[Funland] Covid-19: Tại sao chết nhanh, chết nhiều - chia sẻ của F0 là Ofers

congthuong

Xe tăng
Tùy cụ thôi. Em làm clip để review và biết là em không chém ẩu. Em dùng 2 loại nên biết cái nào chuẩn hơn cái nào và nói thật, cầm cái máy Medisana rồi đến lúc cầm cái máy TQ thấy chán hẳn. Chưa nói đến việc dùng chừng 1 thời gian là cái chốt bản lề bị rớt ra ngoài. Trong hình là cái em dùng hơn 2 tuần đã phải buộc dây chun vì bị rơi cái chốt bản lề.

Cái đó là độ hoàn thiện thôi, không quan trọng bằng chỉ số chính xác hay không.

medisana PM100 xịn hơn không phải bàn cãi. Nhưng xét độ chính xác cũng chỉ là +/- 2% thôi cụ nhé.

Nên cũng chả phải thần thánh gì lắm đâu cụ .

Hàng TQ nhiều con thông số kỹ thuật có sai số trong khoảng +/- 1%.

Cũng giống như kẹp nhiệt kế : loại điện tử đa phần sai số lớn hơn kẹp thủy ngân cổ điển.

fanmu1234567

Xe tải
Em vừa làm clip so sánh đây nhé.
Clip 2 khi 2 máy đổi ngón tay cho nhau.

Sẵn gặ[ cụ ở đây em hỏi, vụ khu đất của cụ ở Thủ Thiêm năm ngoái cụ kể, kiện cáo thế nào rồi, có được đền bù thỏa đáng, hoặc trả lại đất không.

Em đọc báo thấy bảo 1 số khu đất khiếu nại vẫn nằm trong khu vực giải tỏa, nên không có cơ sở giải quyết khiếu nại, lo cho khu đất của cụ.

Cũng theo Thanh tra Chính phủ, căn cứ vào Bản đồ hành chính Quận 2 (nay thuộc thành phố Thủ Đức), trên cơ sở đối chiếu với ranh quy hoạch Khu đô thị mới Thủ Thiêm cho thấy vị trí, ranh giới nhà, đất của các hộ dân khiếu nại đều nằm trong ranh quy hoạch Khu đô thị mới Thủ Thiêm. Việc người dân căn cứ vào những việc làm không đúng của UBND TP Hồ Chí Minh về sơ đồ khu vực không bán nhà thuộc sở hữu nhà nước trên địa bàn Quận 2 kèm theo Quyết định số 255/QĐ-UB-QLĐT để khiếu nại về ranh quy hoạch Khu đô thị mới Thu Thiêm là không có cơ sở để xem xét giai quyết.

Báo đi cụ hehehe. Em vừa quay clip các f0 tự đi ra ngoài đường lớn đón xe đưa đi cách ly. Cụ nên nhớ tất cả những người này đều là f0 có triệu chứng rõ rệt rồi mà họ thả cho đi tự do trong khu dân cư. Ai cũng mệt mỏi, vật vã. Nên em mới nói cccm bớt tô hồng thực trạng ở SG đi nhé!

Úi trời ơi. Đi lại ra vào nhộn nhịp quá, chẳng bù cho HN, mấy hôm giãn cách tháng 8, vắng tanh, vắng ngắt. Mà chẳng thấy có chốt ngõ, chốt xóm nào cụ nhỉ 😂

