Thảo luận (Có thưởng) Thử tài Off-Road hay, Nhận ngay voucher mua đồ thể thao trị giá 1 triệu.

Haiau

Xe tăng

Haiau

Xe tăng

chocopie

Xe hơi
Em ngồi hóng xe mới và xem cụ nào có nhiều kinh nghiệm nhất khi đi offroad

quanglong02

Xe buýt
Sự kiện chính thức ra mắt dòng xe Fortuner – Thế hệ đột phá 2017 của Toyota tại Việt Nam sẽ diễn ra vào ngày 05/01/2017. Tại đây, Toyota Việt Nam sẽ gửi đến quý khách hàng hình ảnh mới nhất cùng giá bán chính thức của Fortuner 2017 thông qua chính topic này của diễn đàn Otofun.

Trong khi chờ đợi sự ra mắt chính thức của Fortuner 2017, Diễn đàn Otofun cùng với sự tài trợ của Toyota Việt Nam giới thiệu đến các cụ “mini game” thử tài đơn giản, dễ chơi với mục tiêu chia sẻ kinh nghiệm, “vui là chính” đồng thời là cơ hội để các cụ ngắm tận mắt hình ảnh thật của Fortuner 2017 và nhận được những món quà giá trị ngay dịp đầu năm mới.

Cách tham gia trò chơi rất đơn giản, các cụ chỉ cần trả lời một trong các câu hỏi “dễ nhất quả đất” mà cũng “gian nan hóc búa” sau đây:

“Những kinh nghiệm để lái xe ở các địa hình Off-road sau:

(1) Lên/xuống đồi;

(2) Cua chữ U (cua gấp);

(3) Vượt địa hình đá lớn, gồ ghề;

(4) Vượt vũng nước sâu.

Với những cụ đam mê Off-road, những tình huống này sẽ gặp thường xuyên như cơm bữa và chắc chắn đã tích lũy cho mình không ít những kinh nghiệm, tuy nhiên đối với những cụ mới thử chơi hoặc đang ngắm nhìn off-road từ phía xa xa, chắc chắn những kinh nghiệm này sẽ là những bài học quý giá để xử lý kịp thời trong nhiều tình huống của cuộc sống!

Mời các cụ hãy tham gia thật nhiệt tình để chia sẻ kiến thức hữu ích của mình với mọi người, đồng thời rất có thể cụ sẽ là người may mắn nhận được những món quà giá trị từ diễn đàn! Để tham gia cụ chỉ cần chia sẻ kinh nghiệm ở 2 trên 4 địa hình kể trên (mà cụ nào nhiệt tình chia sẻ nhiều hơn 2 sẽ được chúng tôi ưu tiên hơn!!!).

Tất cả các cụ các mợ đều có thể tham gia trò chơi từ ngày hôm nay (30/12/2016) đến hết ngày 03/01/2016. Chúng tôi sẽ lựa chọn ra 5 cụ có câu trả lời “nhiệt tình”, “thực tế”“hay nhất” để trao 5 phần quà may mắn, mỗi phần quà là 1 voucher mua đồ thể thao trị giá 1 triệu đồng.

Danh sách các cụ may mắn chiến thắng sẽ được công bố vào lúc 14h ngày 05/01/2017 cùng với sự ra mắt của Fortuner 2017 cũng như giá bán tại Topic này!

Chào thân ái và máu lửa!!!
Bác Haiau chuyên gia về offroad, thiết kế đường thi cho ea ở các mùa VOC, nói sâu 1 chút để ae thông não đê

virus410

Xe buýt
Em chưa đi offroad bao giờ nên ngồi học hỏi kinh nghiệm của các cụ

shopee

Xe tải
kinh nghiệm lội nước của em như sau.
1. Nước không được ngập quá trục bánh xe ( theo khuyến cáo của nhà sản xuất, xe nào cũng thế)
2. Vào số 1 bò từ từ, tránh trường hợp đi nhanh nước trào lên cổ hút, giống như lỗ mũi của các cụ úp mặt vào nước không thở được, nước vào phổi sẽ bị sặc
3. Đều ga không được dừng lại hoặc chết máy, hay ướt sịp của các cụ:-bd
:-bd

hn03

Xe điện
Mợ Âu đi quảng cái cho thánh lật à? :))

Hapro_kiha

Xe buýt
Ấn tượng nhất về xe Fortuner là không may va chạm là cứ nằm ngửa!?

tayhogarage

Xe tải
Chỉ off-road mồm thôi, em này mà ra thực địa bố ai dám ngồi, chưa off-road đã ngửa rồi thì lấy đâu ra kinh nghiệm :D

Haiau

Xe tăng
Chỉ off-road mồm thôi, em này mà ra thực địa bố ai dám ngồi, chưa off-road đã ngửa rồi thì lấy đâu ra kinh nghiệm :D
He he, có cân bằng điện tử rồi lo gì cụ ơi :)

lacquan

Xe hơi
Số lượng xe bán ra nhiều, xác xuất lật nhiều là đương nhiên :)

