[Funland] Con trẻ muốn nói gì với chúng ta?

Khem

Xe buýt
Thưa các cụ, các mợ,

Con em, em đẻ ra, nuôi nấng, giáo dưỡng, yêu thương nhất mực. Nhưng mỗi đứa thực sự là mỗi thế giới, đôi khi ta tưởng thế giới đó thuộc về ta (khi nó chưa thuộc về người đàn bà khác :D), ta thuộc làu nó, ta nắm nó trong lòng bàn tay. Nhưng lại... đôi khi... không phải như vậy!

Cccm có hiểu con mình không? Có hay trò chuyện với chúng không? Có biết chúng muốn nói gì với mình không ạ?

Con giai em đây ạ:

:D

pain

Xe ba gác
Đừng gây áp lực với con! Đừng quàng lên vai con cái trách nhiệm mà nhẽ ra con chưa tới tuổi để đảm trách!

Em đọc trong cái thiếp của f1 nhà cụ.

Trâu cày đường nhựa

[Tịch thu bằng lái]
Đừng gây áp lực với con! Đừng quàng lên vai con cái trách nhiệm mà nhẽ ra con chưa tới tuổi để đảm trách!

anh phên cụng đừng kỳ vọng ở em nhều ná:))

banmotnucuoi

Xe lăn
Giá trị của con người là sự gianh đua, còn nhỏ đua với các bạn cùng lớp để chiến thắng chúng nó, sau nay lớn đua với bạn bè đồng nghiệp để thành đạt giầu có hơn. Và kể cả việc nhỏ như tán gái muốn em xinh xinh cũng phải vượt qua bao thằng.
Em dạy con em, Bố ko kì vọng con thành thiên tài, là người giỏi nhất, nhưng Bố mong muốn con ko thua kém bạn bè mình.

Nino88

Xe container
Con ngoan ntn còn mong gì hơn nữa các cụ nhỉ?

Khem

Xe buýt

Cụ dạy chí phải ạ :D

Thực ra em không áp lực lên cháu đâu. Vào cấp 2, em hỏi cháu thích cấp 3 học trường gì. Nó nói thích chuyên ngữ. Em ủng hộ cháu thôi.

Họp phụ huynh năm ngoái, cô giáo còn kể trước lớp: Bạn K. (con em) bảo với tôi rằng: Con chỉ cần 8 điểm thôi, mẹ con bảo 8 điểm là giỏi lắm rồi! :D

Năm nay vướng một số chuyện (trên lớp), cu cậu không đạt học sinh giỏi, nên chắc áy náy đó cụ. :D

Khem

Xe buýt
Còn đây là một tâm tư khác ạ:

pain

Xe ba gác
Giá trị của con người là sự gianh đua, còn nhỏ đua với các bạn cùng lớp để chiến thắng chúng nó, sau nay lớn đua với bạn bè đồng nghiệp để thành đạt giầu có hơn. Và kể cả việc nhỏ như tán gái muốn em xinh xinh cũng phải vượt qua bao thằng.
Em dạy con em, Bố ko kì vọng con thành thiên tài, là người giỏi nhất, nhưng Bố mong muốn con ko thua kém bạn bè mình.
Em thì khác chút dù rất tán thành câu cuối của cụ. Em thì chỉ dạy f1 tính chiến đấu tức là đối mặt với khó khăn chứ đừng lùi bước. Em đã từng chia sẻ với cu cậu khi cậu mới bắt đầu tập taekwondo và bị Thày cử ra đấu. Cu cậu thấy khó và ngại, em động viên con cứ thẳng lưng mà lên sàn. Hãy nhìn thẳng vào mắt đối thủ, hãy đánh bằng tất cả sức và những gì đã tập. Thua thắng là một chuyện nhưng cái bố muốn chia sẻ với con là hãy chiến đấu, dám chiến đấu bằng tất cả những gì mình có.

Khem

Xe buýt
Em buồn cười mãi với bạn này:

echnikj

Xe container
Thưa các cụ, các mợ,

Con em, em đẻ ra, nuôi nấng, giáo dưỡng, yêu thương nhất mực. Nhưng mỗi đứa thực sự là mỗi thế giới, đôi khi ta tưởng thế giới đó thuộc về ta (khi nó chưa thuộc về người đàn bà khác :D), ta thuộc làu nó, ta nắm nó trong lòng bàn tay. Nhưng lại... đôi khi... không phải như vậy!

Cccm có hiểu con mình không? Có hay trò chuyện với chúng không? Có biết chúng muốn nói gì với mình không ạ?

Con giai em đây ạ:

:D
Chả biết thế nào nhưng con em 4 tuổi nó dạy được em khối thứ (dạy theo nghĩa đen thông thường nhé)

PeonyNguyen

Xe buýt
Con zai mợ Khem EQ cao đấy, hành văn mượt mà, hay viết tâm thư :)

pain

Xe ba gác
Con zai mợ Khem EQ cao đấy, hành văn mượt mà, hay viết tâm thư :)
Ồ ... hóa ra cụ cũng có nhận định như em. EQ cao giờ rất cần và cực kỳ cần cho một xã hội an bình. Theo em hóng hớt được thì một số Tập đoàn lớn giờ ngoài phần kiểm tra IQ thì họ cũng có bài kiểm tra EQ.

banmotnucuoi

Xe lăn
Em thì khác chút dù rất tán thành câu cuối của cụ. Em thì chỉ dạy f1 tính chiến đấu tức là đối mặt với khó khăn chứ đừng lùi bước. Em đã từng chia sẻ với cu cậu khi cậu mới bắt đầu tập taekwondo và bị Thày cử ra đấu. Cu cậu thấy khó và ngại, em động viên con cứ thẳng lưng mà lên sàn. Hãy nhìn thẳng vào mắt đối thủ, hãy đánh bằng tất cả sức và những gì đã tập. Thua thắng là một chuyện nhưng cái bố muốn chia sẻ với con là hãy chiến đấu, dám chiến đấu bằng tất cả những gì mình có.
Vâng cụ ạ có thể em sai nhưng cu cậu nhà cụ chủ chưa nhìn nhận đc vấn đề, nó đang nghĩ học tốt cho bố mẹ vui, chứ chưa nhìn thấy nó phải chiến đấu cho chính nó bằng năng lực mà nó có.
Cụ chủ nên động viên cháu “Bố mẹ ko buồn khi con ko đc học sinh giỏi mà Bố mẹ buồn vì con chưa tận dụng hết khả năng của con” trẻ con thay vì trách mắng thì nên khích lệ

pain

Xe ba gác
Vâng ạ, và đây nữa, cái mà chúng ta phải thực sự để tâm:

Em chả biết nói gì, hôm nay rảnh sau chuỗi lu bu mà đọc tới đây, chợt .... trầm!

Mợ có f1 thật tuyệt! Gắng giữ cho con phát triển theo hướng này nhá, đáng quý đấy!

PeonyNguyen

Xe buýt
Hai cái trên phải nghiêm túc xem lại phương pháp đó mợ. Nhưng em thấy mừng ở chỗ là con mợ vẫn chia sẻ, tâm sự và bày tỏ ý kiến. Đến khi nó im lặng nhẫn nhịn chịu đựng và thương tổn mà mình không biết. Lúc ấy mới khó

Vâng ạ, và đây nữa, cái mà chúng ta phải thực sự để tâm: