[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 7

Các cụ đã được tiêm Vaccine chưa?

• Tổng bình chọn
    950

--Lamborghini--

Xe lăn
linh liếc gì, bản chất là nn chả được mẹ gì từ kiều hối. Kiều hối còn làm tăng giá bđs vì vk nhờ mua hộ chứ có cho không thân nhân ở Vn đâu.
Cụ nói này là không ổn.
Đơn giản NN không khuyến khích người dân giữ USD (Giữ USD không có lợi), họ chuyển sang VNĐ để sử dụng (Đầu tư, mua bđs, gửi tiết kiệm,...) vậy nhà nước có USD sử dụng để thông thương với quốc tế.
Cụ nghĩ đi giao dịch mua bán với nước ngoài bằng VNĐ chắc ?

cuhaifus

Xe container
Bài viết này khá tỉ mỉ nhưng em khẳng định khi đã ngáp ngáp có nghĩa là người bệnh đã bị tụt spo2 xuống cực thấp. Thở rất khó khăn, đau tức ngực, đầu choáng váng, lúc này cần can thiệp ngay thở bằng oxy. Gừng, tỏi, hẹ không thể sản xuất ra oxy cho người bệnh được. Không thể làm liều khi mình thiếu hụt oxy.
Em bị hen đi cấp cứu vài bận rồi nên em hiểu lúc SP02 tụt là nó ntn. Em rất nhạy với việc tụt chỉ số này, ví dụ đi lên cầu thang mà thấy khó thở, trán vã mồ hôi phải đứng lại 1 lúc thì lúc đó sẽ là tầm 89,90. Những lần đi cấp cứu mà mặt tím lại rồi thì lúc đó có khi dưới 80, chân tay khuỵu xuống ko đứng được ấy cụ ạ

Skoda_Favorit

Xe container
"Biết thế" chọn luôn Mục tiêu đơn là CHỐNG DỊCH đã thì đỡ hơn nhiều nhỉ!
Giống thả lô đề, Vietlot "biết thế"..... :P

Cụ nói này là không ổn.
Đơn giản NN không khuyến khích người dân giữ USD (Giữ USD không có lợi), họ chuyển sang VNĐ để sử dụng (Đầu tư, mua bđs, gửi tiết kiệm,...) vậy nhà nước có USD sử dụng để thông thương với quốc tế.
Cụ nghĩ đi giao dịch mua bán với nước ngoài bằng VNĐ chắc ?
giờ VN xuất siêu rồi nên cái này không còn ý nghĩa nữa

KENO

Xe buýt
..........Sau khi tiêu tốn 500-600 tỷ mới tìm ra được 21 F0. Tính trung bình phải tốn hơn 25 tỷ VNĐ xét nghiệm mới tìm ra được một F0. Rất tốn kém.

========
Hà Nội lấy được hơn 4,2 triệu mẫu xét nghiệm, phát hiện 21 ca dương tính

Tính từ ngày 8/9 đến nay, Hà Nội đã lấy được tổng 4.255.316 mẫu (2.965.789 mẫu PCR, 1.289.527 test nhanh), phát hiện 21 ca dương tính.

Nguồn
Trong vấn đề này, Không ai chia ra để tính cái số Trung bình như Cụ cả, bài toán nó phải khác chứ ko chỉ đơn thuần như vậy, tuy nhiên số liệu 2000 tỷ là khá lớn , và ko biết có xác thực không?
Giờ đang bận chống dịch thôi, khi dịch dập được thì lại có nhiều vụ thanh kiểm tra, đánh giá, chỗ nào yếu kém hoặc có tiêu cực thì lại bốc đất thôi.

--Lamborghini--

Xe lăn
Chỉnh sửa cuối:

vingraux

Xe tăng
SPO2 Em mua 3 cái đều loại đểu sai số ko dùng được và trả lại cụ ạ, thị trường giờ tràn ngâp loại đểu, hàng tử tế có vài hãng nhưng đều rất khó đặt hàng cụ ạ
Sao lại biết là đểu hả cụ?

Em cũng mua 1 cái mà không biết có đểu không. Thấy nhịp tim thì nó đo đúng.