DaDieuchienxu

Xe điện
Cụ ơi. 5 người nhà em vừa trải qua f0. Các clip đo spo2 của em và người nhà đều có chỉ số đo thấp từ 82-88 có nghĩa là dưới 90, em đã post lên thớt này. Vậy mà cụ cứ khăng khăng lý thuyết suông là thế nào nhỉ? Ngay cả tin nhắn gửi cho 2 bác sỹ ở tuyến đầu chống covid mà em trao đổi với họ cũng đã post lên rồi. Cái máy Krober-O2 của em so với các máy tạo oxy bán tràn lan trên mạng giá 5tr-20tr khác nhau xa lắm. Cụ tìm hiểu 1 chút đi rồi chém. Em ở SG chứ không phải ở HN, em ở vùng đỏ, vùng nguy hiểm nhất của SG, xung quanh nhà em tất cả đều f0.
Các cụ cứ ngồi xa nghe hóng rồi phán, trong khi người ngồi trong cuộc nói thì các cụ lại không tin.
Theo mình, cụ ko cần phải thanh minh hoặc chứng minh gì cả.
Ko ai đem tính mạng bản thân & cả GĐ để kinh doanh cả!
Cụ đã chia sẻ ~ gì cụ & GĐ đã & đang cảm nhận, đang bị ảnh hưởng ít nhiều từ đại dịch Covid để mọi người hình dung, từ đó, nếu ai có lâm vào hoàn cảnh tương tự cũng có thể tham khảo, còn tin hay ko, áp dụng ntn thì tùy thôi.

Sói nhỏ

Chã!
Cảm ơn cụ.cho em cập Nhật mới nhất 05 phút trước,nhân viên phòng y tế lưu động vừa gọi hỏi thăm,ở nhà có nhiệt kế không?có thiết bị đo ô xy không? Nhà có mấy phòng vệ sinh? Em trả lời không có,chỉ có 01 nhà vệ sinh,sau đó họ báo với em là ngày mai sẽ đưa em đi cách ly tập trung ở 01 trường tiểu học gần nhà em (chưa đến 1 km) như vậy tốt hơn cho vợ +con em.không biết ở trong đó có mạng để em cập Nhật cho các cụ không.
Chúc cụ an lành và nhanh hồi phục.

khongthuphi

Xe điện
Cái đó là độ hoàn thiện thôi, không quan trọng bằng chỉ số chính xác hay không.

medisana PM100 xịn hơn không phải bàn cãi. Nhưng xét độ chính xác cũng chỉ là +/- 2% thôi cụ nhé.

Nên cũng chả phải thần thánh gì lắm đâu cụ .

Hàng TQ nhiều con thông số kỹ thuật có sai số trong khoảng +/- 1%.

Cũng giống như kẹp nhiệt kế : loại điện tử đa phần sai số lớn hơn kẹp thủy ngân cổ điển.
Đây cụ. Theo cụ khi xem chỉ số nhịp tim 238/phut và spo2 96% của cái máy TQ này cụ có hoang mang không.
Bạn này 33 tuổi khỏe mạnh bị F0 ngày 5/9. Bạn ấy sắm máy này 300K, về cặp đo thì cho chỉ số này, bạn ấy đã gọi điện và mình phải mang cho bạn ấy mượn máy spo2 khác để đo. Mấy cái máy noname của TQ thì đừng tin vào thông số kỹ thuật mà nó quảng cáo.

M3_DNG

Xe hơi
Cụ đã chia sẻ ~ gì cụ & GĐ đã & đang cảm nhận, đang bị ảnh hưởng ít nhiều từ đại dịch Covid để mọi người hình dung, từ đó, nếu ai có lâm vào hoàn cảnh tương tự cũng có thể tham khảo, còn tin hay ko, áp dụng ntn thì tùy thôi.
Quá đúng luôn!
PS: Cám ơn cụ chủ thớt thông tin!

khongthuphi

Xe điện
Sẵn gặ[ cụ ở đây em hỏi, vụ khu đất của cụ ở Thủ Thiêm năm ngoái cụ kể, kiện cáo thế nào rồi, có được đền bù thỏa đáng, hoặc trả lại đất không.

Em đọc báo thấy bảo 1 số khu đất khiếu nại vẫn nằm trong khu vực giải tỏa, nên không có cơ sở giải quyết khiếu nại, lo cho khu đất của cụ.

