[Funland] Con các cụ các mợ trên thành phố… nhiều tiền học thêm lắm vào nhìn đây mà học tập

elise.cosmetic

[Tịch thu bằng lái]
Các cháu hất mặt về phía anh chị bố mẹ ngày xưa: Bố/mẹ có học giỏi bằng con không mà đòi dạy? =))

Hoàng Trang

Xe ngựa
Điểm ảo lòi, càng ngày càng nát.

Chọc là thủng

[Tịch thu bằng lái]
Em xác định từ lâu trường đại học Việt Nam là dành cho các cháu nông thôn + miền núi rồi. Các cháu nhà em sẽ đều cho du học từ năm lớp 9.

Kairos

Xe đạp
em thấy cccm trên này cho F1 học thêm đủ thứ 7 ngày / tuần, rồi luyện lò luyện tủ…. không ăn thua với cái em học sinh nghèo vượt khó này được. Cccm xem có cửa nào em chuyển bị cho F1 về trường này để ăn chắc một suất vào trường VIP;)) có hợp lý không.
36 em 30 điểm, số 28-29 chắc nhiều như quân nguyên

(
Trường học có 36 học sinh đỗ đại học từ 30 điểm trở lên
18/09/2021 06:30 GMT+7
Hơn 95% học sinh con em đồng bào dân tộc thiểu số, hoàn cảnh khó khăn nhưng Trường Phổ thông Dân tộc nội trú THPT số 2 Nghệ An có đến 36 học sinh đỗ đại học từ 30 điểm trở lên ở mùa tuyển sinh năm 2021.
Năm nay, Trường Phổ thông Dân tộc nội trú THPT số 2 Nghệ An có 149 học sinh (5 lớp) dự thi tốt nghiệp THPT và đăng ký xét tuyển đại học. Qua thống kê của trường, số lượng thí sinh đỗ vào các trường đại học ở top đầu của cả nước rất cao.
Trường Phổ thông Dân tộc nội trú THPT số 2 Nghệ An có 36 học sinh đỗ đại học từ 30 điểm trở lên ở mùa tuyển sinh năm 2021.
Thầy Mai Văn Đạt, Bí thư Đoàn trường chia sẻ, đây là một năm học mà học sinh của trường giành được nhiều kết quả cao, có tới 36 em đạt điểm xét tuyển đại học từ 30 trở lên, sau khi tính điểm ưu tiên.

Có 18 học sinh trúng tuyển vào các ngành top đầu của Trường ĐH Bách khoa Hà Nội (trong đó riêng lớp 12A1 có đến 12 em), 5 học sinh đỗ Trường ĐH Y Hà Nội, 5 học sinh đỗ Học viện An ninh nhân dân, 3 học sinh đỗ Học viện Cảnh sát nhân dân, 8 em đỗ khoa Hàn Quốc học - một trong những ngành học có điểm chuẩn cao nhất năm 2021 với 30 điểm.
Số còn lại, cũng rất nhiều học sinh đạt được các mức điểm trên 28 và đỗ vào Trường ĐH Ngoại thương, ĐH Kinh tế quốc dân, ĐH Sư phạm Hà Nội, Học viện Quân Y, ĐH Luật Hà Nội.
Theo thầy Đạt, hơn 95% học sinh của trường là con em đồng bào dân tộc thiểu số. Cũng chính vì vậy, các em được điểm cộng 2,75 điểm ưu tiên (gồm 1 ưu tiên đối tượng người dân tộc và 1,75 điểm ưu tiên thuộc khu vực đặc biệt khó khăn). Đây cũng chính là một phần lý do khiến nhiều em đạt số điểm trên 30 điểm.
Tuy nhiên, theo thầy Đạt, sức học của các em cũng rất tốt. Nếu không tính điểm ưu tiên, trường cũng có đến 40 em trên 27 điểm.
Trong Kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2021, 100% học sinh của Trường Phổ thông Dân tộc nội trú THPT số 2 Nghệ An đỗ tốt nghiệp, thậm chí điểm trung bình trung của trường xếp thứ 2 toàn tỉnh Nghệ An (chỉ sau Trường THPT Chuyên Phan Bội Châu)
có khi nào Hoà Bình ver 2.0 k cụ?
em thì k tin lắm
Hs giỏi = tố chất + thầy giỏi + môi trường giáo dục tốt
Xét tất cả các yếu tố trên thì cùng lắm tỉ lệ cũng chỉ bằng hoặc nhỉnh hơn một chút so với nội thành Hà Nội. K thể cao bất thường như vậy đc.

