[Funland] Con gái em lớp 9 thích đọc truyện ngôn tình

Chopchopchop

Xe buýt
Em thấy hiện tượng này cách đấy mấy tháng rồi, lúc đưa nó đi hiệu sách thấy nó cứ chọn mua thể loại đấy, em đã nhắc nhở nhẹ và phân tích với con là không nên đọc loại truyện đó. Mấy hôm trước lại bắt quả tang ôm điện thoại đọc truyện khuya, em đã quát cho một trận, khoá để không đọc đc nữa trên điện thoại và phân tích thêm cho con để biết là không nên đọc. Tưởng nó thôi rồi, hôm nay em lại bắt đc nó đọc trên lap bố nó mua cho (bố cháu ở riêng), em tịch thu máy thì nó đang cãi máy của bố nó mua cho thì mẹ ko đc can thiệp hay tịch thu, và nó bảo truyện nó đọc giải trí. Em đã phân tích hết nước hết cái với nó, nó ko dám phản kháng mạnh với em nhưng nó vẫn ấm ức kiểu ko phục. Em rất sát con và chỉ thấy bạn bè nó toàn con gái, bên ngoài thì cũng chưa thấy biểu hiện chải chuốt, làm đẹp gì cho thấy là biết thích bạn trai. Em lo quá và cũng đang phân vân ko biết là việc cấm ko cho đọc ngôn tình ở tuổi này là có quá đáng với con quá ko? Cụ mợ nào có kinh nghiệm gì vụ này ko ạ?

Lytuongquan

Xe tải
Lớp 9 rồi quản lý chặt thế, cháu học văn tốt không ạ

Gionam72

Xe lăn
Tuổi ẩm ương. Càng cấm càng làm.

Chopchopchop

Xe buýt
Lớp 9 rồi quản lý chặt thế, cháu học văn tốt không ạ
Em sợ đọc truyện này ảnh hưởng đến tâm lý tình cảm của cháu ý, ko biết cụ đọc loại truyện này chưa? Em đọc rồi, tâm lý ko vững đọc thể loại này dễ chán ck hay bạn trai lắm. Với lại truyện dài đọc lan man lê mê rồi ko học hành gì để mà chuẩn bị thi cấp 3

NNS

Xe ngựa
chả nên cấm, với cái tuổi dở dở ương ương ý càng cấm cản nó càng thấy hay. mặc cho nó đọc, còn mình thì dần dần dè bỉu chê bai, nhưng chê kheo khéo vào cho nó tự thấy chán, thấy những hình tượng nhân vật trong truyện đó thật sến súa, yếu ớt, giả tạo, phi lí hoang đường, thực tế nó ko có những của nợ đó .... con nó lớn chút nó tự chán ý mà

xukthal.

Xe lăn

Lytuongquan

Xe tải
Em sợ đọc truyện này ảnh hưởng đến tâm lý tình cảm của cháu ý, ko biết cụ đọc loại truyện này chưa? Em đọc rồi, tâm lý ko vững đọc thể loại này dễ chán ck hay bạn trai lắm
Cụ cứ gần gủi rồi hỏi nhẹ nhàng xem con đọc xong truyện đó con có hiểu không, hiểu những gì trong truyện con vừa đọc

comiki

Xe lăn
Em nghĩ chắc khó mà cấm cản bọn trẻ lắm. Ngay như mình cũng thích đọc những truyện tình cảm, hài hước, lãng mạn, nhẹ nhàng. Theo em, mợ nên đọc cùng con, cùng phân tích nội dung, giúp con định hướng và nhận thức. Nếu có thể thì mợ đọc trước và lựa sách giúp con.

Chi moon

Xe buýt
Sao phải cấm ạ? E đây U50 còn đọc ngôn tình suốt mà có thấy chán chồng đâu? Đọc giải trí mà, có gì đâu mà mợ làm quá lên thế ạ?

Chopchopchop

Xe buýt
Sao phải cấm ạ? E đây U50 còn đọc ngôn tình suốt mà có thấy chán chồng đâu? Đọc giải trí mà, có gì đâu mà mợ làm quá lên thế ạ?
Hic. Mợ ơi. Cháu lớp 9, tâm lý tình cảm chưa phát triển đầy đủ dễ ngộ nhận rồi sống như ngôn tình, chưa kể năm nay thi vào 10, truyện nó lan man dài tập thế đọc ko dứt ra đc thì học hành gì. Cháu lớn hơn chút thì em cũng chả cấm

Bayi 1921

Xì hơi lốp
Ngôn tình chứ có phải truỵên sex đâu mà cấm
Mợ cấm đc 24/24 ko. Cấm lên trường vẫn mượn bạn bè đọc đc.
Càng cấm càng có cách đọc đc

wave-tau

Xe container
Con ngan nhà em trước thỉnh thoảng vẫn còn đọc đây, em đùa hỏi chưa trung niên đã thích hồi xuân à, hắn bẩu em đọc những lúc khó nghĩ thôi, mà đọc xong chả nhớ đọc gì luôn.
Nên nói chuyện với cháu xem hắn giải thích thế nào đã ợ. :)

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn
Vợ em 46 tuổi rồi còn đang đọc truyện ngôn tình đây.

