tridaulau

Xe tăng
Khác é o j phong trào kế hoạch nhỏ. Mỗi em bé 3,4kg giấy. Bố mẹ lại phải đi mua hoặc lên cơ quan lấy
Vùng xanh muốn giữ thì lại cấm dân nội bất xuất ngoại bất nhập thì mới xanh. Ko thì hô khẩu hiệu muôn năm muôn năm. Quyết giữ quyết giữ.
Em dị ứng mấy trò giả tạo. Mặc dù xét khía cạnh tinh thần tạo cảm giác êm ái hơn

Phương Nam 02

Xe máy
Thưa cụ là người hiểu biết thì đã rõ độ nguy hiểm của con virus này rồi ạ nói:
còn với dân lao động trình độ hạn chế thì họ chấp nhận chung sống và chiến đấu với virus vì không ra đường đi làm họ sẽ đói khổ, mà lỡ mắc covid thì nhà nước chữa bệnh miễn phí nên họ cũng chẳng sợ hãi lắm đâu[/B]. Thế nên chính quyền mới phải mạnh tay hạn chế quyền tự do đi lại của người dân, đồng thời quyết liệt xử phạt xử tù những trường hợp vi phạm phòng chống dịch nhằm hạn chế và đẩy lùi dịch bệnh.
Còn mong chờ ý thức tự giác của toàn dân thì chỉ là hoang tưởng.
Ngay cả nước Mỹ giờ này vẫn còn vài chục triệu người không thèm tiêm vaccine thì đừng mong chờ nhận thức của người dân là thống nhất.
Cụ nói như ....... Em chịu không biết ví với cái gì nữa . Thường thì trên diễn đàn gặp các bình luận như của cụ em sẽ lướt qua để tránh những tranh luận vớ vẩn . Nhưng đây là thớt em mở ra lên em sẽ trả lời cụ . Cụ nói dân lao động trình độ hạn chế phải ra đường trong chỉ thị 16 này để đỡ đói khổ hay sao ? Ra đường bây giờ kiếm tiền ở đâu hay bị phạt thêm ? Lại còn luận điệu “ lỡ mắc nhà nước chữa miễn phí lên ko sợ nữa” em viết thớt này là để những người nghĩ đơn giản như cụ đọc đấy . Cụ nghĩ tỉ lệ vài % tử vong và 15 => 20 % nặng để lại di chứng là ít hay sao ?

Chỉnh sửa cuối:

Huthasa

Xe lăn
mấy hôm trước thấy trên tivi và báo chí về các con ngõ 1 khu vực lập lên chốt chặn ở các của ra vào khu dân cư ko cho shipper hay người lạ vào khu vực đấy, e thấy cũng hay cũng là một ý tưởng hay khi mà các vùng xanh đấy đc kiểm soát tốt cho cư dân sống trong vùng xanh đấy đc đi lại trong vùng xanh 1 cách thoải mái.
hôm qua em khu nhà e bắt đầu tao lập vùng xanh, bác tổ trưởng có nói là chính người của khu phố cắt cử người trong ngõ luân phiên ra đứng canh chốt, nhưng có điều băn khoăn là những con người đấy chưa ai đc tiêm phòng cả ngày nào cũng phải tiếp xúc với rất nhiều shipper liệu như thế quá nguy hiểm cho các tình nguyên viên ra chốt canh hay ko mà các tình nguyện hầu như là các bác lớn tuổi trong khu phố.
chư kể em cứ nghĩ khi lập lên vùng xanh là những con người trong khu đấy đều đc xn âm tính với covid trước thì đấy mới đúng là vùng xanh, đây chỉ thấy thông báo lập chốt kiểm tra ra vào thế là xong, chẳng xn cho người dân gì cả
chốt thì cứ chốt ngày nào cũng có người trong con ngõ đấy đi làm ở đâu đấy trong thành phố này rồi chiều tối lại về nhà, liệu có chắc từng đấy con người đi làm họ có an toàn khi về nhà hay không.
ko có chốt thì họ đi về có tiếp xúc thì cũng chỉ trong phạm vi gd thôi chả may có lây nhiễm virus thì cũng ko phát tán đc ra cộng đồng
còn khi có chốt là người trong con ngõ tiếp xúc nói chuyện với nhau nhiều hơn tạo ra nguy cơ cao hơn
Nếu toàn dân tuân thủ giãn cách thì sẽ không đẻ ra lắm thứ khù khằm như kiểu giấy phường hoặc vùng xanh này. Nhưng vì không kiểm soát hết được nên IQ cao mới nghĩ ra lắm kiểu, mục đích để gây càng khó khăn trong việc đi lại, để cho ai thực sự cần mới mò ra đường.
Nếu em đc phép thì sẽ vẫn áp CT 16 bình thường. Các đội tuần tra lưu động kiểm tra bất chợt. Ông nào linh tinh nhốt luôn đến hết giãn cách mới phạt. Các siêu thị bán hàng theo kiểu lưu động và combo rau thịt, 100k, 200k..1 Nhân viên 1 lái xe 1 xe 1 tấn chắc phục vụ đc cả 1 phố.

