[Funland] Con em thi rớt... vào lớp 1!

bibi_1234

Xe tải
Các cụ ơi cho em hỏi. nhà e ko phải cư dân vin thì con em có dc vào vinschool học lớp 1 ko ạ.
Em cảm ơn

nctam

Xe hơi
Đồng ý với cụ. E chỉ cần con khỏe mạnh, đi học vui vẻ.
Ngày trước con gái em cũng mua hồ sơ vào lớp 1 của một trường tư thục, sau khi nghiên cứu thì chả cần thi cũng trượt. Họ yêu cầu nặng tối thiểu 18.5kg, con nhà mình có 16. Hic

telefunken

Xe tải
Đọc nội dung bài của cụ thớt em cứ nghĩ cụ đang cho F1 vào trường đào tạo ra thiên tài ...
Thôi cụ cố tìm cho cháu cái trường nào đào tạo ra người thường là ổn rồi

Mợ chân dài

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Các cụ ơi cho em hỏi. nhà e ko phải cư dân vin thì con em có dc vào vinschool học lớp 1 ko ạ.
Em cảm ơn
Cái này cụ phải hỏi dân Vin và cụ thể vin nào? Như nhà e ở gần Vin green bay hỏi bảo ko dc vì ko phải cư dân, Vin An khánh và Hàm Nghi thì đc nhưng xa quá, thế là e cho học trường công gần nhà được năm, năm sau chuyển sang Ngôi sao học, ôi... choáng.... ý e nói là sự lựa chọn đúng đắn, ý thức và kiến thức hơn hẳn. Năm nay f2 nhà e cho học Ngôi sao tiếp. Trước Tết đã ôn chọi như gà chọi để đc là hanser (học sinh của trường).

bibi_1234

Xe tải
Cái này cụ phải hỏi dân Vin và cụ thể vin nào? Như nhà e ở gần Vin green bay hỏi bảo ko dc vì ko phải cư dân, Vin An khánh và Hàm Nghi thì đc nhưng xa quá, thế là e cho học trường công gần nhà được năm, năm sau chuyển sang Ngôi sao học, ôi... choáng.... ý e nói là sự lựa chọn đúng đắn, ý thức và kiến thức hơn hẳn. Năm nay f2 nhà e cho học Ngôi sao tiếp. Trước Tết đã ôn chọi như gà chọi để đc là hanser (học sinh của trường).
e định cho con e học lớp 1 vin greenbay luôn đó ạ :D

isak

Xe tăng
Em cảm ơn
Tuỳ cụ ạ, nhà em ko ở Vin nhưng 2 đứa đang đều học Vin, thứ tự ưu tiên của Vin như sau: Có hộ khẩu đúng khu Vin đó, Nhân viên Vin, Học mầm non Vin, Co anh chị em học Vin, .... Nếu con cụ năm nay vào lớp 1 thì giờ đã muộn rồi vì họ xếp lớp xong rồi, cụ đợi đến gần cuối năm lớp 1 đăng ký chuyển trường thì họ sẽ xét đầu vào nhưng may rủi phụ thuộc vào số học sinh chuyển ra.
Nếu năm sau mới vào lớp 1 thì cụ xin vào Mầm non Vin trước và học luôn từ bây giờ thì cơ hội năm sau vào Vin sẽ rất cao

bibi_1234

Xe tải
Tuỳ cụ ạ, nhà em ko ở Vin nhưng 2 đứa đang đều học Vin, thứ tự ưu tiên của Vin như sau: Có hộ khẩu đúng khu Vin đó, Nhân viên Vin, Học mầm non Vin, Co anh chị em học Vin, .... Nếu con cụ năm nay vào lớp 1 thì giờ đã muộn rồi vì họ xếp lớp xong rồi, cụ đợi đến gần cuối năm lớp 1 đăng ký chuyển trường thì họ sẽ xét đầu vào nhưng may rủi phụ thuộc vào số học sinh chuyển ra.
Nếu năm sau mới vào lớp 1 thì cụ xin vào Mầm non Vin trước và học luôn từ bây giờ thì cơ hội năm sau vào Vin sẽ rất cao
con em tháng 9/2023 mới vào lớp 1 ạ
thế e tưởng vào lớp 1 vin là nộp hồ sơ bình đẳng như nhau r vào thi tuyển loại

isak

Xe tăng
con em tháng 9/2023 mới vào lớp 1 ạ
thế e tưởng vào lớp 1 vin là nộp hồ sơ bình đẳng như nhau r vào thi tuyển loại
Không đâu cụ ạ, kiểu đó thì học Nguyễn Siêu, Đoàn Thị Điểm, Ngôi Sao…, nhà em con gái lười học thi kiểu đấy chắc trượt đầu nước nên chọn vin cho lành.

