[Funland] Có nên mua chung cư vào thời điểm này - 05/2022

hoangminh2902

Đi bộ
Chào các cụ, các mợ
Hiện em đang có nhu cầu mua căn hộ chung cư để ở và thuận tiện cho công việc.Em đang ngắm căn hộ ở khu vực An Bình City, Green Star. Tuy nhiên giá chung cư hiện đang khá cao, có nhiều thông tin dự đoán thị trường sắp đứt gãy ( dựa trên thông tin của chứng, coin và cả việc bác Vượng chuẩn bị nhảy vào cuộc chơi nhà ở xã hội...). Nhờ các cụ các mợ có nhiều kinh nghiệm có thể luận bàn và cho nhà cháu xin lời tư vấn với ạ.

Cảm ơn các cụ, các mợ !!!

Chỉnh sửa cuối:

Mũi tên bạc

Xe container
Chào các cụ, các mợ
Hiện em đang có nhu cầu mua căn hộ chung cư để ở và thuận tiện cho công việc.Em đang ngắm căn hộ ở khu vực An Bình City, Green Star. Tuy nhiên giá chung cư hiện đang khá cao, có nhiều thông tin dự đoán thị trường sắp đứt gãy ( dựa trên thông tin của chứng, coin và cả việc bác Vượng chuẩn bị nhảy vào cuộc chơi nhà ở xã hội...). Nhờ các cụ các mợ có nhiều kinh nghiệm có thể luận bàn và cho em xin lời tư vấn với ạ.

Cụ mua thì chịu khó đến khu đó hỏi chứ hạn chế qua cò, qua cò dễ bị thổi giá và em nghĩ tối thiểu cụ mất 50tr chi phí. Còn chênh thì có cụ trên này mất cả tỷ!

hoangminh2902

Đi bộ
Cụ mua thì chịu khó đến khu đó hỏi chứ hạn chế qua cò, qua cò dễ bị thổi giá và em nghĩ tối thiểu cụ mất 50tr chi phí. Còn chênh thì có cụ trên này mất cả tỷ!
Vâng cụ, em cũng đến tham khảo tận nơi. Nhưng quan trọng là em muốn hỏi có nên xuống tiền ở thời điểm này không? Cụ có phân tích gì thêm dựa trên các thông tin về thị trường chứng khoán, Coin, và việc bác Vượng làm nhà ở xã hội không?

hoangminh2902

Đi bộ
mua nhà ở xã hội phải đáp ứng được yêu cầu hồ sơ chứ có phải muốn mua là đc đâu cụ
Vâng cụ. Nhưng nó sẽ tác động đến mặt bằng chung về giá của căn hộ hay theo cụ nó là hai phân khúc khác nhau nên ko có liên quan tới nhau ạ?

Mũi tên bạc

Xe container
Vâng cụ, em cũng đến tham khảo tận nơi. Nhưng quan trọng là em muốn hỏi có nên xuống tiền ở thời điểm này không? Cụ có phân tích gì thêm dựa trên các thông tin về thị trường chứng khoán, Coin, và việc bác Vượng làm nhà ở xã hội không?
Những vấn đề này em nhường cụ dưới :D

maroon5788

Xe buýt
các cụ cứ chờ xem, ai mua đc và ai đc ở NOXH nhé.
NOXH lại còn liền kề 50-70m thì chắc biết của ai :))

agrimeco

Xe lăn
theo như cụ phân tích thì hiện tại chưa có nhu cầu mua cc để ở thuận tiện cv, mà là đang quảng cáo cho Vin thì phải :D

ngoibet

Xe điện
Website
facebook.com
Vincity ngày xưa cũng một dạng NOXH của anh tinh hoa đó Cụ, nhưng sau một đêm nó thành Smart với cả Ocean gì gì đó hết, giá cũng rất ...XH, mà lại ko có hầm

đen_đá

Xe buýt
Chào các cụ, các mợ
Hiện em đang có nhu cầu mua căn hộ chung cư để ở và thuận tiện cho công việc.Em đang ngắm căn hộ ở khu vực An Bình City, Green Star. Tuy nhiên giá chung cư hiện đang khá cao, có nhiều thông tin dự đoán thị trường sắp đứt gãy ( dựa trên thông tin của chứng, coin và cả việc bác Vượng chuẩn bị nhảy vào cuộc chơi nhà ở xã hội...). Nhờ các cụ các mợ có nhiều kinh nghiệm có thể luận bàn và cho nhà cháu xin lời tư vấn với ạ.

