[Funland] Con các cụ các mợ trên thành phố… nhiều tiền học thêm lắm vào nhìn đây mà học tập

Ronin2016

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ đã học qua DTNT chưa mà thắc mắc, có em còn không phân biệt được trước danh từ nào dùng con và danh từ nào dùng cái, ví dụ như cái dao, con bát
Đấy là dt xịn, còn đội 27,28đ là dt giả cầy cụ ạ. Nhà trg tp nhưng vẫn học trường DTNT, và trường đó cũng nằm giữa tp :))

ca_kiem

Xe container
Em nghĩ kết quả này là bình thường vì trường này dạy học theo mô hình trường phổ thông trung học chất lượng cao chứ giờ chả còn con em dân tộc nội trú mấy đâu. Vả lại trường có ở vùng sâu xa gì đâu chứ, cách trung tâm Vinh có chục cây số thôi mà. Cơ sở vật chất của trường học này có khi còn khang trang, hiện đại hơn nhiều trường công ở Hà Nội.
Cụ thấy bình thường nhưng tôi lại thấy mâu thuẫn bất bình thường. Cụ hiểu thế nào là trường nội trú dt không ?
1/ Đeo cái mác Nội trú dân tộc vào thì được chế độ đãi ngộ tư Ngân sách đặc biệt hơn các trường công khác
2/ được hưởng điểm cộng đặc biệt khi thi đại học
Vậy … nếu như cụ nói con em hạt giống vào đó, cơ sở hiện đại, tiềm lực gia thế hoành tráng hơn cả người khác… vậy được hưởng chế độ 1/ và 2/ thì có bất bình thường không. Chưa kê khi thi thì được ưu ái coi thi…
Nếu thế thì cái tên trường còn y nghĩa.. sao không đổi thành trường tư chất lượng cao cho nó phù hợp đẳng cấp nhưng con em đang học và đỡ lãng phí nguồn lực ngân sách nhà nước.

Ronin2016

[Tịch thu bằng lái]
Nghe các cụ ở đây nói như thánh như tướng. Thời các cụ trường đh học ra tự ra đề 100% lấy trong quyển bộ đề gồm 3 cuốn có giải sẵn dễ bằng 1/10 ngày nay. Chẳng khác éo gì mấy ông giảng viên đh về hưu chê BGD ra đề thi bây giờ, thời mình còn công tác éo ra nổi cái đề toàn chép trong bộ đề.

Các cụ éo tuổi gì so học với tụi trẻ ngày nay, tưởng đề dễ là điểm cao á? Cái đề 2018 là đề kinh khủng nhất trong tất cả đề thi đh, chấp bất cứ trường nào có thể ra khó hơn nó, khó gấp 10 lần đề các cụ thi.
Vậy điểm chuẩn sao? Ngoại thương vẫn 24,25.
Y-HN vẫn tầm gần 26đ.
Phải chấp nhận là cta cái gì cũng thua giới trẻ. Đó là quy luật đừng auto chửi vớ vẩn.
Vâng, năm 2018 đề rất khó. Vì sao khó, vì 2017 đề dễ quá nên nhiều điểm 10 quá và a Dục bị chửi sấp mặt. A ấy cay nên cho đề khó hơn nhiều. Nhưng cái khó ló cái hay, nó mới tòi ra các đc HG, SL, HB ... Đề khó nhưng đội miền núi này vẫn toàn 9,9+ nên mới ra lũ mặt chuột.
Chúng ta thua giới trẻ hiện nay, điều đó là đúng nhưng chỉ với giá trị tuyệt đối, còn giá trị tương đối thì chưa chắc cụ nhé. Rất nhiều sv hiện nay ra trường rất ngô nghê, chuyên môn chưa vững và kiến thức xh, kt mềm thì rất kém. Trong khi chúng phải học suốt ngày đêm thì ngày xưa thời em vừa học vừa chơi mà vẫn có chỗ đứng trg xh.

tunglam28062009

Xe tăng
Nghe các cụ ở đây nói như thánh như tướng. Thời các cụ trường đh học ra tự ra đề 100% lấy trong quyển bộ đề gồm 3 cuốn có giải sẵn dễ bằng 1/10 ngày nay. Chẳng khác éo gì mấy ông giảng viên đh về hưu chê BGD ra đề thi bây giờ, thời mình còn công tác éo ra nổi cái đề toàn chép trong bộ đề.