viet_ksxd80

Xe tải
con em thì xác định trường làng thôi,chứ mấy trường kiểu này như lò luyện này em ko có cơ hội rồi

bibi_1234

Xe tải
Không đâu cụ ạ, kiểu đó thì học Nguyễn Siêu, Đoàn Thị Điểm, Ngôi Sao…, nhà em con gái lười học thi kiểu đấy chắc trượt đầu nước nên chọn vin cho lành.
e ko hiểu lắm ạ.
có nghĩa ý cụ là đang học mầm non vin thì nộp hồ sơ vào lớp 1 vin auto đỗ hay sao ạ, để em còn tính nước ạ
thế vd như các cháu ngoài ko fai cư dân vin; ko học mầm non vin mà cũng nộp hồ sơ vào thì đấu đá nhau theo hình thức nào ạ

Saviah

Xe buýt
Người OF
Cách đây 12 năm, em xếp hàng nộp hồ sơ cho F1 vào mẫu giáo, ngồi từ nửa đêm đến trưa kết quả là hết chỉ tiêu, bực cả mình.

Arizona

Xe tăng
F1 nhà em cho học trường làng để va chạm cho quen dần đi. Bạn bè bọn nó đầy đủ các thành phần của xh chứ ko chỉ có offer chém gió như tư thục :D

Tookies

Xe điện
Chia sẻ với cụ! Đứa đầu nhà em ôn cô ở trường rõ vất mà kiểm tra vẫn toạch, đứa thứ 2 chả học gì thì đỗ ngay. Cụ cứ chuẩn bị vài trường trong danh sách, bọn trẻ và chuẩn chấm nhận vào nhiều khi chả tin dc đâu :D
:))
Nhà em ngược lại - đứa đầu đi test các kiểu đầu vào lớp 1 em chỉ bảo là đi chơi - nên cu cậu thoải mái vào lớp 1.
Đứa thứ hai cũng áp chiêu ý - nhưng không luyện kỹ năng - suýt tạch! Vì năm rồng bà con cũng tính đẻ quá đà như nhà em - overbook! Rốt cuộc được suất đỗ vớt sinh viên đại học chữ to, em cũng không cho học thêm trước khi vào lớp 1 - bị các cô nhắn suốt. Món nào yếu thì 2 bố con lại đánh vật, nay cũng ổn rồi :D

Giờ 2 đứa cũng không gò - cố để thoải mái nhất lúc học hành

tung1311 .

Xe điện
May quá nhà em đều vào học mấy trường phù hợp, ko bị trượt bao giờ :D

TTC VN

Xe hơi
e ko hiểu lắm ạ.
có nghĩa ý cụ là đang học mầm non vin thì nộp hồ sơ vào lớp 1 vin auto đỗ hay sao ạ, để em còn tính nước ạ
thế vd như các cháu ngoài ko fai cư dân vin; ko học mầm non vin mà cũng nộp hồ sơ vào thì đấu đá nhau theo hình thức nào ạ
Bây giờ Vin siết chặt đầu vào và mở rộng hệ Cambrige nên sẽ khó hơn mọi năm. Con e học mầm non Vin nhưng vừa rồi phải ôn thi vất vả mới đỗ vào hệ Cam. Do hệ chuẩn ưu tiên cho con của cư dân, chỉ tiêu lại ít nên giờ vào được Vin cũng khá là vất vả đó cụ.

