Có vài câu hỏi cực quan trọng liên quan đến nhập xe, xin các bác giúp đỡ.

buidoimiennui

Xe điện
1- Em muốn nhập 1 chiếc xe theo ý muốn từ bên California thì làm thế nào, cụ thể là giá xe 60 ngàn, chịu thuế hết bao nhiêu khi về đến VN ạ, và các bác đã từng nhập thì công ty nào làm nhanh gọn uy tín ạ. Có cần em đi cùng họ sang để chọn xe không?

2- Chiếc em dự định nhập nó là xe thể thao dân dụng, có 3 ghế ngồi như thế này, tay lái ở giữa thì có bị xếp loại là xe tay lái không thuận, không được lưu hành không ạ. Và nếu được lưu hành thì phải có loại bằng gì ạ

3- Đây là xe độ, động cơ lấy từ xe cổ cũ, cách đây cả chục năm, thì có bị xếp loại vào xe không đủ tiêu chuẩn an toàn lưu hành không ạ, và xét tiêu chuẩn an toàn lưu hành thì xét những chi tiết nào ạ.

Cảm ơn các bác đã đọc topic và giúp đỡ em. Chúc các bác mọi điều tốt lành.

buidoimiennui

Xe điện
Không bác nào giúp đỡ xe đạp ạ?

vinh.hoang.cau

Xe hơi
Cụ thử làm việc với các auto salon xem có ích gì không vì nó chuyên nhập mà.

chuot_bach

Xe tăng
Theo em đc biết về thủ tục nhập khẩu không có vấn đề gì: nếu bác có đủ giấy tờ chứng minh nguồn gốc xe khi làm thủ tục hải quan. Về thuế thì hải quan sẽ áp thuế theo phương pháp giá tương tự ( em quên mất từ chuyên môn nên nôm na là như vậy). chỉ có mỗi điều là khi nhập bác phải qua bên đăng kiểm, tốt nhất là bác chủ động qua Cục đăng kiểm Việt Nam trên Phạm Hùng mà hỏi ( bác mang đc đủ ảnh, hồ sơ kỹ thuật của xe lên).Bên Đăng kiểm sẽ cho bác biết là sẽ đấy có đủ điều kiện để lưu hành tại Việt Nam ko?
Một cách khác như mấy kụ ở trên nói là bác qua các showroom ô tô mà hỏi, có gắng hỏi được chỗ nào chuyên nhập khẩu xe là tốt nhất.
Cuối cùng là em cũng có công ty nhập khẩu, nhưng em cũng đã từng nghiên cứu để nhập xe nhưng thực tế là chưa nhập lần nào. Nếu bác không tìm được chỗ nào thì qua em, anh em cùng nhau vừa làm vừa tìm hiểu cũng đc, trên tinh thần giúp đỡ tương trợ lẫn nhau là chính ( đúng tinh thần của OF)

buidoimiennui

Xe điện
Cụ thử làm việc với các auto salon xem có ích gì không vì nó chuyên nhập mà.
Vâng, thưa bác, em cũng sẽ kiếm nhà nhập khẩu nào đó và nhờ họ giúp đỡ.

Theo em đc biết về thủ tục nhập khẩu không có vấn đề gì: nếu bác có đủ giấy tờ chứng minh nguồn gốc xe khi làm thủ tục hải quan. Về thuế thì hải quan sẽ áp thuế theo phương pháp giá tương tự ( em quên mất từ chuyên môn nên nôm na là như vậy). chỉ có mỗi điều là khi nhập bác phải qua bên đăng kiểm, tốt nhất là bác chủ động qua Cục đăng kiểm Việt Nam trên Phạm Hùng mà hỏi ( bác mang đc đủ ảnh, hồ sơ kỹ thuật của xe lên).Bên Đăng kiểm sẽ cho bác biết là sẽ đấy có đủ điều kiện để lưu hành tại Việt Nam ko?
Một cách khác như mấy kụ ở trên nói là bác qua các showroom ô tô mà hỏi, có gắng hỏi được chỗ nào chuyên nhập khẩu xe là tốt nhất.
Cuối cùng là em cũng có công ty nhập khẩu, nhưng em cũng đã từng nghiên cứu để nhập xe nhưng thực tế là chưa nhập lần nào. Nếu bác không tìm được chỗ nào thì qua em, anh em cùng nhau vừa làm vừa tìm hiểu cũng đc, trên tinh thần giúp đỡ tương trợ lẫn nhau là chính ( đúng tinh thần của OF)
Cảm ơn bác, em sẽ liên lạc ngay với bác khi hỏi xong bên kia, xem xe còn hay bán mất rồi, em liên lạc mà chưa thấy họ trả lời.

