Có phải phanh xe có vấn đề ?

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
Đã 1 tháng nay em ko rửa xe, thế nên phát hiện ra 1 điều là 2 bánh trước bám đầy muội than (hay cái gì đó tương tự như thế), bánh sau ko bị, ko biết là do má phanh đã mòn hay bị bó phanh các bác ?
Vài cái hình cho các bác trực quan
Phía trước

Cận cảnh này

Còn phía sau vẫn sạch sẽ

Khi phanh ko nghe thấy tiếng rít, trước đây dầu phanh cạn em ko muốn đổ thêm nhưng thằng thợ khuyên là cứ đổ cho đầy, nên giờ ko biết có phải bị mòn má phanh chưa nữa.
Nhờ các chiên da bắt mạch hộ em cái bẩn bẩn ấy nó là gì với ạ:)

hanhlexus

Xe tải
Em nghĩ má phanh bị mòn hoặc xe bác di vào vùng than
bác nên vào gara kiểm tra xem sao

songlam

Xe buýt
Xe bác đi trên 5 vạn rùi phải ko ạ? Bác đã bảo dưỡng phanh lần nào chưa? Nếu chưa thì vào gara kiểm tra luôn bác à?

Mà sao lốp theo xe vẫn chưa thay à bác?

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
@songlam:mới 36k thôi bác, làm gì đến 50k :), 30k em bảo dưỡng 1 lần rùi mà, lúc đó thợ chính phán hơi bó phanh, tháo tung cả 4 bánh ra rồi, nhưng khi lên cầu thì thấy đâu có bó (thợ có confirm v/đ này) nhưng vẫn bảo dưỡng toàn bộ 4 bánh luôn (mất công tháo ra rồi :) )
Em thay 2 quả lốp trước rồi, nhưng loại theo xe luôn, tìm mãi mới được đấy :)
Để em mang ra gara cho thợ nó thịt vậy.

hachi

Xe tăng
Xe bmw serie 3 cái nào cũng bị như vậy, do cái loại má phanh đấy nó thế, ko hiểu xe bác gần đây có thay má phanh ko?

A

Awake

[Đang chờ cấp bằng]
Chuyện bình thường thôi, bác STinger ạ, phanh đĩa xe nào cũng bị hết, kể cả xe mới cứng. Hiện tượng này thấy rõ nhất khi đi đường dài vì thường phải phanh khi xe chạy tốc độ cao, "muội phanh" bắn ra nhiều hơn.

HUYNHC240Tài khoản đã xác minh

Trên từng cây số
Website
www.Vietthinheec.vn
Xe nào cũng vậy thôi,khi đi thì ta phải phanh, khi khanh thì phanh phải mòn, khi mòn thì phải có ....bụi phanh, và khi để bẩn thì bụi phanh phải bám vào lazăng thôi... còn phanh sau xe bác không phải là không bị mà do là phanh tang trống nên bị nằm ở bên trong, khi nào bác đi bảo dưõng phanh thì bác sẽ nhìn thấy bên trong....đen sì toàn buị phanh.

songlam

Xe buýt
Awake nói:
Chuyện bình thường thôi, bác STinger ạ, phanh đĩa xe nào cũng bị hết, kể cả xe mới cứng. Hiện tượng này thấy rõ nhất khi đi đường dài vì thường phải phanh khi xe chạy tốc độ cao, "muội phanh" bắn ra nhiều hơn.
Sao xe em chẳng có tí đen nào...
Hay nó có vấn đề chăng...:D

HUYNHC240 nói:
Xe nào cũng vậy thôi,khi đi thì ta phải phanh, khi khanh thì phanh phải mòn, khi mòn thì phải có ....bụi phanh, và khi để bẩn thì bụi phanh phải bám vào lazăng thôi... còn phanh sau xe bác không phải là không bị mà do là phanh tang trống nên bị nằm ở bên trong, khi nào bác đi bảo dưõng phanh thì bác sẽ nhìn thấy bên trong....đen sì toàn buị phanh.
Chính sác ... Xe nào cũng vậy, phanh sau tang trống nên ko bị bụi bắn ra ngoài ...

Hiện tượng hao dầu phanh báo hiệu má phanh mòn, dầu phanh bị đẩy xuống thay thế cho phần má phanh đã mòn ... Bác chỉ cần thay má phanh mới khi đó dầu lại được đẩy ngược lên bình dự trữ lúc đó nếu vẫn thiếu thì hãy bổ xung.

Lamborghini

Xe buýt
Website
www.michelin.com.vn
Phanh sau ko bị bẩn bởi vì có cái bát sắt chụp ra ngoài nên mạt phanh ko bắn ra ngoài, còn đằng trước là phanh đĩa để lộ lên các mạt phanh bắn vào vành là chuyện thường thôi.

he he ... @Nakio . "chính xác" chứ ko phải "chính sác"

Em ko phải thợ xe, nhưng em nhìn cái đĩa phanh của bác có vẻ hơi gồ ghề, bác thử đi mài, hoặc láng lại đĩa phanh xem có đỡ hơn ko.

A

Awake

[Đang chờ cấp bằng]
songlam nói:
Sao xe em chẳng có tí đen nào...
Hay nó có vấn đề chăng...:D
Chắc bác toàn đi chậm trong thành phố. Ở tốc độ thấp bụi phanh có thể không văng ra ngoài. Với lại nó không nhất thiết phải là màu đen đâu, hồi trước em đi Lacetti, bụi phanh của nó màu nâu nậu

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
Vậy là em ko bị thịt rồi ạ :) cảm ơn các bác !
thôi em nuôi thêm đến đủ 40k thì thịt 1 thể vậy :D

Speedmaster

Xe tải
stinger nói:
Đã 1 tháng nay em ko rửa xe, thế nên phát hiện ra 1 điều là 2 bánh trước bám đầy muội than (hay cái gì đó tương tự như thế), bánh sau ko bị, ko biết là do má phanh đã mòn hay bị bó phanh các bác ?
1 tháng không tắm thì gẻ là đương nhiên:'( :'( :'( , tuần bác tắm cho em nó 2 lần ngon ngay

Tiếc giề bộ má phanh nhẩy? Đến bác Cò làm 1 bộ mới về lắp cho chắc ăn. Rẻ rề. Xe tôi mới 30K, tiện có dịp đi Hni ghé bác Cò làm sẵn cho cả 4 chân. Về vẫn vứt đó vì phanh cũ vẫn ngon và chẳng bị bụi bặm gì như xe bác.

TungRau

Xe tăng
Xe em cũng bị như bác, hai bánh trước đen thui, 2 bánh sau sạch sẽ.

Sau khi tự nghiên cứu và dòm ngó 1 hồi em kết luận, 2 bánh trước phanh dĩa còn 2 bánh sau là phanh đùm, khác nhau thế thì sạch sẽ cũng khác nhau. Coi như xong.

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
bác Stinger cảm ơn suông thế mà được à :)
ở em định mang cân đến nhà bác nhưng mà máy nó ứ cho đấy chứ, hổng hiểu gì hết từ hôm qua đến giờ em ko vote được cho ai cạ Các bác thông cảm cho em nợ nhé :)