Chi moon

Xe buýt
Hic. Mợ ơi. Cháu lớp 9, tâm lý tình cảm chưa phát triển đầy đủ dễ ngộ nhận rồi sống như ngôn tình, chưa kể năm nay thi vào 10, truyện nó lan man dài tập thế đọc ko dứt ra đc thì học hành gì. Cháu lớn hơn chút thì em cũng chả cấm
E vẫn thấy bình thường k có gì mợ ạ. Lớp 9 rồi, kể cả nó có thích bạn trai nào cũng là bình thường. Hồi xưa, lớp 9 bọn e có mấy đôi yêu nhau cơ đấy. Tất nhiên, yêu thời buổi này nó khác mình ngày xưa. E nghĩ mợ chỉ cần quan tâm xem con có thích bạn nào k? Thích mức độ nào? Còn càng cấm nó càng đọc đấy. Mà ngôn tình nó có nhiều loại, đâu phải cứ ngôn tình là chuyện yêu đg kiểu tổng tài này nọ đâu?
Bọn trẻ con bgio nó k như mình đâu. E đây còn phải đi xin tài khoản tiktok nhiều follow của con gái e lớp 8 đây này. Mình k cấm mà tìm hiểu xem chúng nó dùng ở mức độ nào? Và mục đích là gì? Đọc truyện nhiều cũng mơ mộng hơn, tuổi 14-15 tuổi, kệ cứ cho mơ mộng tí mợ ạ

Chi moon

Xe buýt
Vợ em 46 tuổi rồi còn đang đọc truyện ngôn tình đây.
Giống e, e khoái nhất đọc mấy truyện xuyên không, trọng sinh này nọ. Đọc giải trí và luyện trí nhớ mà. Đọc xong vài ba bữa quên ngay nội dung ấy mà

ceconam

Xe điện
Em thấy hiện tượng này cách đấy mấy tháng rồi, lúc đưa nó đi hiệu sách thấy nó cứ chọn mua thể loại đấy, em đã nhắc nhở nhẹ và phân tích với con là không nên đọc loại truyện đó. Mấy hôm trước lại bắt quả tang ôm điện thoại đọc truyện khuya, em đã quát cho một trận, khoá để không đọc đc nữa trên điện thoại và phân tích thêm cho con để biết là không nên đọc. Tưởng nó thôi rồi, hôm nay em lại bắt đc nó đọc trên lap bố nó mua cho (bố cháu ở riêng), em tịch thu máy thì nó đang cãi máy của bố nó mua cho thì mẹ ko đc can thiệp hay tịch thu, và nó bảo truyện nó đọc giải trí. Em đã phân tích hết nước hết cái với nó, nó ko dám phản kháng mạnh với em nhưng nó vẫn ấm ức kiểu ko phục. Em rất sát con và chỉ thấy bạn bè nó toàn con gái, bên ngoài thì cũng chưa thấy biểu hiện chải chuốt, làm đẹp gì cho thấy là biết thích bạn trai. Em lo quá và cũng đang phân vân ko biết là việc cấm ko cho đọc ngôn tình ở tuổi này là có quá đáng với con quá ko? Cụ mợ nào có kinh nghiệm gì vụ này ko ạ?
Mợ căng quá, F1 nhà e cũng tầm tuổi đấy nhưng là con trai... tầm tuổi thích tìm hiểu (ko là sợ quê với bạn bè)!!! Ông nhà e có lần còn bị cô giáo bắt đc bạn gái viết thư tay cho nữa cơ, cá nhân e thì ko hạn chế lứa tuổi này tìm hiểu bất kì vấn đề gì, quan trọng nhất là tìm hiểu xong thì biết đâu là đúng và đâu là sai, hạn chế để con ko giám hoặc dấu cảm xúc thật khi tiếp cận vấn đề với mình... muốn vậy nên để con thoải mái tư duy, thoải mái phát biểu như với bạn bè của chúng vậy, nếu sai đâu mình cùng phân tích vấn đề cho nó hiểu, với phương diện là phụ huynh cùng phân tích e thấy các bạn ấy dễ tin hơn người ngoài hoặc ban bè. Còn nếu có cấm đoán đc thì vô tình mình cũng làm giảm khả năng tư duy, cơ hội tìm hiểu các vấn đề khác... hoặc mình cấm mà ko đc thì còn ko quản đc tư duy, cách nghĩ của chúng nó còn đáng lo hơn, kiểu ở nhà các cháu ngoan lắm...trên đây là suy nghĩ cá nhân của e thôi, e ko giám nói giáo điều vì thực sự nói là nói thế nhưng tự thân cũng thấy để làm đc thực sự khó, nhiều khi thấy mỏi thật (tâm lí cha mẹ nào chẳng thế), cũng may F1 nhà e đến giờ sắp thanh niên rồi cũng vẫn gần gũi, tự nhiên với bố mẹ nên cũng yên tâm đc phần nào

butchikim

Xe ba gác
Xem thể loại, cấp độ tình trong ngôn của truyện con đang đọc đến đâu (H, sắc sủng, sắc ngược, 18+...), phù hợp với ngưỡng tuổi thì không nên cấm. Mà tầm tuổi này càng cấm càng tò mò.

Trước khi mắng con nên tìm hiểu để biết và trao đổi.

Chopchopchop

Xe buýt
Xem thể loại, cấp độ tình trong ngôn của truyện con đang đọc đến đâu (H, sắc sủng, sắc ngược, 18+...), phù hợp với ngưỡng tuổi thì không nên cấm. Mà tầm tuổi này càng cấm càng tò mò.

Trước khi mắng con nên tìm hiểu để biết và trao đổi.
Thực ra trước thì nhẹ nhàng nói xong em vẫn để cháu đọc chút chút. Nhưng thấy cháu ôm điện thoại đêm đọc em mới bắt đầu lo lắng và có chế tài với cháu