haanhsun

Xe hơi
Sợ nhất các cụ tự tin đã được tiêm vaccine rồi mà chủ quan gây lây nhiễm bệnh cho những người chưa được tiêm hoặc không tiêm được (người già yếu, người bị phản ứng, trẻ em). Thứ nhất tiêm vaccine xong phải vài tuần mới có tác dụng phòng chống. Thứ hai một mũi vaccine đối với chủng Delta này chỉ có tác dụng phòng bệnh khoảng 50%, nếu tiếp xúc gần vẫn có khả năng nhiễm bệnh như thường. Thứ ba một khi đã nhiễm bệnh thì người đã tiêm vaccine vẫn lây bệnh cho người khác không khác gì các F0 khác. Nhà nước, cộng đồng không làm nghiêm việc giãn cách với những người đã tiêm vaccine thì dịch dây dưa khó mà hết, ảnh hưởng cả xã hội.
Chính xác, tháng trước ông hàng xóm nhà em đi tung tẩy khắp phố không đeo khẩu trang, mọi người nhắc thì tự hào khoe tiêm xong 2 mũi rồi thuốc Mẽo hẳn hoi... đúng là bó tay với thể loại này, ích kỷ và vô trách nhiệm :T

coquay

Xe container
Nếu toàn dân tuân thủ giãn cách thì sẽ không đẻ ra lắm thứ khù khằm như kiểu giấy phường hoặc vùng xanh này. Nhưng vì không kiểm soát hết được nên IQ cao mới nghĩ ra lắm kiểu, mục đích để gây càng khó khăn trong việc đi lại, để cho ai thực sự cần mới mò ra đường.
Nếu em đc phép thì sẽ vẫn áp CT 16 bình thường. Các đội tuần tra lưu động kiểm tra bất chợt. Ông nào linh tinh nhốt luôn đến hết giãn cách mới phạt. Các siêu thị bán hàng theo kiểu lưu động và combo rau thịt, 100k, 200k..1 Nhân viên 1 lái xe 1 xe 1 tấn chắc phục vụ đc cả 1 phố.
làm ddc như thế có phải ngon ko đây các ông ở trên chỉ thích ra phương án rồi áp luôn 1 cách bất ngờ oánh úp người dân, thấy ko hợp lý thì bỏ cho dân chúng nháo nhác đi ra phường xin giấy tờ

e cũng nghĩ dãn cách có 2 3 tuần thì cứ làm mấy cái combo thịt rau mỗi người đến mua 1 phần cho 4 ngày ăn là xong, chỉ cần tổ chức bán ờ phường là đc

vitngoc

Xe điện
Nên quy củ lại.
Chốt xanh mà có mấy cụ ngồi tám uống chè hay trẻ đạp xe chơi trong ngõ thì ko ổn.

