[Funland] Covid-19 --- Chuyện những "cây cột điện" xứ người

Ammo

Xe máy
Đức căng quá Cụ nhỉ. Mai em chạy về Berlin có tý việc, tham khảo xem tình hình đi mấy cửa biên giới đường làng sang Séc có dễ ko, đi được có khi em chạy bà sang đấy chui vào chợ Sapa quật tá lả cho vui chứ bên này buồn bỏ bu.
Em có cô bạn đang sống ở Séc, theo email của cô ấy viết thì tình hình Séc tương đối còn ổn.

NGC

Xe buýt
Em giống tình trạng của cụ chủ top ... Dịch bệnh tùm lum mà ông CEO không chịu đóng cửa vin cớ hãng có khách hàng là Medical , Aerospace , Military ..nên thuộc dạng " essential businesses " - Vô làm thì mỗi ngày qua mỗi nhận email của customer " closed due to paramedic " rồi nhân viên thì call xin nghĩ lung tung xòe vì " sợ " vì hông ai chăm con, vì trên 65 tuổi ... điếc cả tai ...
Chưa hết , em đang phụ trách "training program " với schedule là 6 lớp - mới được có hai lớp hoàn tất chuơng trình thì lớp học bị "shutdown' vì không đủ điều kiện cho " social distancing " mà chuơng trình nầy deadline em phải hoàn tất trước tháng 6 để công ty chuẩn bị cho tổng audit .
Giờ thì không làm gì được , công chuyện thì vừa làm vừa ngáp, nhưng khi hết dịch thì vừa công việc ngập tràn, vừa training chắc há họng .
Nội cái màn ra vô , ngồi lên đứng xuống ...rửa tay bằng sanitizer, cồn riết muốn tróc bà hết da tay .

Đi làm , ngó qua ngó lại, hết việc, chuồn he he .. Về nhà thì ngồi không ngóc cổ ngóng ra sân- xem phim hoài cũng chán .
Em với ông anh rể , đục cái tường, trổ cánh cửa cái phòng " media room " nơi bọn em chơi bi-a , xem phim , Karaoke ... thẳng ra sân .. để làm room cách ly đễ lỡ xui nhà có ai bị thì có chổ để " nhốt riêng " ra ..
Mom em nhìn mà cứ hít hà , thế xấu mẹ cái tường ...nhưng em biết trong lòng bà ta lo lắng - tâm lý người già, làm kiểu đó khác nào trù bị bệnh - nhưng em cũng an ủi, xấu xíu nhưng độc , tự nhiên cái nhà có nguyên phòng bự chảng có lối đi riêng ha ha ha .

Vienxu

Xe tăng
Em có cô bạn đang sống ở Séc, theo email của cô ấy viết thì tình hình Séc tương đối còn ổn.
Ổn mà Cụ. Nói chung em thấy ổn nhất trong lúc này, mà người bản xứ cảm động trước sự giúp đỡ của công đồng mình lắm.

Xe Đầu Kéo

Xe lăn
Website
shopee.vn

Ammo

Xe máy
Ổn mà Cụ. Nói chung em thấy ổn nhất trong lúc này, mà người bản xứ cảm động trước sự giúp đỡ của công đồng mình lắm.
Yes. Cô ấy đóng cửa tiệm, ngồi nhà may khẩu trang tặng người khác.

Vienxu

Xe tăng
Yes. Cô ấy đóng cửa tiệm, ngồi nhà may khẩu trang tặng người khác.
Thì vợ em đây, mấy hôm nay khẩu trang khẩu chiếc bụi mù nhà lên. Em làu bàu nó lại bảo: “em làm để giàm nghiệp cho anh” muốn sút cho mấy phát mà sợ nó đuổi ra khỏi nhà. :(

DE.VN

Xe hơi
Thì vợ em đây, mấy hôm nay khẩu trang khẩu chiếc bụi mù nhà lên. Em làu bàu nó lại bảo: “em làm để giàm nghiệp cho anh” muốn sút cho mấy phát mà sợ nó đuổi ra khỏi nhà. :(
Cụ hạ hỏa với vợ tí đê , trời vẫn còn lạnh. Khéo cụ chưa kịp sút, thì Polizei nó đã đứng trước cửa. Vô gia cư tầm này chỉ có chết, vớ vẩn lại thêm cái trát 25.000 € nữa vì vi phạm luật giới nghiêm, thì đời cụ mờ, chưa kịp đi vì Covid, đã đi vì điên trước.