Txpt

Xe tải
Vớ va vớ vẩn, cụ đọc cho kĩ vào, biết dân tộc nội trú cộng điểm kiểu gì ko?
Trường mức độ khá của HN là LQĐ đã có 97 hs >=27 điểm là gấp 2 trường này.
Toàn giật tít vớ vẩn. Hs ở HN là học giỏi nhất cả nước search ko tính phí.

7vienngocrong

Xe tăng
Gớm giờ tp như SG tụi e thi vào lớp 10 khó hơn đậu đại học các cụ ơi. Thời thế đảo lộn hết.

moitapdi

Xe hơi
Cụ chủ có vẻ thích được thành tích điểm cao nhỉ, thảo nào học sinh giỏi ra trường toàn làm việc cho mấy ông học dốt, hay chốn học (không phải 100% nhưng chắc phải 80-90%) :)

Longtime No See

Xe tải
Giáo dục giờ theo góc nhìn thực dụng ngày nay cũng đơn thuần là 1 ngành kinh doanh, thầy cô đơn thuần là thợ dạy, có tiền đóng học phí là vào đại học, siết đầu ra thì hay hơn, tăng thu giảm chi, tránh lãng phí tiền của công sức vào mấy kỳ thi vô bổ, hãy để các trường đại học tự chủ siết chặt đầu ra.

suti

Xe buýt
Trường điểm đây chứ đâu, sang năm khối cháu cấp 2 lao đơn vào trường nội trú này, hehe. Môi trường đào tạo quá tốt để nên người.
Dịch Covid năm nay tự nhiên làm cho đề thi tốt nghiệp cấp 3 và cả cấp 2 nữa đều quá dễ, không có tính phân loại nhiều, khá thiệt cho các bạn học tốt vì điểm cứ sàn sàn nhau, sơ xảy 1 câu là toi.

Ngocqlb

Xe tăng
Cái tít của thớt CỤ hơi lạ, Cụ ko có thiện cảm với các cháu ở thành phố ạ, nói thật với Cụ với các bảng thành tích của 1 trường nào đó chả có gì phải học tập đâu Cụ ạ, giáo dục hiện tại E nghĩ đang có vấn đề về đánh giá học sinh. Chúng ta đều công nhận mỗi tỉnh đều có những học sinh xuất sắc ko phụ thuộc vào bố mẹ giầu hay nghèo, nhưng ở phần lớn các thành phố lớn có những trường học sinh học rất tốt, trên thực tế phần lớn các cháu con em dân tộc, đặc biệt là dân tộc thiểu số có sức học ở mức bình thường. E thấy chả nên lôi việc bố mẹ giầu nghèo với ai phải học tập ai trong việc này.
à E cũng dân tỉnh lẻ nhá
Cho về HN test phát xem có được 15 đ ko

Được gửi từ iPhone 6 Plus - Otofun

Mountain Men

Xe buýt
Giờ dễ hơn rồi!
Bọn em xưa còn chả đọ dc mấy cụ ở Trung du nữa là đội Đồng Bằng hay Thủ Đô.
Các cụ ở dưới toàn đi bển thi là chính :D

Poison Dart

Xe tải
Thành công quá, nên nhân rộng mô hình :)

Tookies

Xe điện
Thành công quá, nên nhân rộng mô hình :)
Cụ chủ thớt cứ chuyển khẩu + đưa con về đấy mà học. Bơm vá làm gì :))
Em chỉ biết đất Nghệ có câu ca dao hiện đại: Học cho giỏi - đi khỏi quê hương!

Cách đây hơn 20 năm trên báo HHT vẫn còn câu vè "cổng trường đh cao vời vợi, 10 thằng leo đến 9 thằng rơi". Đến thời em ông bộ Dục dúng mồm vào bắt cả nc thi đề chung là bắt đầu bớt khó đi rồi cơ mà cứ mỗi lúc gần đến mùa thi là vẫn có mấy bài viết "nếu bạn thắp lên ngọn lửa" để cổ vũ tinh thần các sĩ tử vì thi đh lúc đó vẫn đc coi là khó.
Còn bắt đầu đến thời gộp thi đh với thi tốt nghiệp làm 1 rồi cho thi tại địa phương thì đúng là hỏng hẳn.
thời anh Nhân rực rỡ mở cửa đh, các đh déo cạnh tranh chấtlượng đầu vào nữa thế là xong.

