[Funland] "Cơn đau đầu" trị giá 20 tỷ USD

Leanh65

Xe container
Chắc bài là giá xây hết 2 đồng, nâng lên 10 đ, sau đó đi vay ngân hàng 9 đ. Như vậy, vay về là có khoản 7 đồng đi làm việc khác hoặc chia nhau. Chỉ còn lại cái trang trại điện mặt trời và 9 đ nợ ngân hàng. Nếu có trục trặc doanh thu không đủ trả lãi gốc thì ta reset lập cái khác hả cụ. Em nghĩ chắc ngân hàng cũng không dám làm giống thời kì mr X đâu, hãi đến già xử lí nợ xấu 10 năm chưa xong.
Nh bây giờ nó khôn như ranh. Để tài trợ được thì da ĐMT phải được các nhà thầu nằm trong ds NH chấp nhận thi công, phải có hđ đấu nối và mua điện ký trước với EVN. Tiền thu được từ bán điện cho evn phải chuyển về tk mở tại nh cho vay... Còn các thủ tục pháp lý của dađt cũng như vốn đối ứng cũng bị ks chặt chẽ hơn trước nhiều.

Tứ Vô Lượng

Xe container
Em nói nhiều lần rồi, em ủng hộ năng lượng tái tạo, nhưng phải là giá mua điện hợp lý tương xứng với chất lượng điện. Chứ thằng ất ơ nào đó dùng quyền lực bắt em mua điện tái tạo với giá không tương xứng với chất lượng thì em phản đối. Em phải đối cái FIT thôi, phản đối cái phi quy luật thị trường của chính sách đó.
Nói về giá, cụ đang hưởng giá điện thấp nhất thế giới rồi còn kêu gì nữa

Leanh65

Xe container
Chuẩn cụ, cũng là từ năng lượng mặt rời mà ra cả.
Thế có cái gì mà không từ mt mà ra cụ chỉ em với. Không trực tiếp thì gián tiếp thôi chứ MT mà tắt hay yếu đi 1/2 thì chết ráo muôn loài chứ còn gì sống được.🤣

Leanh65

Xe container
[/QUOTE]
Em lại ngồi hóng tiếp câu chuyện làm điện Mặt Trời áp mái có lãi.
Hình như thớt thứ 5 em hóng rồi mà chưa thấy cao nhân nào báo lãi cả.
Em dự là ăn phải bả nhảy hố vôi giờ ngậm bồ hòn rồi. Lý thuyết qua mồm mấy anh sale lúc nào chả tươi.

songhyekyo

Xe tải
vì độc quyền phân phối nó thế. Cụ có làm ra vô hạn điện nhưng chúng nó chỉ mua 1 lượng hữu hạn và định giá độc quyền
Nhà máy điện Làm ra điện, bán xong rồi mà lúc đòi tiền như là ăn xin đấy cụ ạ.

namphong12

Xe container
Thế có cái gì mà không từ mt mà ra cụ chỉ em với. Không trực tiếp thì gián tiếp thôi chứ MT mà tắt hay yếu đi 1/2 thì chết ráo muôn loài chứ còn gì sống được.🤣
Có 2 nguồn năng lượng trên trái đất không bắt nguồn từ mặt trời là địa nhiệt và hạt nhân.

f320

[Tịch thu bằng lái]
Thông tin cho các cụ tham khảo:
Hàn Quốc, sản lượng điện khoảng 550 tỷ kWh, gấp 2 lần VN.
- Nhiệt điện than: 40%
- Nhiệt điện khí: 29%
- Điện hạt nhân: 25%.
- Năng lượng tái tạo bao gồm cả thủy điện: 6%.
Hàn Quốc là cường quốc chế tạo, không thiếu năng lực về công nghệ và tài chính để chơi sang làm điện mặt trời và điện gió nhưng chúng nó phát triển rất thận trọng. Trong mục tiêu phát triển điện gió của Hàn Quốc thì tiêu chí quan trọng nhất lại là xây dựng ngành công nghiệp sản xuất thiết bị điện gió. Thông minh là ở chỗ đó, chứ đ.éo phải có 1 ông nghiêng ông ngã nào chỉ muốn vài tổ chức quốc tế ất ơ khen đãi bôi vài câu mà hủy diệt lợi ích quốc gia như nước nào đó.
Cụ dẫn luận chán quá.

HQ nó có 25% điện hạt nhân kia kìa. Đấy nó là mấu chốt, tại sao điện tái tạo nó chỉ 6% ;))

Nếu không có 25% hạt nhân kia thì theo cụ tái tạo nó sẽ là bao nhiêu ??? :)))

Hơn nữa, đừng nghĩa tỷ trọng điện tái tạo của từng nước sẽ là như nhau. Quan trọng là HQ nó có tiềm năng về nắng với gió không? So với VN là như thế nào???

Leanh65

Xe container
Có 2 nguồn năng lượng trên trái đất không bắt nguồn từ mặt trời là địa nhiệt và hạt nhân.
Cụ cũng vẫn nhầm. Không có mt thì không có địa nhiệt. Còn hạt nhân thì cũng không ổn nốt vì lò puhn vẫn cần nlmt để vận hành. Em chưa tưởng tượng được ở thổ tinh hanh diêm vương tinh cụ vận hành nmđhn kiểu gì. Mà đấy vẫn là còn mt đấy nhé, chỉ là yếu hơn trái đất tý thôi😅

namphong12

Xe container
Cụ cũng vẫn nhầm. Không có mt thì không có địa nhiệt. Còn hạt nhân thì cũng không ổn nốt vì lò puhn vẫn cần nlmt để vận hành. Em chưa tưởng tượng được ở thổ tinh hanh diêm vương tinh cụ vận hành nmđhn kiểu gì. Mà đấy vẫn là còn mt đấy nhé, chỉ là yếu hơn trái đất tý thôi😅
Địa nhiệt là do trọng lực của trái đất. Đâu liên quan đến mặt trời. Lò PUHN cần năng lượng mặt trời để làm gì. Mất hành tính khí đó hạ cánh sao nổi mà lên đó làm gì.