Cũng theo Thanh tra Chính phủ, căn cứ vào Bản đồ hành chính Quận 2 (nay thuộc thành phố Thủ Đức), trên cơ sở đối chiếu với ranh quy hoạch Khu đô thị mới Thủ Thiêm cho thấy vị trí, ranh giới nhà, đất của các hộ dân khiếu nại đều nằm trong ranh quy hoạch Khu đô thị mới Thủ Thiêm. Việc người dân căn cứ vào những việc làm không đúng của UBND TP Hồ Chí Minh về sơ đồ khu vực không bán nhà thuộc sở hữu nhà nước trên địa bàn Quận 2 kèm theo Quyết định số 255/QĐ-UB-QLĐT để khiếu nại về ranh quy hoạch Khu đô thị mới Thu Thiêm là không có cơ sở để xem xét giai quyết.
Cảm ơn cụ nhé! Tình hình vẫn chưa được giải quyết cụ ạ. Tháng 5 vừa rồi em mới sửa chữa lại căn nhà và cho công nhân xây dựng thuê ở để đi làm khu đô thị mới Thủ thiêm.
Đợt sửa chữa đó cũng quậy nhau với ubnd phường 1 trận tơi bời hehe. Cuối cùng phải chấp nhận cho em làm!

fanmu1234567

Xe tải
Đúng rồi, em đang nói hiện tại còn quá khứ đau buồn thấy không cần thiết nhắc đi nhắc lại.
Phải nhắc đi nhắc lại nhiều lần, để thấy nỗi đau của SG. Đến 20/9 SG chết 13 ngàn người trong 3 tháng có hơn 1000 trẻ bị mồ côi.

Các tỉnh nên lấy số liệu và cách làm của SG để rút kinh nghiệm

Hôm qua nhìn clip dân HN ra ngòai đường đón trung thu mà kinh. Em nghĩ 3 tháng nữa sẽ có kết quả xem HN chống dịch như thế nào.

HN đã lên phương án chuẩn bị 400 đội khám chữa bệnh lưu động và 200 xe cấp cứu cho BN covid chưa nhỉ?

congthuong

Xe tăng
Đây cụ. Theo cụ khi xem chỉ số nhịp tim 238/phut và spo2 96% của cái máy TQ này cụ có hoang mang không.
Bạn này 33 tuổi khỏe mạnh bị F0 ngày 5/9. Bạn ấy sắm máy này 300K, về cặp đo thì cho chỉ số này, bạn ấy đã gọi điện và mình phải mang cho bạn ấy mượn máy spo2 khác để đo. Mấy cái máy noname của TQ thì đừng tin vào thông số kỹ thuật mà nó quảng cáo.

Máy này thì tệ thật, nhưng cái cụ cầm trên tay quay video thì chính xác đấy.

Vậy nên không có nghĩa là máy dưới triệu là không dùng được. Tốt nhất mua loại bảo hành dài, có tên tuổi.

bomong

Xe tăng
Tóm lại trong tháng 7 và tháng 8, việc cấp cứu và hỗ trợ cho BV covid chưa được nhập viện có rất nhiều bất cập.

Thằng bạn em ở quận 8, vợ là F0 đi nằm viện, thằng con là F1 bị cách ly. Ngày 13/7 buổi sáng bạn em bị sốt, chiều khó thở, vợ Đt hơn 10 BV không chỗ nào điều xe cấp cứu đến đón. Họ trả lời là BN tự đi vì không còn xe cấp cứu, trong khi đó grab car đã bị cấm thì đi bằng gì. Đến tối thì nó chết.

Em nghĩ giá mà gia đình nó trang bị được như gia đình cụ, thì nó đã không chết.

Tóm lại, trước khi tin CQ thì nên tin chính mình, nếu ai đủ khả năng kinh tế thì nên tự trang bị những dụng cụ y tế cần thiết như cụ
Xin giải thích thêm
Tháng 7 th 8 ở sg các bv quá tải, người dân không thể đi cấp cứu được, có xe cá nhân chở đi caqc bv cũng quay về, bv không nhận.