PhongFood

Xe điện
2 thằng chọi nhà cháu học trường ở tỉnh lẻ 1tr/ tháng. Vào đây có cụ bảo Archimedes gì đó 15 củ/ tháng đã toát mồ hôi hột, hôm qua nói chuyện với bà già ở Hà Nội bà cụ bảo có bác cùng xóm cho cháu đi học trường TH truemilk gì 46 củ/tháng, tí nữa thì ngất @@
Hà nội chi phí tiền học từ 1 -50tr/tháng cụ. Mình có điều kiện đến đâu thì lựa chọn đến đó thôi. Cứ có nhu cầu là sẽ cung cấp dịch vụ :)

shiluo

Xe container
Đến giờ vẫn vật nhau về chuyện học trường này trường nọ, học nhiều hay ít, học cái gì,..
Con của ai người đấy sẽ lo nhất, mỗi gia đình có một cách định hướng cho con, tốt nhất nên tôn trọng lựa chọn của nhau. Khách quan mà nói em thấy các cụ mợ theo trường phái cho con chơi có vẻ thích chỉ chỉ trích trường phái cho con học, và thường lo cho con người khác hơi nhiều (học mụ mị đầu óc, không được vui vẻ, mất tuổi thơ,.. ^^). Bản thân em thấy thì mấy đứa học tốt bọn nó chơi cũng không kém gì ai, mỗi tội như thế thì hơi tốn kém cho bố mẹ về cả thời gian và vật chất ^^.
Về việc đánh giá xem sau này trường phái nào thành công hơi khó, em thấy một số người hay nói rằng học giỏi và thành công không liên quan gì tới nhau. Nhưng theo góc nhìn của em thì số đông học giỏi sẽ sau này sẽ có cuộc sống tốt hơn những người học kém. Thống kê hẹp hơn thì những người đứng ở đỉnh kim tự tháp của cả Việt Nam và thế giới đều có điểm chung là ngày xưa học cũng thuộc dạng đỉnh của chóp.
Em thì theo trường phái ba phải: Học thì ra học và chơi thì ra chơi, lúc nào chơi thì thoải mái hết mình và khi học thì cũng phải tập trung hết sức. Em cũng không cần sau này ra đời con thành công vang dội mà chỉ cần có cơ sở để con có thể vào tầm trung của xã hội (như bố mẹ của chúng), con đường ít rủi ro nhất là con học hành nghiêm túc. Học hành nghiêm túc ngoài việc tiếp nhận tri thức ra thì cũng luyện cho con về tính kỷ luật, tập trung, trách nhiệm - những đức tính rất cần cho mọi môi trường làm việc sau này. Em chỉ cần con có kỹ năng cứng để làm nhân viên tốt chứ chưa nghĩ đến kỹ năng mềm để làm lãnh đạo giỏi, nó mơ hồ lắm ^^
À theo chủ đề của thớt thì 2 F1 nhà em cấp 1 đều học trường làng đúng tuyến gần nhà, cấp 2 thì đủ sức thi vào trường nào thì sẽ học trường đó.

Mợ chân dài

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
E thấy nhiều cụ ném đá hội nghị toàn ủng hộ (ko hầu hết) con học trường làng 1tr/tháng để ko học nhiều. Con có tuổi thơ...

Ai cũng muốn mang lại điều tốt nhất cho con. Cho con học trường vài chục củ/tháng, ko có nghĩa là ép con học mà đơn giản họ có điều kiện... và cho con tuổi thơ đẹp.

Chỉnh sửa cuối:

sonvtc2

Xe điện
Mình chạm mốc 50, 2 F1 thì một bạn năm 2 ĐH, bạn còn lại lớp 8 thì mình có một số quan điểm cá nhân về việc học tập của các con, như sau:
1. Ko nên tạo sức ép cho các F1;
2. Cố gắng trang bị cho các con ngoại ngữ, kỹ năng sống và tránh xa các tệ nạn;
3. Học trường Công/tư/quốc tế: thì tùy thuộc kinh tế, quan điểm mình là nên học gần nhà và ưu tiên trường tư thục.

nad_1996

Xe hơi
E giờ sợ nền GD quá. Học đúng tuyến thì đông, học trái tuyến ( Tư thục) thì ko có xiền. Giờ học mầm non VIN cũng phải thi...Bó chân luôn