Huthasa

Xe lăn
làm ddc như thế có phải ngon ko đây các ông ở trên chỉ thích ra phương án rồi áp luôn 1 cách bất ngờ oánh úp người dân, thấy ko hợp lý thì bỏ cho dân chúng nháo nhác đi ra phường xin giấy tờ

e cũng nghĩ dãn cách có 2 3 tuần thì cứ làm mấy cái combo thịt rau mỗi người đến mua 1 phần cho 4 ngày ăn là xong, chỉ cần tổ chức bán ờ phường là đc
1 xe 1 tấn chắc phải chở được 500 hộp combo, phục vụ ít nhất được 400 hộ 1 lượt. Cứ đi dọc phố, các hộ chuẩn bị sẵn đúng số tiền bỏ vào thùng, nhân viên phát đồ. Xe đi gõ kẻng như xe rác🤣

ThíchNhưngKhôngNhích

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chủ thớt nói có chia sẻ một vài hình ảnh để chứng minh hành trình thật. Vậy là có nhiều thứ cụ ấy không (dám) chia sẻ, dù nó không có gì khác ngoài cái gọi là sự thật.
Nhưng vài ba chú tiểu vào còm phá thớt.
Sự việc, diễn biến, góc nhìn với trường hợp của chủ thớt hay CCCM khác trực tiếp trong tình huống chỉ là phản ánh. Họ không bình luận. Cũng từ các tình huống đơn lẻ và hoàn toàn ngẫu nhiên này giúp cho việc phân tích đánh giá dễ hơn, thậm chí nó giúp cho các phân tích chính thống có thêm tư liệu ngoài cái mà họ kiếm được theo hệ thống(?).
Hy vọng cụ chủ thớt và CCCM update thêm, kệ mấy ku lái thớt hay còm chọc gậy bánh xe đi.
Cảm ơn cụ chủ thớt và CCCM.
Nếu cụ đánh đồng những nick vào đây bóc phốt các nick khác tung tin đồn nhảm cũng là phá thớt hay chọc gậy bánh xe thì không còn gì để bàn vì cái sự thật cụ muốn biết là sự thật tương tự như sự thật cụ đang nghe ... đồn.

Về thớt này, có thể chủ thớt đang nói lên sự thật nhưng là sự thật từ 1 góc nhìn rất nhỏ của cụ ấy chứ không phải là bức tranh toàn cảnh. Muốn nhìn thấy bức tranh toàn cảnh thì cần nhiều mảnh ghép cho nên em tôn trọng và ... không ý kiến.

Một sự thật muốn đưa ra thật khách quan phải cần được kiểm chứng (hay ít nhất là đừng thêm mắm dặm muối hoặc từ nguồn tin ... nghe nói). Em ở SG, em chỉ biết tại phường em ở và em đã kiểm chứng để so sánh với thông tin CQ đã đưa ra trên thông tin đại chúng để có đánh giá chung về mức độ chính xác (hiển nhiên là tương đối và lấy giả sử là phường em ở không có gì đặc biệt để chỉ nói đúng về phường em ở còn các nơi khác thì ... dấu diếm). Cụ thể ban đầu phường em ở có 3 nơi bị phong tỏa và đến hôm qua có mấy chục nơi bị phong tỏa đều được CQ thông báo không hề bỏ sót, dấu diếm (có đ/c phong tỏa thì muốn biết tình trạng tử vong đúng hay sai không khó :D ).

j23

Xe container
Cháu nghe báo VN nhiều Vaccine từ tháng 5 rồi ah. Thỉnh thoảng lại lòi thêm ít vướng khâu a,b,c là hoà luôn. Tiêm được đủ cho dân cần 200 tr liều ( giả định ai cũng phải tiêm ), con số cực lớn :(
Ko đến đâu cụ, tối đa tiêm đc 85% dân số thôi, kinh nghiệm trước giờ đều vậy, vì:
1. Số người không chịu tiêm, nói thẳng là họ phản đối
2. Số người không tiêm được do bệnh lý và bệnh nền.
3. Số người tiêm xong mũi 1 ko chịu tiêm mũi 2, vì nhiều lý do lý trấu :))
4. Nguyên nhân khác..