Leanh65

Xe container
Địa nhiệt là do trọng lực của trái đất. Đâu liên quan đến mặt trời. Lò PUHN cần năng lượng mặt trời để làm gì. Mất hành tính khí đó hạ cánh sao nổi mà lên đó làm gì.
Em nghĩ là không có mt thì trái đất sẽ không quay quanh mt 🤣 và nhận nl từ nó. Do đó cụ không thể khai thác địa nhiệt ở lớp vỏ tđ được trừ phi cụ khoan vào tâm tđ. Còn điện hạt nhân không có mt thì cụ đun sôi nước và tuần hoàn làm lạnh phát điện kiểu gì? Vì đơn giản không có mt sẽ không có kk và nước tồn tại.

namphong12

Xe container
Em nghĩ là không có mt thì trái đất sẽ không quay quanh mt 🤣 và nhận nl từ nó. Do đó cụ không thể khai thác địa nhiệt ở lớp vỏ tđ được trừ phi cụ khoan vào tâm tđ. Còn điện hạt nhân không có mt thì cụ đun sôi nước và tuần hoàn làm lạnh phát điện kiểu gì? Vì đơn giản không có mt sẽ không có kk và nước tồn tại.
Đang nói nguồi gốc năng lượng thì cụ lại lái sang cách khai thác năng lượng. Nếu nói như cụ thì không có mt thì không có con người để mà khai thác.

Idemitsu

Xe tăng
Nh bây giờ nó khôn như ranh. Để tài trợ được thì da ĐMT phải được các nhà thầu nằm trong ds NH chấp nhận thi công, phải có hđ đấu nối và mua điện ký trước với EVN. Tiền thu được từ bán điện cho evn phải chuyển về tk mở tại nh cho vay... Còn các thủ tục pháp lý của dađt cũng như vốn đối ứng cũng bị ks chặt chẽ hơn trước nhiều.
Lý thuyết là vậy thôi cụ nhá ;))
Thời nào cũng khôn hết chứ ko phải bây giờ mới khôn. Hồi xưa làm được thì bây giờ cũng làm được. Chưa kể là xử lý 10 năm thì 10 năm có sao đâu. Dự án vận hành 20 năm nhiều yếu tố rủi ro tôi sao biết được :))

Leanh65

Xe container
Đang nói nguồi gốc năng lượng thì cụ lại lái sang cách khai thác năng lượng. Nếu nói như cụ thì không có mt thì không có con người để mà khai thác.
Thì đúng thế mà cụ. Còm em đã nói rõ là không có mt hoặc mt giảm 1/2 thì chết ráo, thành ht chết rồi còn gì😄

Cartoner

Xe điện
Cụ dẫn luận chán quá.

HQ nó có 25% điện hạt nhân kia kìa. Đấy nó là mấu chốt, tại sao điện tái tạo nó chỉ 6% ;))

Nếu không có 25% hạt nhân kia thì theo cụ tái tạo nó sẽ là bao nhiêu ??? :)))

Hơn nữa, đừng nghĩa tỷ trọng điện tái tạo của từng nước sẽ là như nhau. Quan trọng là HQ nó có tiềm năng về nắng với gió không? So với VN là như thế nào???
Cụ biết nguyên lý điện hạt nhân không? Nó chỉ là nhà máy nhiệt điện với nguồn nhiệt lấy từ phản ứng hạt nhân thôi. Còn công nghệ hạt nhân khó và tốn kém hơn điện mặt trời với điện gió nhưng nó vẫn làm vì nó tự chủ được công nghệ hạt nhân.
Bọn Hàn nó ít làm điện tái tạo chả qua vì trước đây và hiện tại nó đang kém hiệu quả thôi.
Hàn tiềm năng điện gió cao hơn VN. Chiến lược phát triển của nó tính phải cỡ 20 năm, để phát triển sản xuất thiết bị đem lại công ăn việc làm cho dân. Chứ không phải ngu như xứ nào đó bỏ ra 10 tỷ $ tiền tươi trong 2 năm để mua hàng của nước ngoài mà không có chiến lược phát triển dài hơi. 10 tỷ $ đâu có ít, nhất là với nước nghèo như VN.

bomong

Xe điện
Cụ chắc nghiên cứu văn bản nn về vấn đề này chắc rõ nên cho em hỏi cái: giờ em xây 1 cái nmđ rồi tự kéo điện đến từng hộ dân, bán cho dân với giá thấp hơn giá nn hoặc ngang giá nn nhưng em gái đi thu tiền điện mặc váy 1 gang thì nn có cấm em đầu tư không ah.
Cấm chứ, kinh doanh có điều kiện mà.

bomong

Xe điện
Thế giới đang nghiên cứu thử mghiệm mặt trời nhân tạo kìa, thành công á thì khỏi lo điện.

bomong

Xe điện
Dự án thanglongwind sắp triển khai, khủng
Một trụ điện gió ngoài khơi 8-12 mw