Vienxu

Xe tăng
Cụ hạ hỏa với vợ tí đê , trời vẫn còn lạnh. Khéo cụ chưa kịp sút, thì Polizei nó đã đứng trước cửa. Vô gia cư tầm này chỉ có chết, vớ vẩn lại thêm cái trát 25.000 € nữa vì vi phạm luật giới nghiêm, thì đời cụ mờ, chưa kịp đi vì Covid, đã đi vì điên trước.
Em nói nhỏ Cụ nghe: chém thế thôi chứ nhìn nó cặm cụi em cũng xông vào cắt với hút bụi đới. Đêm õng ẹo lại còn phải đấm lưng cơ ạ. Sáng nay nó thiếu dây chun, em lại gọi điện nói khó với ông bán kim chỉ, vải vóc ra mở cửa hàng bán cho mấy cuộn, tiện thể mua thêm ít vải.

Mr. Pomelo

Xe máy
So dì Cụ! Chắc Cụ người miền trong nên ko biết loại này, hình như người trỏng gọi là súng phốc ạ.
Cái này hồi nhỏ bọn em gọi là Ống thụt. Chơi sang lắm, toàn hái hoa mận làm đạn. Quê em Miền Tây.

DE.VN

Xe hơi
Em nói nhỏ Cụ nghe: chém thế thôi chứ nhìn nó cặm cụi em cũng xông vào cắt với hút bụi đới. Đêm õng ẹo lại còn phải đấm lưng cơ ạ. Sáng nay nó thiếu dây chun, em lại gọi điện nói khó với ông bán kim chỉ, vải vóc ra mở cửa hàng bán cho mấy cuộn, tiện thể mua thêm ít vải.
Respekt vợ, chồng cụ .~o)

Vienxu

Xe tăng
Respekt vợ, chồng cụ .~o)
Chúng em cám ơn Cụ. Làm được gì tốt cho mọi người lúc này thì nên làm Cụ nhỉ. Đại dịch này nguy hiểm thật đấy, nhưng cá nhân em cảm thấy may mắn vì được sống, chứng kiến thế giới loài người trải qua giai đoạn này.

Anhhungjp

Xe buýt
Bên Nhật bọn em thì sau khi tuyên bố hoãn Olympic, thì chính phủ, nhất là Tokyo đã bắt đầu xét nghiệm diện rộng và công bố con số thực. Đợt này thị trưởng Tokyo làm khá mạnh tay, quyết tâm dập dịch kể cả trường hợp phải lockdown. Hiện tại đã khuyến khích làm việc tại nhà, cuối tuần và ban đêm không ra ngoài, không tụ tập đông người, khuyến khích các cửa hàng đóng cửa (chưa bắt buộc). Nói chung là cuộc sống vẫn chưa ảnh hưởng mấy nhưng công việc thì ảnh hưởng nhiều. Từ giữa tháng 3 thì hầu hết khách hàng đều từ chối gặp, nên tình hình mấy tháng tiếp theo hơi bị ban căng.
Công ty bọn em chuyên làm phần mềm, có công ty offshore ở VN, tuy nhiên ở HN cũng đang căng đét khi tình hình có thể bị lockdown bất cứ lúc nào.

DE.VN

Xe hơi
Chúng em cám ơn Cụ. Làm được gì tốt cho mọi người lúc này thì nên làm Cụ nhỉ. Đại dịch này nguy hiểm thật đấy, nhưng cá nhân em cảm thấy may mắn vì được sống, chứng kiến thế giới loài người trải qua giai đoạn này.
Chính xác đó cụ. Chúc, vợ chồng cụ mạnh khỏe vượt qua giai đoạn này, để tiếp tục thực hiện những điều tốt tri ân quê hương thứ hai.