Các cụ éo tuổi gì so học với tụi trẻ ngày nay, tưởng đề dễ là điểm cao á? Cái đề 2018 là đề kinh khủng nhất trong tất cả đề thi đh, chấp bất cứ trường nào có thể ra khó hơn nó, khó gấp 10 lần đề các cụ thi.
Vậy điểm chuẩn sao? Ngoại thương vẫn 24,25.
Y-HN vẫn tầm gần 26đ.
Phải chấp nhận là cta cái gì cũng thua giới trẻ. Đó là quy luật đừng auto chửi vớ vẩn.
Công nhận bh các cháu được đầu tư học hành, môi trường, phương tiện mọi thứ đều hỗ trợ tối đa cho việc học. Tổng quan thì càng về sau các cháu học càng tốt hơn thế hệ trước. Cụ nói ngày trc các trường ra đề toàn chép trong bộ đề thì hơi duy ý. Bộ đề thời 7x,8x nó bao hàm toàn bộ kiến thức dạng bài rồi. Làm sao có thể ra đề dạng khác dc. Nêu vậy thì thành thi olympic quốc tế rồi. Tất nhiên có những trường thời đó tổ ra đề họ lười hay cầu toàn bê nguyên si nhiều câu trong bộ đề vào. Nhưng ko phải tất cả các trường đều vậy. Cái quan trong vẫn phải có kiến thức mới làm dc. Dù có cho mang cả bộ đề, đáp án vào cũng khó tìm biết chỗ nào mà chép. Cái này các cụ 7x, 8x đời đầu đều biết.
Cụ nói đề thi trường tự ra ko khó = đề thi tốt nghiệp chung bh thì e chịu cụ. 1 cái đề thi chỉ mang tính chất đánh giá kiến thức cơ bản thì bằng sao dc hả cụ. Chưa kể ngày trc thi toàn tự luận, nhiều khi hiểu làm dc nhưng trình bày +-×÷ sai kết quả cũng ko dc điểm.
Cụ nói các giảng viên về hưu chửi gd nhưng ko ra nổi đề. Vậy cho e hỏi theo cụ thì các bộ đề thi, các giáo trình, sách vở tác giả là ai ạ?

TsarPutin

Xe tăng
Htrc e có nói cửa vào trg top của sv Hn SG càng ít, thì cụ ngáo nào vào bảo đòi bằng chứng đâu

Quy Lão

Xe điện
Ở các tỉnh miền núi cao thì trường dân tộc nội trú nó rặt mang tính xóa mù chữ và khuyến khích học. Trường nó xa tít mù.
Chứ ở mấy tỉnh trung du phía Bắc hoặc đồng bằng miền Trung như Thái Nguyên, Hòa Bình, Nghệ An, Hà Tĩnh, ... thì nhiều khi trường dân tộc nội trú nó nằm giữa thành phố và nhà của học sinh nó cũng 3-4 tầng giữa thành phố luôn.
Phụ huynh họ cũng đầu tư và học sinh cũng cày cuốc chả khác gì trường chuyên trường điểm. Học trường dân tộc nội trú vì chính sách được như thế, và nhiều trường dân tộc nội trú ở thành phố được đầu tư học hành rất ác chiến để làm hình ảnh cho tỉnh nhà.
Em vẫn nhớ hồi học cấp 3 em thi quốc gia môn Tin bảng B (bảng cho các tỉnh bậc dưới, đề dễ hơn), thì đội Hòa Bình có 3 cậu dân tộc, đội Thái Nguyên có 4. Và chỉ thấy dân tộc trên cmnd thôi chứ nhà giàu và học chất hơn Kinh bọn em nhiều.

Ronin2016

[Tịch thu bằng lái]
Ko ai lại ko hoan nghênh thành tích cao cả cụ ơi. Quan trọng là đang đặt dấu hỏi v/v thành tích đó có thực chất ko???
Mấy trường nội trú mà ăn đc cả trường chuyên toàn đào tạo gà nòi có đầu vào rất khó thì đáng xem xét lắm. Vì nếu đúng như vậy thì cần làm điển hình để nhân rộng mô hình ra các trường khác. Hiệu trưởng xứng đáng làm GĐ Sở GD của tỉnh
Cụ có tin, gđ SGD phải nể hiệu trưởng trường này không. Toàn con em các lđ học ở đây nhé :D