Phương Nam 02

Xe máy
Ko chừa đâu ạ. Vì cái này dễ có di chứng. Cụ thử hỏi e cụ xem hơi thở có được thông suốt thoải mái như xưa ko. Hít thật mạnh rồi thở ra thật mạnh cảm giác sao.
Chính xác là hít sâu , xong giữ trong ngực như nén khí để nặn thì biết ngay a

ThíchNhưngKhôngNhích

[Tịch thu bằng lái]
Em coi cụ ấy viết là riêng tư 1 case cũng như cụ nói phường cụ thôi. Không thể phán xét về thông tin cụ ấy đưa hay thông tin cụ đưa. Cụ còn nói không có hình ảnh minh họa thì lại càng chỉ biết vậy thôi.
Vừa chụp xong, không 1 bóng người vậy cụ có tin là SG tuyệt đối nghiêm túc giãn cách không? Hiển nhiên không vì đây chỉ là 1 khoảnh khắc và ở 1 góc rất nhỏ của SG :D

DidiLe

Xe container
Người OF
Em đồng ý với cụ, nói ra thì nhiều cụ tự ái đây là thớt tự thuật của người ta rất cần cho những người muốn biết thông tin ăn ở, đi lại như thế nào vì hiện có người thân trong đó, nhiều cụ vào toàn luyên thuyên tin không đâu làm loãng thớt, chủ thớt mất hứng.
Tại sao mà phải hứng hay mất hứng hả cụ, cứ nói đúng hay viết đúng thì sẽ được trân trọng, ông mốt min thì làm việc của ông ấy, vi phạm thì treo bàn phím.

xecho rac

Xe điện
Các cụ ạ ! Mở thớt này em chỉ muốn kể cậu chuyện nhẹ nhàng nhất . Để tránh kích động một số cụ ,sẽ có những bình luận quá khích . Làm ảnh hưởng đến thớt cũng như đến diễn đàn . Nhưng hình như các cụ đọc lướt qua không sâu chuỗi lại lên ko hiểu ý em .
Các cụ đọc thì ngay ở đầu thớt đã nói sau khi bạn đầu tiên mắc . Nhóm thứ hai gọi đến 6 ngày y tế mới sắp xếp xuống dc . Và hai ngày sau mới đi điều trị vậy là nói lên sự quá tải đúng không a ? Và khi em vào cũng đi được ngay đến viện dã chiến và gặp được những người phụ trách ở đó . Vậy là em cũng có một vài mối quan hệ quen biết phải ko a ? Và khi em kể hỗ trợ bệnh viện dã chiến vài thứ lặt vặt . Thì các cụ cũng nên hiểu là , bệnh viện rất thiếu những trang thiết bị ( các cụ nghĩ sẽ thấy thôi bình thường còn thiếu thốn nằm ghép bây giờ thêm 100 ngàn bệnh nhân nữa , lấy đâu ra) . Rồi đến khi , những bạn còn lại trong công ty em dương tính . Bên em đứng trước lựa chọn như bao người dân khác là có đi bệnh viện hay không ? Ở đây có hai lựa chọn ;
1 ; đi viện thì tiếp tục gọi và nhờ vả để đi sớm . Cơ sở vật chất và sinh hoạt ở viện sẽ kém nhưng khi trở nặng có khả năng được đưa lên điều trị tầng cao hơn
2, không đi viện : tự chữa ở nhà mua thuốc và những gì có thể để tự chữa cho mình . Ở nhà thì thuốc đầy đủ và điều kiện sinh hoạt tốt hơn . Nhưng nếu trở nặng thì không thể đưa đến tháp điều trị cao hơn được .
Và như các cụ thấy . Bên em đã có những người trực tiếp đi viện và cũng có một vài mối quan hệ để tham vấn . Vậy mà bên em trọn phương án tự điều trị tại nhà .Chọn phương án này là em chấp nhận nếu các bạn trở nặng là do số trời . Chính vì vậy mà khi chụp hai máy tạo oxi lòng em chống rỗng vậy đó .
em chỉ muốn viết vậy để các cụ đọc và hiểu rằng điều kiện điều trị đang rất khó khăn .
Và những người điều trị tại nhà như bên em là rất nhiều ( những người này không không được công bố trên các bản tin) lên con số mới đi ngang là vây
Chúc cụ chủ và các anh em đồng nghiệp của cụ khoẻ mạnh, cám ơn bài viết của cụ !