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
:D Xe của bác có tay lái nằm ở giữa, căn cứ theo phép so sánh tương đương như bác Chuột nói thì xe của bác xếp cùng hạng với xe lam, mà hình như bây giờ cấm xe lam rồi, ai có xe lam được đổi sang xe tải nhỏ :D

Xe lam đây, ghế lái nằm giữa, ghế khách hai bên, y hệt xe của bác chủ thớt

xe365vn

Xe container
:D Xe của bác có tay lái nằm ở giữa, căn cứ theo phép so sánh tương đương như bác Chuột nói thì xe của bác xếp cùng hạng với xe lam, mà hình như bây giờ cấm xe lam rồi, ai có xe lam được đổi sang xe tải nhỏ :D

thế phải làm cái thùng đàng sau để làm thành bán tải ah?

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
@ Bác Bụi đời:
Cái xe của bác, hơi phiền, cụ thể:
Về Hải quan: Họ sẽ đánh thuế bình thường với dòng xe 2-9 chỗ.
Giá tính thuế căn cứ trên Danh mục áp giá tính thuế của HQ, tài liệu này lưu hành nội bộ.
Do ko có xe tương tự để so sánh ==> tạm thời họ sẽ lấy xe 2 chỗ để áp giá (nếu giá bác khai báo quá thấp).
Trong thời hạn 2 năm, họ sẽ quyết định có nâng Trị giá tính thuế hay không. Nếu có, bác phải chấp nhận.
Vì lý do trên, sẽ ko có Công ty nào đứng ra làm thủ tục cho bác hết (do họ có trách nhiệm đóng thuế cho bác).
Sau đó, bác phải đợi đăng kiểm trả lời OK thì mới được nhận xe, đăng ký ......

Đấy mới là 1/2 vấn đề:
Về đăng kiểm:
Tôi dự kiến xe này không sản xuất hàng loạt ==> Ko updated liên tục trên mạng (do xe quá độc).
Vậy, bác phải gọi Đăng kiểm, làm trực tiếp tại cảng biển, rồi đợi kết quả.
Cái này cũng tốn tiền phết, do xe thuộc dạng chưa có tiền lệ ==> sẽ làm theo quy trình của Cục đăng kiểm, rất tốn tiền + cực tốn thời gian.

regards
VW Golf./.

mr tan

Xe hơi
Em dự là vụ này rất khó khăn vì Pháp Luật Vn ko phải cái gì cũng chấp nhận và có chấp nhận thì cũng ko dễ dàng tý nào cả.VD như bài báo về chiếc xe này "Can-Am Spyder 2011, giấc mơ của những tay lái Việt".

buidoimiennui

Xe điện

Bác vui tính quá, he he

@ Bác Bụi đời:
Cái xe của bác, hơi phiền, cụ thể:
Về Hải quan: Họ sẽ đánh thuế bình thường với dòng xe 2-9 chỗ.
Giá tính thuế căn cứ trên Danh mục áp giá tính thuế của HQ, tài liệu này lưu hành nội bộ.
Do ko có xe tương tự để so sánh ==> tạm thời họ sẽ lấy xe 2 chỗ để áp giá (nếu giá bác khai báo quá thấp).
Trong thời hạn 2 năm, họ sẽ quyết định có nâng Trị giá tính thuế hay không. Nếu có, bác phải chấp nhận.
Vì lý do trên, sẽ ko có Công ty nào đứng ra làm thủ tục cho bác hết (do họ có trách nhiệm đóng thuế cho bác).
Sau đó, bác phải đợi đăng kiểm trả lời OK thì mới được nhận xe, đăng ký ......