Txpt

Xe tải
Vâng, năm 2018 đề rất khó. Vì sao khó, vì 2017 đề dễ quá nên nhiều điểm 10 quá và a Dục bị chửi sấp mặt. A ấy cay nên cho đề khó hơn nhiều. Nhưng cái khó ló cái hay, nó mới tòi ra các đc HG, SL, HB ... Đề khó nhưng đội miền núi này vẫn toàn 9,9+ nên mới ra lũ mặt chuột.
Chúng ta thua giới trẻ hiện nay, điều đó là đúng nhưng chỉ với giá trị tuyệt đối, còn giá trị tương đối thì chưa chắc cụ nhé. Rất nhiều sv hiện nay ra trường rất ngô nghê, chuyên môn chưa vững và kiến thức xh, kt mềm thì rất kém. Trong khi chúng phải học suốt ngày đêm thì ngày xưa thời em vừa học vừa chơi mà vẫn có chỗ đứng trg xh.
Thứ nhất em khẳng định luôn cái đề năm 2017 khó hơn rất nhiều so đề thời các cụ 7x và sn 84 bắt đầu 3 chung, cái đề 3 chung mới đầu cho bọn trẻ nó làm phút mốt. Sau này khó dần nhưng cũng ko ăn thua gì về độ rộng và khó như trắc nghệm. Cụ lôi Hà Giang vào đây chẳng liên quan gì hết.
Thế các cụ 7x,8x mới ra trường có lơ ngơ ko, tiếng Anh ko biết chữ bẻ đôi còn so sánh nỗi gì.

Txpt

Xe tải
Công nhận bh các cháu được đầu tư học hành, môi trường, phương tiện mọi thứ đều hỗ trợ tối đa cho việc học. Tổng quan thì càng về sau các cháu học càng tốt hơn thế hệ trước. Cụ nói ngày trc các trường ra đề toàn chép trong bộ đề thì hơi duy ý. Bộ đề thời 7x,8x nó bao hàm toàn bộ kiến thức dạng bài rồi. Làm sao có thể ra đề dạng khác dc. Nêu vậy thì thành thi olympic quốc tế rồi. Tất nhiên có những trường thời đó tổ ra đề họ lười hay cầu toàn bê nguyên si nhiều câu trong bộ đề vào. Nhưng ko phải tất cả các trường đều vậy. Cái quan trong vẫn phải có kiến thức mới làm dc. Dù có cho mang cả bộ đề, đáp án vào cũng khó tìm biết chỗ nào mà chép. Cái này các cụ 7x, 8x đời đầu đều biết.
Cụ nói đề thi trường tự ra ko khó = đề thi tốt nghiệp chung bh thì e chịu cụ. 1 cái đề thi chỉ mang tính chất đánh giá kiến thức cơ bản thì bằng sao dc hả cụ. Chưa kể ngày trc thi toàn tự luận, nhiều khi hiểu làm dc nhưng trình bày +-×÷ sai kết quả cũng ko dc điểm.
Cụ nói các giảng viên về hưu chửi gd nhưng ko ra nổi đề. Vậy cho e hỏi theo cụ thì các bộ đề thi, các giáo trình, sách vở tác giả là ai ạ?
Thứ nhất ko phải dạng mà là tất cả các trường chép y nguyên kể cả trường danh tiếng như bách khoa hay hvkt quân sự.
Thứ 2 đồng ý với cụ được 8 điểm thì tương đương nhưng 9 trở lên đề bây giờ khó hơn rất nhiều.
Em nói người chửi ko phải tất cả vì chỉ chửi trên báo hay fb thì cụ mới biết, còn nhiều người ko chửi và trong những người ko chửi họ biết là chép y nguyên.

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
có khi nào Hoà Bình ver 2.0 k cụ?
em thì k tin lắm
Hs giỏi = tố chất + thầy giỏi + môi trường giáo dục tốt
Xét tất cả các yếu tố trên thì cùng lắm tỉ lệ cũng chỉ bằng hoặc nhỉnh hơn một chút so với nội thành Hà Nội. K thể cao bất thường như vậy đc.
Ở trong có đèn đom đóm học mấy giỏi. Các cháu HN không có đèn đom đóm, điểm kém hơn là chuyện thường. Kém bao năm nay ròi :D

dinhhunghd

Xe buýt
Thực ra họ thích đỗ cho họ đỗ chỉ cần các trường đại học làm như các nước phát triển, dễ vào khó ra là ổn.