ThíchNhưngKhôngNhích

[Tịch thu bằng lái]
Khi em em nói là case riêng, cụ có vẻ thích chọc là đúng còn gì.
Chả trách nào giẫy như đỉa phải vôi.
E vừa ngó 1 cái thớt hanoi 12/8 ra đường....
Tất nhiên ngõ em chả có ma nào, nhưng em ko bảo hanoi ngon hay dở.
Em đang trả lời rất lịch sự với cụ thì chọc chỗ nào và giẫy chỗ nào? Cụ đang nói chính cụ bằng còm đầu tiên đấy :D

ThíchNhưngKhôngNhích

[Tịch thu bằng lái]
Cái chính là cái cụ nói thì người khác lại không cần.
Em có nhiều còm ngược dòng, thớt này mới có 1, thớt tổng hợp có vài câu. Rất bình thường. Nhưng có thứ em cần thông tin sớm chứ em chả cần kết quả phường thông báo điểm abc đã phong tỏa. Thí dụ ở còm này:
.
Vậy nhé cụ, làm loãng thớt là đã bị cụ Túng Tiền nhắc ở trên rồi.
Cụ lại tự cho mình cái quyền đại diện người khác y như còm cụ phê phán người khác phá thớt bằng một còm chẳng có nội dung gì ngoài nội dung phê phán người khác (phá thớt còn rõ ràng hơn). Nhưng thôi, mỗi nick của em có tự quy định riêng về đối tượng tranh luận nên em xin dừng để tránh loãng thớt :D

cairong_2011

Xe container
Hàng để trên bàn sau đó mọi người xuống lấy thì vô tình lại thành chỗ tụ trung đông người nếu ko kiểm soát được.
Có BV trông và nhắc chứ ko phải để đó ai muốn lấy gì thì lấy.Hơn nữa dân cũng cảnh giác chỉ từng người 1 vào, kể cả đi thang máy

cairong_2011

Xe container
Hôm nay em mới ra đường từ CN đến giờ để đến CQ xem tình hình. Đường có vắng, nhưng có vẻ ko vắng như trước. Em vẫn thấy trên đường có các TN đèo nhau đi (mặc quần đùi, áo phông). Có nhà thì thấy bố mẹ cùng con đèo nhau và con ngồi ko có biểu hiện ốm, sốt. Có cụ đeo khẩu trang, quần short+may ô đi xe đạp rất chậm dãi. Chẳng hiểu thế nào. Mình thì cần ra đường rồi về. Còn có người cứ thích ra lượn.

muadulich

Xe tăng
Website
www.muadulich.com
Tổ dân cư chỗ em quyên góp được kha khá, hôm kia bác tổ trưởng công bố được gần 30 triệu tiền ủng hộ rồi.
Đã test covid âm tính, tiêm vaccine.
Bà con rất hăng hái trực chốt, văn minh, an toàn, giữ khoảng cách
Ship đến thì để đồ từ xa xong người trong khu ra mà lấy. Ai đi đâu khai báo đầy đủ.

Xe xĩ xic

Xe hơi
lập đội vùng kín thì hợp lý hơn