[Funland] có nên dùng xe cá nhân chở người nhà bị mất từ bệnh viện về nhà?

XuanSang85

Xe máy
Chào các cụ, từ hôm qua tới giờ em lấn bấn quá, bây giờ mới vào lại được. Em xin cập nhật quyết định của em như sau:

Em đã tự chở bà em về. Lúc về thì bà em yếu lắm, nhưng hôm qua và hôm nay thì tỉnh và có phản ứng co tay, đưa tay lên miệng, tự kéo chăn được tí ti. Tuy nhiên, bà em không ăn uống được nên bây giờ được ngày nào hay ngày đó thôi ạ.
Bác sỹ kết luận bà em bị đột quỵ, bị liệt nửa ngưởi và nửa mặt. Trước đó thì bà không ốm đau gì cả, vẫn ăn uống bình thường, nói chuyện sang sảng.
Cả bố em và em đều không nghĩ là bà có thể đi dọc đường, và may mắn đúng là như vậy.
Em dùng cái giường gấp khổ lớn của em hay ngủ trưa ở văn phòng, một đầu để lên ghế to hàng hai xuống đã hạ xuống và đầu kia để lên cái thùng đồ bằng nhựa cứng trong xe của em. Bà em nằm êm ái, thoải mái, không phải nằm sàn như lúc đầu em nghĩ. Bố em ngồi ghế trước, cô ruột em, là con gái bà ngồi ở ghế nhỏ hàng hai.

Xe của em là xe gia đình, không kinh doanh gì cả. Em là người duy lý, không duy tâm, nhưng vì cũng chưa va vấp những việc như thế này nên lên đây để hỏi các cụ để có thêm các thông tin hữu ích.

Em rất cảm ơn các cụ đã chia sẻ, các thông tin đúng thật là bổ ích cho em và em nghĩ cũng sẽ bổ ích cho một số người ạ.

Post đầu tiên khi em vào hỏi các bác:

Chào các bác,
Bà nội đang ở Bệnh viện và có thể không qua khỏi trong nay mai. Bệnh viện đã thông báo với người nhà để chuẩn bị tinh thần.
Em muốn hỏi ý kiến các bác về việc có nên dùng xe cá nhân để chở thi hài của bà bệnh viện về nhà? Xe của em là Innova, 8 chỗ, treo 2 ghế sau và dựng 2 ghế trước lên thì đủ chỗ vì bà cũng thấp và còng lưng.
Em muốn chở bà về chứ cũng không phải là vấn đề tiết kiệm tiền xe cứu thương. Các bác tư vấn giúp em với ạ, có nên không?
Em cảm ơn nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

Haiprozzz

Xe buýt
Nghe nói nhà xác bệnh viện có xã hội đen bảo kê phải đút tiền mới lấy xác được, cái này lâu rồi ko biết giờ còn ko.

XuanSang85

Xe máy
Muốn thì làm ko muốn tìm lý do.
Dạ, em cũng muốn hỏi thêm là khi chở bằng xe cứu thương thì họ có thêm những đồ gì cho người chết nằm không ấy: cáng, giường hay gì đó, chứ nếu dùng xe của em thì bà nằm thẳng trên sàn xe mà xe thì lại không kê thêm cái gì được nữa vì nó ngắn quá.

thangoanh

Xe điện
Dạ, vì em và mọi người muốn còn nước còn tát mặc dù năm nay bà em cũng cao tuổi lắm rồi.
Căn cứ vào bệnh của cụ, tuổi cao, tư vấn của bác sỹ mà gia đình quyết định thôi. Xe của bác mà, bác muốn làm gì chẳng được.

caphale_89

Xe tải
Cái này cứ đưa ra và thống nhất với mọi người, tránh lời ra tiếng vào trong lúc buồn, cang thêm sầu

Chào các bác,
Bà nội đang ở Bệnh viện và có thể không qua khỏi trong nay mai. Bệnh viện đã thông báo với người nhà để chuẩn bị tinh thần.
Em muốn hỏi ý kiến các bác về việc có nên dùng xe cá nhân để chở thi hài của bà bệnh viện về nhà? Xe của em là Innova, 8 chỗ, treo 2 ghế sau và dựng 2 ghế trước lên thì đủ chỗ vì bà cũng thấp và còng lưng.
Em muốn chở bà về chứ cũng không phải là vấn đề tiết kiệm tiền xe cứu thương. Các bác tư vấn giúp em với ạ, có nên không?
Em cảm ơn nhiều.
Cụ lên đây hỏi thì là cụ lăn tăn rồi, tốt nhất cụ thuê xe cho đỡ lăn tăn. Em còn vác xe chở tiểu của bà nội gấu chuyển từ nghĩa trang này sang nghĩa trang khác có sao đâu.

Dr.MaxCare

Xe buýt
Tốt nhất cụ lăn tăn thì thuê xe cứu thương của BV về. Xe cứu thương được thiết kế để chở người nằm dễ dàng, có thể vận chuyển người bệnh lên xuống rất tiện, lại chả lo vấn đề về tâm linh nữa.

thanhcong2002

Xe buýt
Thường đưa người hấp hối về nhà lần cuối rồi mất ở nhà nên sẽ dùng xe cứu thương có bình oxy và y tá đi kèm.
Người đã mất rồi theo phong tục nhiều nơi không đưa về nhà nũa

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Thường đưa người hấp hối về nhà lần cuối rồi mất ở nhà nên sẽ dùng xe cứu thương có bình oxy và y tá đi kèm.
Người đã mất rồi theo phong tục nhiều nơi không đưa về nhà nũa
Ở quê không đưa về nhà thì làm ma ở đâu bác

Tony_Le

Xe container
Chết ở nhà cũng không được nhỉ? Xe chở người thân nhất của mình cũng lăn tăn là sao?

Muon_biet

Xe cút kít