[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 7

Các cụ đã được tiêm Vaccine chưa?

• Tổng bình chọn
    950

Yeuphunu

Xe điện
Sợ thật, nhìn cậu này thuộc diện có tập tành mà còn nặng vậy, dân văn phòng lẻo khoẻo chắc khó trụ được.
Hên xui thôi cụ, nhiều người yếu lại vượt qua dễ dàng.
Nói chung cứ thận trọng thì hơn, đề phòng để không mắc thì tốt nhất.
Tất nhiên với ổ dịch như SG thì rất khó phòng.

Nguồn ngoại tệ kiều hối gửi về VN có thể coi như nguồn viện trợ (phi chính phủ) không hoàn lại... và phần lớn được sử dụng để đầu tư+ tiêu dùng...==>> trực + gián tiếp giúp KT phát triển & tăng thu ngân sách...:-/
Mời CC tham khảo thêm: Kiều hối là gì? Tổng hợp các lợi ích quan trọng của kiều hối
linh liếc gì, bản chất là nn chả được mẹ gì từ kiều hối. Kiều hối còn làm tăng giá bđs vì vk nhờ mua hộ chứ có cho không thân nhân ở Vn đâu.

kimma

Xe điện
Cụ kimma đâu rồi?
Cứ nói cảm tính xong người đi dẫn chứng lại lặn mất vậy.
Ah, Tôi không lặn, mà tôi đi ngủ do cách biệt thời gian giũa Eu và VN . Tôi đi làm hãng, vợ tôi là chủ tiệm. Họ giới nghiêm 1 khoảng cách nhất định từ 10h tối đến 4h sáng . chỉ đc phép 4 người trưởng thành đến thăm. Eu có hàng chục nc khác nhau. Mỗi nc 1 luật khác nhau, không phải cứ thấy Eu là gom sạch cả vào. giãn cách hay phong tỏa 24/24 giờ Cụ hiểu chưa ? và còn có muốn hỏi gì nữa không ?

Marie Lee

Xe buýt
thậm chí có thời gian còn khuyên người dân ko nên đổ xô đi mua máy nữa ạ. sau khi quá tải cho chăm sóc tại nhà mới kêu gọi tự theo dõi đo máy nhưng rất nhiều người ko có máy để đo và ra đi
có cảm giác như sợ dân biết nhiều thì mất vai trò hay sao ấy
Cụ lại chụp mũ cho chính quyền rồi. Chỉ số Oxy máu báo chí viết đầy từ cách đây 4-5 tháng khi tỷ lệ tử vong bơi chủng Delta tăng mạnh.

safenoodles

Xe cút kít
Cụ chủ thớt có bị bệnh nền không ạ? Bạn em ở SG nhiễm covid khi chưa tiêm mũi vaccine nào nhưng tự khỏi sau 10 ngày ạ.

Quan trọng là tinh thần mạnh mẽ, không sợ hãi và lạc quan ạ.

huyhung123

Xe điện
linh liếc gì, bản chất là nn chả được mẹ gì từ kiều hối. Kiều hối còn làm tăng giá bđs vì vk nhờ mua hộ chứ có cho không thân nhân ở Vn đâu.
Cầm tiền mua BDS thì NN thu dc thuế, tiền vào lưu thông nuôi sống nhiều người ở nhiều ngành nghề.

Thichtranduy

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói chuẩn, 3 đợt trước mình làm rất tốt rồi nhưng đợt này gặp quả chủng mới lây lan quá nhanh và độc lực cao thì mới vỡ trận vì chưa phủ được vaxcin. Đến như thằng Úc dân loanh quanh có 20tr, giầu gấp bao nhiêu lần mình lại là đệ cứng của anh Mẽo mà vừa rồi còn phải vay 1tr liều khẩn cấp từ Sing mà nhiều thằng cứ bi bô là sao Việt Nam không tiêm sớm? Vaxcin ko có thì tiêm bằng niềm tin?
Không có vaccin sớm vì VN ta khôn quá.
Đi mua vaccin thì đàm phán giá rẻ và yêu cầu chuyển giao công nghệ. Khôn thế thì mua thế nào được.
Sau khi bị toang hết tự hào ngạo nghễ thì mới cuống lên đi xin các nước khác vaccin ( gọi mỹ miều là ngoại giao vaccin) .