Cháu chạy xe cũng được vài năm nhưng thi thoảng về quê cũng có dịp " lên bờ xuống ruộng " ở những địa hình offroad như trên ,
Em xin phép được trả lời câu hỏi của Ban Tổ Chức ( có gì các Cụ góp ý giúp cháu ạ )

1. Lên/ Xuống đồi :
Lên số nào xuống số đó , tuỳ vào độ dốc mà sử dụng số cho phù hợp
Đối với xe MT thường thì số 2 ( số 1 gằn máy , số 3 yếu ko đủ lực kéo )
Hạn chế sử dụng phanh liên tục , kéo dài , phanh từ chính động cơ .

2. Cua chữ U ( cua gấp ) :
Khi vào cua trả về số thấp ( tuỳ độ dốc )
Phải bám theo tim đường khi vào cua , còn khi vào cua trái bám theo mép phải đường ( hộ lan )
Hạn chế sử dụng phanh , phanh gấp

3. Vượt địa hình đá lớn , gồ ghề :
Về số thấp , chân ga chân phanh liên tục
Địa hình này bánh xe hay bị vặn theo độ mấp mô & vô lăng thường bị ép quay theo nên tay giữ vô lăng vừa đủ lực , giữ vô lăng k quá lỏng cũng k quá c
4 . Vượt vũng nước sâu
Tắt điều hoà , quạt gió , để hé kính
Về số thấp ( tuỳ địa hình , độ nông sâu ) duy trì đều ga
Khi bất đắc dĩ gặp chướng ngại vật phía trước mặt chỉ được đánh lái tránh chứ tuyệt đối ko giảm ga , ko phanh , dừng lại .

tks các cụ ạ :D :D :D

quanglong02

Xe buýt
Cháu chạy xe cũng được vài năm nhưng thi thoảng về quê cũng có dịp " lên bờ xuống ruộng " ở những địa hình offroad như trên ,
Em xin phép được trả lời câu hỏi của Ban Tổ Chức ( có gì các Cụ góp ý giúp cháu ạ )

1. Lên/ Xuống đồi :
Lên số nào xuống số đó , tuỳ vào độ dốc mà sử dụng số cho phù hợp
Đối với xe MT thường thì số 2 ( số 1 gằn máy , số 3 yếu ko đủ lực kéo )
Hạn chế sử dụng phanh liên tục , kéo dài , phanh từ chính động cơ .

2. Cua chữ U ( cua gấp ) :
Khi vào cua trả về số thấp ( tuỳ độ dốc )
Phải bám theo tim đường khi vào cua , còn khi vào cua trái bám theo mép phải đường ( hộ lan )
Hạn chế sử dụng phanh , phanh gấp

3. Vượt địa hình đá lớn , gồ ghề :
Về số thấp , chân ga chân phanh liên tục
Địa hình này bánh xe hay bị vặn theo độ mấp mô & vô lăng thường bị ép quay theo nên tay giữ vô lăng vừa đủ lực , giữ vô lăng k quá lỏng cũng k quá c
4 . Vượt vũng nước sâu
Tắt điều hoà , quạt gió , để hé kính
Về số thấp ( tuỳ địa hình , độ nông sâu ) duy trì đều ga
Khi bất đắc dĩ gặp chướng ngại vật phía trước mặt chỉ được đánh lái tránh chứ tuyệt đối ko giảm ga , ko phanh , dừng lại .

tks các cụ ạ :D :D :D
Em like, bác chắc ăn giải lắm ợ

quangminh123

Xe tải
Sự kiện chính thức ra mắt dòng xe Fortuner – Thế hệ đột phá 2017 của Toyota tại Việt Nam sẽ diễn ra vào ngày 05/01/2017. Tại đây, Toyota Việt Nam sẽ gửi đến quý khách hàng hình ảnh mới nhất cùng giá bán chính thức của Fortuner 2017 thông qua chính topic này của diễn đàn Otofun.

Trong khi chờ đợi sự ra mắt chính thức của Fortuner 2017, Diễn đàn Otofun cùng với sự tài trợ của Toyota Việt Nam giới thiệu đến các cụ “mini game” thử tài đơn giản, dễ chơi với mục tiêu chia sẻ kinh nghiệm, “vui là chính” đồng thời là cơ hội để các cụ ngắm tận mắt hình ảnh thật của Fortuner 2017 và nhận được những món quà giá trị ngay dịp đầu năm mới.

Cách tham gia trò chơi rất đơn giản, các cụ chỉ cần trả lời một trong các câu hỏi “dễ nhất quả đất” mà cũng “gian nan hóc búa” sau đây:

“Những kinh nghiệm để lái xe ở các địa hình Off-road sau:

(1) Lên/xuống đồi;

(2) Cua chữ U (cua gấp);

(3) Vượt địa hình đá lớn, gồ ghề;

(4) Vượt vũng nước sâu.

