ, Ngân hàng yêu cầu cập nhật số CCCD mới vào sổ, để khớp với hợp đồng.

tungLam.nwl

Xe tăng
Phần quê quán, nguyên quán chả biết có ý nghĩa thế nào? Cụ nhà em ly hương từ năm 14-15 tuổi tên làng xã thời đó đến giờ thay đổi hết nên hồi xưa phải tìm mãi mới được.

Poison

Xe tải
Con ông bạn tôi, sinh ở Đức.
Khai sinh bên bển.
Về Sài Gòn nhiều năm rồi.
Không rõ cháu nó có căn cước ghi 3 số đầu như nào.
Sẽ có đấu số cho các bạn sinh ở nc ngoài cụ nhé, mỗi quốc gia là 1 đầu số. F1 nhà em sinh ở Nga, cakv khi làm giấy tờ theo thói quen lấy luôn đầu số HN, thế là em mất hơn nửa năm mới làm đc cccd cho nó. Cũng may là năm vừa rồi nó thi lên c3 mới làm nhanh đc, chứ bth thì chả biết mấy năm mới có nữa, chạy vạy từ c.a phường, lên c.an quận, nhờ cả trên Bộ c.an giúp mà lằng nhằng ông nọ đổ ông kia, cuối cùng phải đợi đến khi gần thi, Bộ mở cổng cho sửa cho các cháu làm cccd đi thi thì mới xong.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Nguyên quán là ghi theo bố hoặc mẹ, còn nơi sinh mới là chuẩn nhất. Nhiều ng sinh ra ở HN nhưng lại có nguyên quán tận SG
"Nguyên quán là ghi theo bố hoặc mẹ": Rất là rõ ràng.
Ghi theo cái gì của bố hoặc mẹ hả bác?

thien0709

Xe tải
E nghĩ nên ghi là nơi đăng ký khai sinh, vì giất KS la loại giấy tờ pháp lý đầu tiên của mỗi người, đỡ phải lằng nhằng

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
theo nguyên quán của bố mẹ mà lão
Tốt quá, theo "nguyên quán của bố mẹ".
Vậy, nguyên quán của bố mẹ chắc là theo "nguyên quán của bố mẹ của bố mẹ", bác hầy.
Giờ thì đơn giản dồi:
""nguyên quán của bố mẹ của bố mẹ"", tất nhiên, theo "nguyên quán của bố mẹ của bố mẹ của bố mẹ".

Tôi viết thêm nhá?

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]

Nơi sinh cũng quan trọng nhưng không quan trọng bằng quê quán đâu.
Cụ có thể đi lập nghiệp nhiều nơi, lấy vợ, đẻ con; con của cụ có thể đẻ ra ở bất cứ đâu nếu cụ muốn.
Nhưng quê quán thì chỉ có 1 (chọn quê bố hoặc mẹ)
-----------------------------------------------------------------------------
Giờ có trường hợp đẻ trên ô tô khi đang di chuyển qua các tỉnh/thành thì nơi sinh ghi như nào nhỉ các cụ? :-/ :-/ :-/ :-/

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
CCCD nếu dùng ra nn dc nên ghi nơi sinh + bỏ mục HKTT: Cần thì scan ra (có update khi ck). Chứ hiện tại hk ở đâu ghi ở đó, chuyển khẩu ko update vào đc rất bất tiện.
Em cũng nghĩ là bỏ nội dung: Hộ khẩu thường trú đi vì hiện tại mỗi người có thể chuyển khẩu/nơi ở liên tục. Như vậy CCCD giấy giờ phải đi update, ...

Máy cắt cỏ

Xe tăng
Em giật mình xem lại giấy tờ của con em:

Giấy khai sinh:
- Cháu lớn: Bệnh viện Từ Dũ
- Cháu bé: Bệnh viện An Sinh - TP HCM
Khi sinh 2 nhóc thì hộ khẩu của em vẫn ở HN, cháu đẻ ở HCM nhưng em chuyển giấy tờ về HN, ông nội của cháu lên xã làm khai sinh

Mã định danh công dân (do 2 cháu còn bé, chưa đến tuổi làm CCCD): cả 2 cháu đều có 3 số đầu là 001 (Hà Nội). Thời điểm khai, cấp mã định danh thì Hộ khẩu của em đang ở TPHCM. Như vậy là mã 001 họ căn cứ theo "nơi cấp giấy khai sinh" chứ không phải nơi sinh nhỉ?
Trường hợp của cụ rất kỳ lạ, kiểu như BMW sản xuất tại Đức nhưng được Vĩnh Phát cấp giấy chứng nhận sản xuất tại Đức

lighting

Tháo bánh
E nghĩ nên ghi là nơi đăng ký khai sinh, vì giất KS la loại giấy tờ pháp lý đầu tiên của mỗi người, đỡ phải lằng nhằng
Chuẩn rồi
Nơi sinh là nơi đăng ký khai sinh với chính quyền, thường cũng là nơi sinh sống đối với đứa trẻ

Khỏi thắc mắc ở quê lên SG đẻ thì ghi nơi sinh ở đâu, làm giấy khai sinh ở đâu thì ghi nơi sinh ở đó