Copy N Paste về siêu xe, xe khủng, xe cỏ và xe buồn cười

37V_3737

Xe hơi
Khủng khiếp hơn cả những chiếc xe tải 18 bánh đồ sộ, đây là một con "quái vật" thực sự trong thế giới ô tô.

Nặng hơn 200 tấn khi chưa hề chở bất cứ thứ gì, có thể mang vác tới gần 600 tấn, cao 7,4m và dài 14,5m, đó là những thông số ấn tượng của chiếc xe tải siêu nặng Liebherr T 282B do hãng Liebherr của Đức chế tạo từ năm 2004. Loại xe này chuyên làm việc tại các khu vực mỏ và có hiệu suất bằng 60 xe tải thông thường.

Nhìn người thợ thật nhỏ bé khi đứng cạnh chiếc xe này.

Riêng phần động cơ diesel của xe đã nặng tới 10 tấn và có công suất 3.650 mã lực. Ngoài ra, nó còn có thêm 2 động cơ chạy điện đề phòng những khi hết nhiên liệu giữa lúc làm việc. Dù nặng nề nhưng nhờ có sức mạnh ghê gớm của động cơ mà Liebherr T 282B có thể tăng tốc tối đa ở mức 65km/h khi đã chở đầy hàng, một mức đáng nể với một chiếc xe to lớn như vậy.

Mặt hông của chiếc xe khổng lồ.

Vì có kích thước và trọng lượng quá đồ sộ, Liebherr T 282B không được phép lưu thông trên những con đường bình thường. Mỗi khi có khách hàng đặt mua, người ta sẽ chuyển xe tới dưới dạng phụ kiện tháo rời và lắp ráp lại khi chuyển tới.

2 chiếc xe tải cực lớn cũng chỉ chở được 1 phần thôi nhé.

Quá trình sản xuất Liebherr T 282B rất phức tạp và nhà máy của Liebherr tại bang Virginia, Mỹ (nơi sản xuất chiếc xe này) chỉ có thể thực hiện 4 đơn đặt hàng cùng lúc. Giá mỗi chiếc xe hiện tại dao động từ 4 tới 5 triệu USD tùy theo yêu cầu của khách hàng. Mức giá này đắt hơn tất cả các dòng siêu xe danh giá trên thế giới.

Muốn lên buồng lái phải trèo cầu thang khá dài.

Mặc dù đắt đỏ như vậy nhưng tiện nghi dành cho người lái chiếc xe khổng lồ này lại rất hạn chế. Nó không có dàn đĩa CD, không có máy điều hòa nhiệt độ trong buồng lái và hệ thống điều khiển rất phức tạp.

Ngay cả ống xả đôi cũng cực kỳ lớn.

Có một điểm thú vị nữa là chiếc xe này khá giống với loại xe tải khổng lồ xuất hiện trong phim Avatar. Không rõ đạo diễn James Cameron có tham khảo thực tế khi vẽ ra loại xe khai thác quặng trên hành tinh Pandora hay không?

Mẫu xe tải trong phim Avatar.
Bonus thêm ảnh bộ đôi quái vật đang làm việc.

Forcus

Xe tải
Em có thắc mắc hơi u tý
Sao xe khai thắc quặng lại cứ phải to thế nhỉ;
Vì so với khối lượng quặng chở thì khối lượng xe là quá lớn, liệu có lãng phí nhiên liệu không nhỉ?
Mà quặng thì cũng nặng như đá, xe chở đá có to thế đâu ạ?
Mong các bác giải đáp ạ

ngocquan2805

Xe buýt
Em có thắc mắc tí tại sao ở trên thì ghi (Liebherr T 282B do hãng Liebherr của Đức chế tạo)
Còn ở dưới thì lại như thế này ạh! (Quá trình sản xuất Liebherr T 282B rất phức tạp và nhà máy của Liebherr tại bang Virginia, Mỹ)
hay là C.ty của Đức nhưng lại đóng trên đất Mỹ nhỉ.8->

AloneGuy

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Em ko rõ tại sao nhưng mà trong hầm mỏ thì thường dùng những xe to như vậy! Như ở Hòn Gai, các xe tải toàn VOLVO to vật vã, trèo lên cabin cũng mỏi hết cả chân tay :D

Linhperfume

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Em có thắc mắc hơi u tý
Vì so với khối lượng quặng chở thì khối lượng xe là quá lớn, liệu có lãng phí nhiên liệu không nhỉ?
Mong các bác giải đáp ạ
dạ bá cáo cụ là người ta mua hiệu suất làm việc và hiệu quả của nó cụ ah! nó co hiệu quả hơn nhiều lần xe nhỏ thì người ta mới sx và có nơi cần. không có cái gì nó sx ra để vui. đặc biệt là khai thác quặng cụ ah! :)

Ducwagon

Xe tăng
Em có thắc mắc tí tại sao ở trên thì ghi (Liebherr T 282B do hãng Liebherr của Đức chế tạo)
Còn ở dưới thì lại như thế này ạh! (Quá trình sản xuất Liebherr T 282B rất phức tạp và nhà máy của Liebherr tại bang Virginia, Mỹ)
hay là C.ty của Đức nhưng lại đóng trên đất Mỹ nhỉ.8->
Chuẩn cụ ạ, hãng tại Đức, nhà máy sản xuất tại Virginia cụ ạ. Cứ nơi nào có nhu cầu nhiều và dài hạn thì nhà máy cũng loanh quanh thôi cụ ạ.

Thang_Bang_Anh

Xe tải
Em có thắc mắc hơi u tý
Mong các bác giải đáp ạ
dạ quặng ko phải nặng đâu mà là cực nặng cụ ạh, xe tải bình thường mà chở quặng thì gãy nhíp suốt ngày luôn đấy ạh.

MoonMax

Xe điện
Em dự là con này vô lăng trợ lực nằm trong gói full option.

gameover1107

Xe tăng
k có điều hòa thì làm việc ở mỏ kiểu gì

tboomo

Xe hơi
không biết là lúc mà thay lốp thì kích lấy ở đâu ra ~:>

hodovang

Xe máy
không có diều hòa a? khó tin nhẩy. ở quê em trước xe Benla và HD 40-60 tấn nhìn to vật vã.giờ có xe GAt và Volvo 80 tấn nhìn khủng khiếp lắm.không hiểu thằng này tải trọng thế nào?

avico

Xe điện
Website
www.avico.com.vn
không có diều hòa a? khó tin nhẩy. ở quê em trước xe Benla và HD 40-60 tấn nhìn to vật vã.giờ có xe GAt và Volvo 80 tấn nhìn khủng khiếp lắm.không hiểu thằng này tải trọng thế nào?
Cụ ko đọc ah
200T tự trọng và 600T tải

musso2000

Xe tải
trước nhìn thấy mấy con hd 785 đã khiếp lăm rồi h thấy con này choáng cụ ạ

blue_boy_1412

Xe hơi
em nghe lóy lái vôlăng mấy con này thuộc vào hạng nhẹ nhất TG \m/

zorrotran

Xe đạp
Trong 1 bộ phim của Thành Long e thấy ở cuối phim có 1 chiếc như thế này