Hiện giờ tìm trên Shopee thấy bán rất ít, nếu có thì chỉ có loại đắt tiền, đặc biệt không có người bán từ TQ. Mấy hôm trước thì đầy rẫy. Hay mới bị cơ quan quản lý tuýt còi?

quy la tien

Xe điện
Phá giá quá. Cao cũng kêu, thấp cũng kêu. Nhân dịp cv nên đưa giá trị về đúng vs thực tế. Nhưng tệ nạn tham nhũng thì nó chỉ lên chứ không xuống dẫn đến chẳng mong gì giá các hàng khác giảm được.
Khồng, TN vẫn ổn định,năm ssu cao hơn năm trước theo 1 tỷ lệ cố định nha cụ!

ung_sung_tu_tai

Xe container
Nhiều thứ hàng hóa không bán được và nó phải quay lại giá trị thực của nó mà thôi.

Vài hôm nữa, đông người mua thì mỗi khâu lại hét lên một tý, trong khi giá trị hàng hóa vẫn thế.

congthuong

Xe điện
Sao lại biết là đểu hả cụ?

Em cũng mua 1 cái mà không biết có đểu không. Thấy nhịp tim thì nó đo đúng.

Hiện giờ tìm trên Shopee thấy bán rất ít, nếu có thì chỉ có loại đắt tiền, đặc biệt không có người bán từ TQ. Mấy hôm trước thì đầy rẫy. Hay mới bị cơ quan quản lý tuýt còi?
Cụ nín thở xem nó có tụt SPO2 không .

Khi nó tụt thì cụ thở sâu xem chỉ số nó có lên hay không ?

lemlim

[Tịch thu bằng lái]
Phong toả chứ không phải giãn cách nhé,cho hẳn cụ nguồn RFI không lại bảo lấy nguồn từ báo ảng.
Nhiều khi không hiểu google nó sinh ra để làm gì.
Vâng. Phong toả của nó đây, thưa cụ ^^

... trong vòng một tháng, 55 triệu người Anh sẽ phải ở yên trong nhà và chỉ được đi ra ngoài để đi chợ hoặc tập thể dục. Các cửa hàng không bán nhu yếu phẩm, quán rượu bia, nhà hàng sẽ phải đóng cửa. Phương thức làm việc từ xa sẽ lại được triển khai rộng rãi. Nhưng trường học thì sẽ vẫn mở cửa.

Nói cách khác, sau khi đi chợ mua sắm và đi tập thể dục mệt nghỉ thì cần lao Anh mới phải bị ngồi nhà ^^
Trích nguyên trong dẫn chứng của cụ đấy ^^

The Silent

Xe buýt
Không cụ, em mua máy tạo oxy loại Krober-O2 made in Germany.
Nếu ai chưa có điều kiện thì có thể mua bình oxy để phòng sẵn trong nhà.
Em xin lỗi cụ cho em hỏi, cụ ở quận nảo tại SG? Em cũng hơi bất ngờ và ngạc nhiên khi chỉ số bão hòa oxy trong máu của cụ tụt dưới 95, coi như em tạm tính ngưỡng 92-94, và theo như cụ kể cụ bị rơi vào hôn mê, mà cụ chỉ cần máy tạo 02 này mà chống chọi lại đc các cơn nguy cấp đó ạ. Vì khả năng cung cấp của dòng máy này, ko đủ kể cả hoạt động max theo thiết kế là 6l/phút. Em thì may mắn ko trải nghiệm F0 nặng. Nhưng em có tham gia 1 số lần xử lý phụ cấp cứu F0 tại nhà khi SP02 xuống dưới 80, tụt thầm lặng dẫn đến hôn mê đột ngột, em chưa gặp trường hợp nào sử dụng máy tạo O2 như cụ vượt qua đc những phút nguy kịch như cụ lại 1 mình tự xử lý. Mong cụ thông não giúp em với ạ. Em thì chỉ biết chụp mask oxy bình 8l xả tốc độ 6l-8l- phút và ấn ngực những pha tụt dưới 92-80 thì mấy phát rồi. Cũng hơi hoang mang 1 chút về trải nghiệm này của cụ. Em thì ko có liên quan gì đến nghành y, chỉ là đi theo chân các đội tnv rồi đc hướng dẫn, vừa làm vừa học thôi ạ. Chúc mừng cụ may mắn đã vượt qua đc những thời khác nguy kịch trong cuộc sống.

vingraux

Xe tăng
Cụ nín thở xem nó có tụt SPO2 không .