Trong điều kiện gđ ở nhà trang bị thuốc, bình oxy, có đủ thì cơ hội thoát chết lớn hơn, tùy mức độ trở nặng của bệnh, khó đánh giá.

fanmu1234567

Xe tải
Chỉ có dân đang sống ở SG như chủ thớt, cụ, và em mới cảm nhận được sự thê thảm,

Dân Bắc chưa thấy gì, nên có vẻ không tin và lạc quan lắm.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Phải nhắc đi nhắc lại nhiều lần, để thấy nỗi đau của SG. Đến 20/9 SG chết 13 ngàn người trong 3 tháng có hơn 1000 trẻ bị mồ côi.

Các tỉnh nên lấy số liệu và cách làm của SG để rút kinh nghiệm

Hôm qua nhìn clip dân HN ra ngòai đường đón trung thu mà kinh. Em nghĩ 3 tháng nữa sẽ có kết quả xem HN chống dịch như thế nào.

HN đã lên phương án chuẩn bị 400 đội khám chữa bệnh lưu động và 200 xe cấp cứu cho BN covid chưa nhỉ?
Cụ cứ tự nhiên còn em nhìn vào hiện tại để chuẩn bị tinh thần thôi chứ cứ nhìn về quá khứ thì chỉ tổ bi quan trong khi tình trạng thực tế đã sáng sủa hơn nhiều.

fanmu1234567

Xe tải
Xin giải thích thêm
Tháng 7 th 8 ở sg các bv quá tải, người dân không thể đi cấp cứu được, có xe cá nhân chở đi caqc bv cũng quay về, bv không nhận.

Trong điều kiện gđ ở nhà trang bị thuốc, bình oxy, có đủ thì cơ hội thoát chết lớn hơn, tùy mức độ trở nặng của bệnh, khó đánh giá.
SPO2 tụt dưới 90% khoảng 5-6 tiếng mà không được hỗ trợ thở oxy, thì khả năng cao là toi.

Vậy nên bình oxy lưu động phải được trang bị thật nhiều để hỗ trợ cho BV nằm tại nhà

Jinzin

Xe điện
Thớt này hay và bổ ích quá, em đánh dấu đọc dần
Chúc cụ chủ sớm bình phục!

DaDieuchienxu

Xe điện
Chỉ có dân đang sống ở SG như chủ thớt, cụ, và em mới cảm nhận được sự thê thảm,
Vâng cụ, sự thực đôi khi chỉ nhìn qua ảnh, clip....cũng chưa cảm nhận đc sự khốc liệt mà thực tế đem lại. Phải chứng kiến cảnh đám tang đi ngang qua nhà mỗi ngày (cách nay tầm 3 tuần), nghe tiếng gào khóc thương của thân nhân người đã khuất ở xa xa vì ko đc phép đến gần....) mới đau lòng cho họ.
P/s: Theo mình, cụ nên xóa hàng dưới đi, kẻo lại cãi nhau.
Xin nợ cụ ly riệu đồng cảm.

khongthuphi

Xe điện
Cụ cứ tự nhiên còn em nhìn vào hiện tại để chuẩn bị tinh thần thôi chứ cứ nhìn về quá khứ thì chỉ tổ bi quan trong khi tình trạng thực tế đã sáng sủa hơn nhiều.
Cụ ơi, quá khứ cái gì, ngay lúc này đây cụ. Đang gom hàng mấy trăm con người f0 đi cách ly mà chưa biết phân bố về đâu đây này.
Em chỉ mong mọi người đừng mất cảnh giác, đừng chủ quan xem nhẹ covid thôi. Ai chẳng muốn bình yên. Nhưng thực tế còn khắc nghiệt lắm cụ ạ. SG còn khốn đốn chưa qua được đâu.

DidiLe

Xe container
Người OF
Cụ nói chung chung thế thì kể làm gì, vấn đề là cái máy loại nào, mua máy như cụ thớt thì dùng được khi hen suyễn chứ dùng điều trị bệnh nhân covid nặng thì không dám đâu, em không hy vọng được may mắn như cụ ý .
Em biết chung chung và nói chung chung thôi ạ, Còn đâu để BS nói chứ.