Hai Toan

Xe container
Em nghĩ rằng cấp thẻ xanh cho người tiêm 1 mũi không ổn, vì họ vẫn có thể nhiễm bệnh và lây cho người khác. Thậm chí người tiêm 2 mũi vẫn lây cho người khác.

Tốt nhất là tiêm tối thiểu 70% dân số 2 mũi rồi mới nên mở cửa bình thường
Đến bao giờ mình mới có nhiều VX đến thế cụ ơi,liệu cơm gắp mắm thôi,CP đang đi vận động để xin,vay,mua bất cứ loại nào có thể.

danshari

Xe tải
Rất nhiều trường hợp người khoẻ mạnh bình thường, tuổi tầm 20-40, nhưng khi phát hiện dương tính covid thì không kịp cứu. Chỉ sau 1 giấc ngủ là tự chìm vào hôn mê sâu và tử vong sau đó. Những trường hợp này do chủ quan, không theo dõi spo2, khi triệu chứng rõ ràng thì bệnh đã quá nặng.
Khi spo2 tụt xuống ngưỡng nguy hiểm, triệu chứng thường thấy là hoa mắt, đau ngực, khó thở, đau đầu...
Nhưng cũng có những người không có triệu chứng gì, mặc dù spo2 đã tụt sâu. Chỉ có dùng máy đo mới biết. Những trường hợp này khoa học gọi là "tụt oxy thầm lặng". Đây là loại triệu chứng vô cùng nguy hiểm.

Tks bài viết của cụ rất nh và trực quan của ng đã trải qua ranh giới của sống chết. Chúc cụ và gia đình mạnh khoẻ. Qua sự việc này e thấy việc đấu tiên có lẽ đặt mua mấy cái đo oxi máu (cũng ko đắt lắm) để có thể để cần kiểm tra cụ nhỉ. Tự mình cứu mình có lẽ là cần thiết trc khi nhờ trợ giúp ll y tế bị quá tải như ở Sài gòn nhỉ

Ông Ủn

[Tịch thu bằng lái]
Sợ thật, nhìn cậu này thuộc diện có tập tành mà còn nặng vậy, dân văn phòng lẻo khoẻo chắc khó trụ được.
Cái này ko đúng nhé cụ, ko phải yếu hơn là đi nhanh hơn đâu.

Hai Toan

Xe container
Miêu tả hoàn cảnh hiện tại đang khó thế nào cho dễ hình dung thôi. Chứ tớ ko thay mặt ai kết luận đúng sai cho việc mở cửa lúc này.
Không mở không được cụ ơi,Tiền sẽ chạy khỏi VN ngay lập tức nếu mình mở cửa muộn hơn một số nơi như INDO,MALAI,và nhất là ẤN ĐỘ.

Ông Ủn

[Tịch thu bằng lái]
Ah, Tôi không lặn, mà tôi đi ngủ do cách biệt thời gian giũa Eu và VN . Tôi đi làm hãng, vợ tôi là chủ tiệm. Họ giới nghiêm 1 khoảng cách nhất định từ 10h tối đến 4h sáng . chỉ đc phép 4 người trưởng thành đến thăm. Eu có hàng chục nc khác nhau. Mỗi nc 1 luật khác nhau, không phải cứ thấy Eu là gom sạch cả vào. giãn cách hay phong tỏa 24/24 giờ Cụ hiểu chưa ? và còn có muốn hỏi gì nữa không ?
Cụ trả lời còm cụ haiphtd ấy.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Cụ chủ thớt có bị bệnh nền không ạ? Bạn em ở SG nhiễm covid khi chưa tiêm mũi vaccine nào nhưng tự khỏi sau 10 ngày ạ.

Quan trọng là tinh thần mạnh mẽ, không sợ hãi và lạc quan ạ.
Trừ người già và bệnh nền thì cần cẩn thận còn ngược lại thì hên xui nhưng hên nhiều hơn xui vì có đến 70-80% tự khỏi. Chính vì sự hên xui này nên có rất nhiều người khỏe mạnh khi bị nhiễm cũng âm thầm đợi đến khi khỏi mới dám thông báo cho mọi người biết.

Covid đáng sợ vì kết quả đã xảy ra nhưng thật ra ở tâm dịch cũng có người sợ người không, thanh niên khỏe mạnh ở 1 mình không lq ai thì không sợ lắm (cho ra đường là phóng ngay không cần nghĩ) nhưng cả gđ thì thấy sợ vì lỡ 1 người nhiễm là gần như lây cho cả gđ (sợ cho người thân là chính). Biết sợ để cẩn thận thì tốt nhưng sợ quá thì không tốt vì dễ suy sụp khi bị nhiễm bệnh nên ở hoàn cảnh nào cũng phải cần lạc quan, yêu đời :))

xukthal.