-Ngày xưa, cả 1 trường cấp 3 có tiếng ở HN như Hoàn Kiếm hay Phan Đình Phùng mới có đc nhõn 1 hs giỏi, những năm 85-86 đi thi đh có 14,5-15,5đ đã đỗ, 21đ đã đc đi học NN mà số hs đỗ đh của 1 lóp bt chỉ đếm trên đầu ngón tay, giờ méo hiểu lấy đâu ra mà lắm thế? :D
Thời đấy thi tốt nghiệp 3 môn chính + 1môn xoay vòng, và phổ điểm cũng tương đương như điểm gộp bây giờ, nhưng thi đại học năm 85,86 không có 30/30, lượng điểm >20/30 toàn quốc cũng chỉ vài trăm là cùng. Lượng tuyển sinh lớn cũng là một vấn đề, ví dụ như chính Nghệ Tĩnh ( tỉnh cũ, để so sánh với bài báo) thi vào khối Cảnh sát chẳng hạn thì cả tỉnh cũng chỉ có khoảng 4,5 chú/ 1 khóa, vì hồi đấy lượng cán bộ đi học đào tạo lớn , khoảng 80% chỉ tiêu. Nói chung là đề gộp thực sự không có ý nghĩa nhiều trong việc xét tốt nghiệp PTTH, đồng thời báo hại nhiều trường top do dính mấy ông KV xét ưu tiên. Đúng là thảm họa trong việc cải cách của bộ Dục, em tin là sẽ thay đổi sớm thôi. Còn về ưu tiên, nên xét ưu tiên cho các em diện cộng điểm ở học bổng và ưu tiên khác ( nội trú ..), hoặc cần có giải pháp điều chỉnh khác đảm bảo chính sách dân tộc không cộng điểm, chứ cộng điểm kiểu này mà gặp đề dễ toàn phần toàn ông 30 thì bọn trẻ con thành phố quá bất lợi. Đàn em trung quốc mà chẳng học được kiểu tổ chức thi của đàn anh, toàn thì thụp lập dự án cải tiến cải lùi lấy tiền cho con đi giãy chết.

Colonhec5

[Tịch thu bằng lái]
Con nhà em nó chưa lớn để em xem đề thi nó thế nào. Cũng không biết là trình độ học sinh nâng cao lên hay cách ra đề khác ngày xưa. Ngày xưa em thi đại học, cả nước chỉ có đúng 2 thủ khoa được 30/30 điểm khối A. Các khối khác không có thủ khoa 30 điểm. Số lượng điểm 10 mỗi môn cả nước chỉ có vài chục người. Thời nay thì điểm 28, 29 chắc chả nhớ nổi.

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Tỷ lệ đi bầu 99,98%
Tỷ lệ biểu quyết 96,69%
.....
Trên thế, thì dưới cũng 30 điểm trượt ĐH cũng phải :))
Vì VN là đất nước luôn thích những con số tiệm cận với tuyệt đối, chứ lửng lơ 50-50 là hổng có ưng :))

goldtower

Xe đạp
Cái gì cũng có thời gian để điều chỉnh cccm ạ, đề thi chưa thực sự có tính phân loại cao. Giờ vào ĐH quá dễ không như cách đây 2-3 trục năm thi bục mặt mới vào. Các cháu cứ vào cổng trường ĐH đi, trường ĐH cần xiết đầu ra thì chất lượng mới ổn được.
Em thấy trước đây sinh viên học ĐH Xây Dựng, BK bật bãi nhiều do trường làm chặt (thi chuyển gia đoạn, thi vượt dào). Nhưng lại dở là sau 2 -3 năm các cháu lại lỡ cỡ tốn công sức bố mẹ, lúc đó các cháu biết đi đâu, làm gì. Cứ làm chặt như thế là tấm gương cho khóa sau không dám đổ xô vào học ĐH mà chuyển học nghề.