kolia pham

Xe hơi
Cụ thấy bình thường nhưng tôi lại thấy mâu thuẫn bất bình thường. Cụ hiểu thế nào là trường nội trú dt không ?
1/ Đeo cái mác Nội trú dân tộc vào thì được chế độ đãi ngộ tư Ngân sách đặc biệt hơn các trường công khác
2/ được hưởng điểm cộng đặc biệt khi thi đại học
Vậy … nếu như cụ nói con em hạt giống vào đó, cơ sở hiện đại, tiềm lực gia thế hoành tráng hơn cả người khác… vậy được hưởng chế độ 1/ và 2/ thì có bất bình thường không. Chưa kê khi thi thì được ưu ái coi thi…
Nếu thế thì cái tên trường còn y nghĩa.. sao không đổi thành trường tư chất lượng cao cho nó phù hợp đẳng cấp nhưng con em đang học và đỡ lãng phí nguồn lực ngân sách nhà nước.
Em hiểu chứ cụ nhưng thực tế phũ phàng lắm ạ, còn nhiều bất công nữa. Ví dụ như Giấy chứng nhận hộ nghèo và dân tộc thiểu số luôn là lá bùa tốt của thiểu số người kinh nhằm hưởng chính sách ưu đãi của chính phủ.
Còn như cụ nói đổi tên trường thì em không chắc lãnh đạo đã cho đổi đâu. Em tâm tư lắm chuyện đổi tên, thành trường tư tự chủ tài chính không biết có đổi vận không ạ.

phihanhgia

Xe điện
Ngay từ kỳ thi tốt nghiệp phổng thông năm 2020 đã có chiến lược chung (PTT + Ban T Giáo + Bộ GD)
giảm độ khó, độ phân hóa thí sinh trong kỳ thi tốt nghiệp THPT
Mục đích chính của Kỳ thi nhằm xét tốt nghiệp phổ thông trung học cho học sinh;
kỳ thi tốt nghiệp Trung học phổ thông năm sẽ do từng địa phương và Ủy ban Nhân dân các tỉnh, thành phố chịu trách nhiệm tổ chức.

Năm 2021 vì học online còn nhiều hơn 2020, giữ quan điểm, và nâng chiến lược trên lên 1 tầm cao mới, đề thi thật dễ phục vụ thi tốt nghiệp (cỡ 99.8% đỗ), các tỉnh tự lo tổ chức, tự chấm, càng nhiều điểm cao càng tốt, dân tộc nội trú nhiều 32.75 điểm càng tốt, ... Quan trọng nhất là Kỳ thi để phục vụ xét tốt nghiệp phổ thông, không phải để phân hạng học sinh để xét tuyển đại học.

Nhục một điều là, sau thời 3 chung, rất nhiều trường đại học top đầu ngại tổ chức kỳ thi riêng, vì mất nhiều công sức và tốn kém, thường phải đi thuê và càng làm càng lỗ, lại sợ học sinh giỏi bỏ sang trường khác thi đề tốt nghiệp dễ hơn của Bộ.

Trong số những trường phải đi thuê nếu muốn tổ chức riêng, phải kể đến các ĐHY (HN, TN, HP, TB), HVQY, ĐH Ngoại Thương, Kinh tế QD, HV Tài chính, khối ĐH Ngân hàng, ... Thế là các trường đại tiện và tuyển sinh theo lối mòn cũ, dành một phần lớn chỉ tiêu xét điểm tốt nghiệp từ cao xuống thấp. Nhưng cái điểm cao tốt nghiệp này không phản ánh được điều gì, vì đề ko có tính phân loại, và việc tổ chức thi và chấm thi được thực hiện hoàn toàn ở địa phương. Mà tổ chức ở địa phương do địa phương thực hiện thì qua bao vụ Sơn La, Hòa Bình, Yên Bái, Lạng Sơn, Hà Giang, vv thì kết quả muốn cao bao nhiêu chẳng được.

Lỗi một phần từ phía Bộ và áp lực hệ thống 9 chị muốn thi dễ nhẹ nhàng, điểm cao, ko quan tâm đến phân loại. Nghiêm túc, trung thực lờ đi.

Lỗi một phần là từ các trường ĐH top đầu, không biết đoàn kết ngồi lại với nhau, có kế hoạch tổ chức thi riêng một bài thi đánh giá năng lực, kiểm tra năng lực thật của học sinh.

Từ mấy năm nay và những năm tiếp theo (nếu ko có liên minh ĐH tổ chức kỳ thi đánh giá riêng), những ngành có truyền thống lấy điểm cao như Y đa khoa, cũng có rất nhiều học sinh rất lôm côm đỗ vào, do gian lận thi cử, do cộng điểm 2-3 điểm, do đề thi trắc nghiệm dễ ko có tính phân loại, ...

Dữ liệu tuyển sinh Y đa khoa HN chỉ rõ chỉ có 3% thí sinh đỗ ko có điểm ưu tiên, 97% còn lại có điểm ưu tiên.
=================================
https://www.vietnamplus.vn/du-kien-giam-do-kho-do-phan-hoa-thi-sinh-trong-ky-thi-tot-nghiep-thpt/635992.vnp

Chọc là thủng

[Tịch thu bằng lái]
Cái trò cộng điểm ưu tiên dân tộc, khu vực... lợi hại thật. Đi thi được 8-9 điểm đã khó, thêm 1 điểm thành 10 là khó bằng leo lên giời. Nhưng các các em KV1, 2 đã được giải quyết đơn giản bằng cách điểm ưu tiên. Thêm điểm ưu tiên vào toàn trên 29 30 thì học sinh TP nào học cho lại.