Xe lăn
Trong quá trình điều trị tại nhà, em sử dụng 4 phương pháp sau:
- Thuốc tây loại đặc trị covid.
- Thuốc hỗ trợ điều trị triệu chứng.
- Thảo dược dân gian.
- Thể dục và tập hít thở sâu.
Cụ thể:
- Thuốc đặc trị có: Molnupiravir, Xarelto, Medrol và Azithromycin
- Thuốc hỗ trợ điều trị triệu chứng là các loại thuốc hạ sốt, hạ huyết áp, tiêu chảy, thuốc giảm ho, men tiêu hóa, bù nước...các loại Vitamin C, D, B12...
- Thảo dược dân gian là các loại lá xông hơi: sả, lá bưởi, gừng, tỏi....
- Tập vận động, tập hít thở sâu để tăng spo2 và tránh bị đông phổi.
Chúc mừng cụ đã chiến thắng Covid :-bd Em lưu còm này để dùng khi cần, tks cụ và chúc cụ mạnh khỏe @};-

ConCuCauKinh

Xe buýt
Không có vaccin sớm vì VN ta khôn quá.
Đi mua vaccin thì đàm phán giá rẻ và yêu cầu chuyển giao công nghệ. Khôn thế thì mua thế nào được.
Sau khi bị toang hết tự hào ngạo nghễ thì mới cuống lên đi xin các nước khác vaccin ( gọi mỹ miều là ngoại giao vaccin) .
- Việt Nam tuổi ruồi mà đòi vaxcin sớm khi đến tháng 5 Âu Mỹ còn chưa tiêm xong???
- Còn chuyện đòi giá rẻ hoặc chuyển giao công nghệ thì thằng nào chẳng muốn đòi, liên quan đến lợi ích sát sườn của quốc gia dân tộc thì đòi được cái gì là hay cái đấy, không đòi mới là Ngu.
- Ngạo nghễ hay không thì không biết, nhưng còn hơn mấy cái thể loại chả làm được mẹ gì cho đời chỉ giỏi cào phím chê bai. Những thằng *éo bao giờ làm gì cả thì sẽ không bao giờ làm sai, khác mọe gì phán đề sau 7g tối.

deathmetal

Xe tải
Cảm ơn cụ thớt và các cụ đã chia sẻ. Em comment để mua dần các loại thủ trước. Nhỡ đâu HN mở cửa lần này lại toang như HCM thì còn có khả năng sống.

Honda monkey

Xe tải
Thưa CCCM! Em vừa trải qua 20 ngày chiến đấu với Covid. Nay đã vượt qua được giai đoạn khó khăn, nguy kịch nhất.
Mở thớt này em muốn chia sẻ lại một vài kinh nghiệm và phương pháp đối phó với bệnh Covid-19.
CCCM xem clip này để biết vì sao người bệnh Covid thường chết rất nhanh, chết nhiều. Thủ phạm chính là do bị tụt NỒNG ĐỘ OXY TRONG MÁU, gọi tắt là SPO2.
Clip này do em tự quay khi đang điều trị tại nhà.
Chỉ số spo2 của người khoẻ mạnh bình thường là từ 95-99.
Khi chỉ số xuống từ 92-94, sức khỏe có vấn đề và cần theo dõi sít sao.
Khi chỉ số tụt xuống dưới 92, phải gọi điện cho bác sỹ và chuẩn bị đi cấp cứu.

Chúc mừng cụ chủ đã vượt qua khó khăn,cảm ơn những chia sẻ, em vừa có kết quả dương tính 11 giờ trưa nay,đang tự cách ly tại nhà, em đã tiêm mũi 2 vero cell hôm 07/9

Mợ_Toét_2710

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Có cụ nào tiêm vaccine xong vài hôm cũng bị phản ứng phụ là cảm thấy khó thở như kiểu tụt SPO2 ko? E chỉ bị 30s-1p mà cũng cảm thấy sợ :-s
E tiêm 2 mũi rồi, thấy bình thường cụ ạ, k hiểu phản ứng với vắcxin có giống với nếu k may bị f0 k nhỉ?