Đấy mới là 1/2 vấn đề:
Về đăng kiểm:
Tôi dự kiến xe này không sản xuất hàng loạt ==> Ko updated liên tục trên mạng (do xe quá độc).
Vậy, bác phải gọi Đăng kiểm, làm trực tiếp tại cảng biển, rồi đợi kết quả.
Cái này cũng tốn tiền phết, do xe thuộc dạng chưa có tiền lệ ==> sẽ làm theo quy trình của Cục đăng kiểm, rất tốn tiền + cực tốn thời gian.

regards
VW Golf./.
Cảm ơn bác nhiều, bác cho em hỏi thêm là, cái vụ đăng kiểm đó mình phải mang xe về rồi đăng kiểm hay là mời họ sang đăng kiểm từ lúc xe ở bên kia, nhỡ nếu mang xe về đến VN rồi mà đăng kiểm không chấp nhận thì làm thế nào ạ, à xe em nhập là một chiếc dạng Replicar bác ạ.

Em dự là vụ này rất khó khăn vì Pháp Luật Vn ko phải cái gì cũng chấp nhận và có chấp nhận thì cũng ko dễ dàng tý nào cả.VD như bài báo về chiếc xe này "Can-Am Spyder 2011, giấc mơ của những tay lái Việt".
em cũng đoán là khó bác ạ, nên đang tìm hiểu kỹ xem có lách luật được không.

chuot_bach

Xe tăng
Sao bác ko nghiên cứu mối quan hệ để nhập về Campuchia ( nếu bác ở Sài Gòn) hoặc về Lào ( nếu bác ở Miền Bắc), sau đó làm thủ tục chạy tạm qua VN, có sẵn hàng thì làm việc với bên đăng kiểm cũng dễ hơn. Còn vụ nếu không có công ty nào giúp bác, thì tự bác thành lập công ty đi, nhập xe xong thì giải thể ( toàn bộ chi phí cho cái vụ công ty này em nghĩ ko quá 10 triệu đâu). Các bác đừng ném đá em nhé, em chỉ nghĩ cách lách luật thôi.

buidoimiennui

Xe điện
Sao bác ko nghiên cứu mối quan hệ để nhập về Campuchia ( nếu bác ở Sài Gòn) hoặc về Lào ( nếu bác ở Miền Bắc), sau đó làm thủ tục chạy tạm qua VN, có sẵn hàng thì làm việc với bên đăng kiểm cũng dễ hơn. Còn vụ nếu không có công ty nào giúp bác, thì tự bác thành lập công ty đi, nhập xe xong thì giải thể ( toàn bộ chi phí cho cái vụ công ty này em nghĩ ko quá 10 triệu đâu). Các bác đừng ném đá em nhé, em chỉ nghĩ cách lách luật thôi.

Cảm ơn bác, em chưa hiểu rõ lắm về vụ này, tức là giờ em mở 1 công ty để nhập hàng ạ, hàng này nhập theo dạng gì ạ, thao loại hình công ty đang kinh doanh hay là nhập lấy phương tiện, em có 1 công riêng rồi. Còn nhập về campuchia hay lào thì em thua, không có mối quan hệ bên đó bác ạ.

chuot_bach

Xe tăng
Bác ở HN ko? nếu rảnh thì anh em gặp nhau tán chuyện cho vui. Còn nếu ko bác PM số cho em, em sẽ alo cho bác trao đổi nhanh hơn.

buidoimiennui

Xe điện
Xin lỗi bác, em ở Đà Lạt SG ạ, bác để lại số phone nhé, em sẽ call cho bác. Cảm ơn bác.