Túm lại các HS ở TP nên xác định trường ĐH công không dành cho cho họ. Nên đi du học (tị nạn giáo dục) nếu được.
Còn các trường ĐH ở HN cũng nên đổi tên. Ví dụ như trường ĐH Y Hà Nội, số sinh viên HN chắc đếm không quá bàn tay. Trường đó nên đổi tên là Đại học Y dân tộc và miên núi cho nó đúng
Ngoại thương đổi thành Dân thương cho nó yêu nhỉ?

dpl

Xe lăn
Thời e thi đc mỗi vài người 30đ và đc khen thưởng trên tv

bspvietnam

Xe điện
Website
lebiz.net
Học ĐỂ là học sinh giỏi, ĐỂ vào được đại học, ĐỂ có bằng không khác gì học MẸO để thi bằng lái xe, sau ra lái trên đường vẫn nộp tiền cho xxx - em diễn nôm cho dễ hiểu.
Món này là hậu quả từ thời bao cấp, học xong được phân việc, có nhà tập thể, sổ gạo, có lương hưu. Giờ chỉ còn số ít thuộc diện COCC hoặc CCCCC nhét vào chỗ thơm, kiếm chác, mà cũng oánh nhau tóe máu, không đủ mưu mô cũng khó tồn tại.
Cuộc sống, công việc giờ là thực chiến với đại đa số người dân.
Tỉnh đòn đi là vừa.

thanhlt1979

Xe tải
-Ngày xưa, cả 1 trường cấp 3 có tiếng ở HN như Hoàn Kiếm hay Phan Đình Phùng mới có đc nhõn 1 hs giỏi, những năm 85-86 đi thi đh có 14,5-15,5đ đã đỗ, 21đ đã đc đi học NN mà số hs đỗ đh của 1 lóp bt chỉ đếm trên đầu ngón tay, giờ méo hiểu lấy đâu ra mà lắm thế? :D
Cụ đếm xem, thời thế hệ 7x về trước có đc bao nhiêu trường đại học?!
Và giờ là bao nhiêu rồi luận lại thì hiểu mà

nunachuoi

Xe tăng
Thứ nhất ko phải dạng mà là tất cả các trường chép y nguyên kể cả trường danh tiếng như bách khoa hay hvkt quân sự.
Thứ 2 đồng ý với cụ được 8 điểm thì tương đương nhưng 9 trở lên đề bây giờ khó hơn rất nhiều.
Em nói người chửi ko phải tất cả vì chỉ chửi trên báo hay fb thì cụ mới biết, còn nhiều người ko chửi và trong những người ko chửi họ biết là chép y nguyên.
Hình như cụ nhầm, BK k bao giờ chép y nguyên cụ nhé, lý hoá em không nhớ chứ toán thì khác hẳn luôn, toàn 10 câu chứ k phải 5 câu như bộ đề.

Dan du an

Xe cút kít
Tuyên bố nổi tiếng của Nelson Mandela trong chuyến thăm trường đại học Nam Phi như sau:
"Để phá hủy bất kỳ quốc gia nào, không cần phải sử dụng đến bom nguyên tử hoặc tên lửa tầm xa. Chỉ cần hạ thấp chất lượng giáo dục và cho phép gian lận trong các kỳ thi của sinh viên.
- Bệnh nhân chết dưới bàn tay các bác sĩ của nền giáo dục ấy.
- Các tòa nhà sụp đổ dưới bàn tay các kỹ sư của nền giáo dục ấy.
- Tiền bị mất trong tay các nhà kinh tế và kế toán của nền giáo dục ấy.
- Nhân loại chết dưới bàn tay các học giả tôn giáo của nền giáo dục ấy.
- Công lý bị mất trong tay các thẩm phán của nền giáo dục ấy.
- Sự sụp đổ của giáo dục là sự sụp đổ của một quốc gia."
Em bổ xung còn thiếu:
Các chính sách quái thai được tạo ra bởi các lãnh đạo là sản phẩm của nền giáo dục ấy.
Ngân sách của quốc gia rỗng sạch, tài nguyên bị cạn kiệt cũng nhờ bởi các lãnh đạo được đào tạo ra từ nền giáo dục ấy.