Với những cụ đam mê Off-road, những tình huống này sẽ gặp thường xuyên như cơm bữa và chắc chắn đã tích lũy cho mình không ít những kinh nghiệm, tuy nhiên đối với những cụ mới thử chơi hoặc đang ngắm nhìn off-road từ phía xa xa, chắc chắn những kinh nghiệm này sẽ là những bài học quý giá để xử lý kịp thời trong nhiều tình huống của cuộc sống!

Mời các cụ hãy tham gia thật nhiệt tình để chia sẻ kiến thức hữu ích của mình với mọi người, đồng thời rất có thể cụ sẽ là người may mắn nhận được những món quà giá trị từ diễn đàn! Để tham gia cụ chỉ cần chia sẻ kinh nghiệm ở 2 trên 4 địa hình kể trên (mà cụ nào nhiệt tình chia sẻ nhiều hơn 2 sẽ được chúng tôi ưu tiên hơn!!!).

Tất cả các cụ các mợ đều có thể tham gia trò chơi từ ngày hôm nay (30/12/2016) đến hết ngày 03/01/2016. Chúng tôi sẽ lựa chọn ra 5 cụ có câu trả lời “nhiệt tình”, “thực tế”“hay nhất” để trao 5 phần quà may mắn, mỗi phần quà là 1 voucher mua đồ thể thao trị giá 1 triệu đồng.

Danh sách các cụ may mắn chiến thắng sẽ được công bố vào lúc 14h ngày 05/01/2017 cùng với sự ra mắt của Fortuner 2017 cũng như giá bán tại Topic này!

Chào thân ái và máu lửa!!!
Học hỏi các cụ lấy kinh nghiệm cho bản thân

lactroimtp

Xe máy
Em xin trả lời câu hỏi số 1 và 4, cách lái xe qua vũng nước sâu :

(1) Khi lên đồi chúng ta sẽ không quan sát được con đường phía trước nên phải quan sát từ xa để định hướng, tốt nhất là canh xe đi thẳng với dốc, khi bắt đầu lên dốc thì quan sát hai kính chiếu hậu sao cho 2 bên xe song song với mặt đường và luôn giữ xe đi thẳng, ga đều không thốc ga nhiều tránh mất lái. Khi xuống đồi đơn giản hơn, chỉ cần giữ phanh cho xe không lao xuống quá nhanh, canh xe đi thẳng.

(4) Để lái xe qua vũng nước sâu, về số thấp, giữ tốc độ vừa phải, ga hơi lớn. Không đi nhanh quá tránh tình trạng nước tràn qua ca-pô vào họng gió gây hư hại, không chậm quá tránh nước vào ống xả gây chết máy. Tuyệt đối, không dừng lại trong vùng ngập, nếu bắt buộc phải dừng lại thì về N, kép phanh tay, ga hơi lớn. Khi có thể tiếp tục lăn bánh nhanh tay vào số 1 và di chuyển qua vùng ngập.

Em xin hết :D

Chỉnh sửa cuối:

bongbongmuahe

Xe tải
Em xin trả lời câu hỏi số 4, cách lái e qua vũng nước sâu :

Để lái xe qua vũng nước sâu, về số thấp, giữ tốc độ vừa phải, ga hơi lớn. Không đi nhanh quá tránh tình trạng nước tràn qua ca-pô vào họng gió gây hư hại, không chậm quá tránh nước vào ống xả gây chết máy. Tuyệt đối, không dừng lại trong vùng ngập, nếu bắt buộc phải dừng lại thì về N, kép phanh tay, ga hơi lớn. Khi có thể tiếp tục lăn bánh nhanh tay vào số 1 và di chuyển qua vùng ngập.

Em xin hết :D
Nhiều cụ non tay là dễ ngẻo kiểu chết máy lắm

turquoise

Đi bộ
Em xin chia sẻ kinh nghiệm ở 2 lĩnh vực sau:

(3) Vượt địa hình đá lớn, gồ ghề
- Nên bơm ghế lên cao để có tầm quan sát tốt hơn. Chuyển về chế độ cầu chậm, túc tắc di chuyển để cảm nhận mặt đường và điều phối chân ga phù hợp. Tay cầm vô lăng thả lỏng, không nên ghì chặt.

(4) Vượt vũng nước sâu.
- Nên tắt hệ thống ổn định thân xe và kiểm soát lực kéo đi vì 2 hệ thống này sẽ tự động giới hạn công suất khi bánh xe bị trượt. Cái này chỉ cần trên đường khô, vô nước 2 hệ thống này cứ can thiệp vào sẽ khiến xe ko có đủ lực vượt qua vùng ngập nước như ý muốn của mình. Nên về số thấp, di chuyển nhẹ nhàng và quan trọng nhất là giữ chân ga thật đều.

friendlyman

Xe máy
Em ngồi hóng kinh nghiệm của các cụ, nhiều cái hay phết!