Thời điểm này em thấy đang quá ảo so với giá trị thực, chứng với coi chả liên quan gì mấy đến đứt gãy. Nhà ở XH em thấy có bác nào phát biểu là sẽ làm giảm nhiệt sốt đất, nhưng mà đó là phân khúc khác. Vả lại, nếu bác V mà nói đầu tư nhà ở XH thì mục đích đàng sau chưa biết đc thế nào đâu ;;)

van000

Xe hơi
Câu hỏi này rất khó trả lời.
Phe bảo lên có nhiều lý do. Phe bảo xuống cũng nhiều lý do không kém.
Với khu AB và Green thì hầu hết phân khúc bình dân tầm trung ở đều thấy dễ chịu. Tuy nhiên cụ nên lưu ý là giá một căn 2PN ở đây ban đầu chỉ tầm 2 tỷ hơn, bây giờ lên đến 3 tỷ. Chênh trên dưới 7.8 trăm nếu cụ xuống tiền tầm này.
Nếu sóng BDS rút thật và chắc chắn nó phải rút ở một thời điểm nào đó thì những khu chênh quá lớn như này tôi nghĩ tốc độ giảm về tiếp cận gần giá trị ban đầu là khá nhanh.
Thêm một lý do rất cần cân nhắc. Phí dịch vụ các khu này thấp, dân hiện rất thích. Nhưng tôi nếu mua nhà thì không thích các dự án có phí dịch vụ thấp vì tốc độ xuống cấp theo đó là nhanh.

ngoctu2109

Xe tăng
Nếu tài chính thu xếp đc, mua để ở thì cụ cứ mạnh dạn quyết đi.

Quê bầm

Xe điện
Cụ cứ qua gặp ban quản lý, lễ tân hỏi cũng có khi có thông tin nhanh hơn

scorpio_9x

Xe hơi
nhà e bây giờ án binh bất động trong 1 2 năm tới r. mấy ae đủ tài chính thì ai cũng ko muốn mua nữa, vẫn ở nhà thuê. nếu ko vội thì cứ từ từ các bác ạ. giá thì đương nhiên có thể tăng giảm hên xui nhưng nhìn nhận lại, thấy bỏ 2 3 tỉ 1 lúc so với việc ở chung cư thuê tầm trên dưới 10tr/ tháng tùy chọn thay đổi theo khu vực và sở thích thì vẫn nên cân nhắc

Chỉnh sửa cuối:

sondh21563

Xe máy
Giờ thuê đi, 1 thời gian nữa hẵng mua.
Cụ này chuẩn. Định mua đâu thì đến đấy thuê trước. Phải ở mới biết được chất lượng. Trong tg thuê tham gia vào Group của cư dân, trong đấy có nhiều thông tin giao bán

Savicevic

[Tịch thu bằng lái]
Mấy tuần nay trước khi có thông tin Noxh của Vin giá chung cư đã chững và giảm rồi cụ.
Giá đất chững thì chung cư cũng đi theo

holland

Xe tăng
Giờ thuê đi, 1 thời gian nữa hẵng mua.
Mình đang áp dụng, tạm thuê 1 năm ngó nghiêng xem sao. Rủi có lên thì chắc cũng chỉ tăng 10% là cùng, mà khó lắm vì có chung cư trong 1-2 năm tăng đến 10 giá rồi thì khó mà tăng tiếp lắm.
Nhà đất xuống thì chắc CC cũng phải xuống theo dù giá VL xây dựng có tăng, cơ mà giá VLXD cũng đỉnh rồi, chắc phải xuống.

Sht712

Xe hơi
Em nghĩ là giá nhà đất đang hạ nhiệt rồi ạ , giờ chỉ có người có nhu cầu thật thôi chứ đầu cơ thì ko ăn thua