DaDieuchienxu

Xe điện
Khu nhà em cũng chết 2 người tại nhà, y tế đến xịt khuẩn. Nhưng 2 gia đình này không bị bốc đi BV có lẽ do quá tải, chỉ thấy chăng dây trước nh.
Em có người quen làm BV covid nên em nắm tình hình khá sát,
1 thằng bạn em chết vì khó thở nhưng không được đi cấp cứu kịp thời, đồng nghiệp của em đã về hưu tiêm 1 mũi thì chết cả 2 VC dù đã nhập viện điều trị
Xin thành thật chia buồn vs những trường hợp cụ vừa nêu.
Đầu tháng 8 là cao điểm, số nạn nhân Covid tăng vọt khiến các BV ko thể kham nổi lượng bệnh nhân ùn ùn đưa vào. Các BS, điều dưỡng cũng ko muốn từ chối nhận bệnh, nhưng cơ sở vật chất có hạn, họ biết phải làm sao?
Hôm qua, xóm mình có 5 GĐ đc xuất viện, cả xóm đều vui chung vs họ.
Chỉ có ~ người từ Quỷ môn quan trở về mới hiểu đc cuộc sống đáng quý ntn?

7vienngocrong

Xe buýt
Cụ nào đó nghi ngờ chủ top này nọ thật là bậy k hiểu tình hình SG rồi. Lúc đầu dịch mọi thứ rối tung, đến cái ống C sủi còn hút hàng. Nhà e đi mấy tiệm thuốc mua k có phải nhờ quê gởi SMS khẩn cấp vào, vài ngày sau ra lại tiệm thuốc thì có. Máy đo SPo2 thì nhảy giá liên tục, em mua sớm giá 800k vài ngày sau hàng đó lên 1tr2. Riêng máy thở oxy cụ chủ top nhà giàu chơi hàng giá cao, chứ hàng TQ giá 15tr máy lúc đó hút hàng kinh khủng, k quen biết đố mua được. Bạn em 1 doanh nghiệp dược mua giùm cho bạn bè người quen đăng ký lúc tháng 7 mà 15 ngày mới có hàng. Còn hàng xịn như chủ top khó mua cực kỳ luôn nếu ở tháng 7. E có máy đo huyết áp Spo2 và nhiệt kế. E k mua máy tạo oxy vì ít tiền và biết đám bạn có rồi, lỡ gì mình mượn với nhà e gần bv dã chiến, nếu xui lếch qua. Vậy mà giữa tháng 8 con e bệnh, k phải covid nhưng đo huyết áp tụt nên phải đưa đi nhi đồng nhập viện nằm cấp cứu cả tuần. Em k muốn kể chứ cảnh đi viện và cấp cứu con e thời covid rụng rời chân tay, vc e ôm con chạy thông chốt la lên cho người ta né đường để đến bv nhanh nhất. Bà con họ hàng bạn bè e nghe tin ai nấy cũng lo cho con e với e. Đi bv giữa lúc đỉnh dịch mà e mới tiẻm vx vài ngày nói thật e k có thời gian để lo sợ nguy cơ covid mà sợ con e có mệnh hệ gì. Nhập viện cấp cứu mà phải đợi test pcr xong mới được cấp cứu chuyên sâu, trước đó chỉ tạm nhập uống thuốc nằm chờ. Sau 6h hồ mới có kết quả test rồi nhập vô khoa để cấp cứu, truyền thuốc truyền máu này nọ, bs yêu cầu kêu người nhà chuẩn bị để hiến máu cho nó. Bình thường hô phát bao người chạy đến cho máu, giờ covid người xung phong k đúng nhóm máu, người có trùng nhóm máu thì vướng này nọ. cuối cùng 2 người cho máu cộng với bv có ít là đủ. Em nói 2 từ đơn giản để diễn tả "kinh khủng". Quá tải, e chở con vào bv gần nhà thấy người ta cấp cứu covid tràn ra sân bv, bs k nhận cấp cứu con e. Đó là những ngày tháng k thể nào quên.