Khi nó tụt thì cụ thở sâu xem chỉ số nó có lên hay không ?
Theo chỉ đạo của bác, em tìm được một vài bài có thông tin liên quan trên Quora, đọc cho nó vỡ ra (hiểu sâu tý về các chỉ số, cách cơ thể, tim và phổi hoạt động trong các tình huống...), thử máy một cách có phương pháp. Em đi đến kết luận: Máy của em đã mua đo tốt.

Phần nữa có liên quan đến post em đã đăng: em tìm được thông tin về công văn 874/TMĐT-QL của bộ Công Thương như dưới đây, chả trách giờ các sàn thương mại điện tử gỡ hết sản phẩm này:

Một mặt, rất cần quản lý chất lượng các sản phẩm máy đo SPO2 vì nó có thể coi là thiết bị y tế và ảnh hưởng đến mạng sống của con người.

Mặt khác, nếu quản lý chỉ đơn thuần là cấm bán, thì quản lý như thế quá dễ, và tước đi cơ hội có máy của đa số người dân, vốn nghèo là chính, lại thêm đang khốn cùng vì dịch Covid.

Vậy chỉ mua máy thương hiệu Đức, Nhật (nhưng anyway sản xuất tại TQ) giá cả hàng triệu.

Em vote thumb down cho văn bản 874/TMĐT-QL.

khongthuphi

Xe điện
Em xin lỗi cụ cho em hỏi, cụ ở quận nảo tại SG? Em cũng hơi bất ngờ và ngạc nhiên khi chỉ số bão hòa oxy trong máu của cụ tụt dưới 95, coi như em tạm tính ngưỡng 92-94, và theo như cụ kể cụ bị rơi vào hôn mê, mà cụ chỉ cần máy tạo 02 này mà chống chọi lại đc các cơn nguy cấp đó ạ. Vì khả năng cung cấp của dòng máy này, ko đủ kể cả hoạt động max theo thiết kế là 6l/phút. Em thì may mắn ko trải nghiệm F0 nặng. Nhưng em có tham gia 1 số lần xử lý phụ cấp cứu F0 tại nhà khi SP02 xuống dưới 80, tụt thầm lặng dẫn đến hôn mê đột ngột, em chưa gặp trường hợp nào sử dụng máy tạo O2 như cụ vượt qua đc những phút nguy kịch như cụ lại 1 mình tự xử lý. Mong cụ thông não giúp em với ạ. Em thì chỉ biết chụp mask oxy bình 8l xả tốc độ 6l-8l- phút và ấn ngực những pha tụt dưới 92-80 thì mấy phát rồi. Cũng hơi hoang mang 1 chút về trải nghiệm này của cụ. Em thì ko có liên quan gì đến nghành y, chỉ là đi theo chân các đội tnv rồi đc hướng dẫn, vừa làm vừa học thôi ạ. Chúc mừng cụ may mắn đã vượt qua đc những thời khác nguy kịch trong cuộc sống.
Những ngày bị nặng nhất, khi em nằm ngủ spo2 tụt xuống dưới 90 nhiều lần cụ ạ. Em có quay chỉ số spo2 trên máy đo, em post lên để cụ xem nhé. Đây là bé nhà em 22 tuổi rất khoẻ mạnh cho đến khi bị dính covid. Khi không có máy tạo oxy, spo2 tụt xuống 83-84, khi gắn máy thở vào thì spo2 từ từ lên đến 96-97.
Cho đến bây giờ em đã test 3 lần âm tính, nhưng hiện tượng tụt spo2 vẫn xảy ra vào ban đêm và em vẫn phải dùng máy tạo oxy để được ngủ ngon.

Wave cùi bắp

Xe điện
Cụ lại chụp mũ cho chính quyền rồi. Chỉ số Oxy máu báo chí viết đầy từ cách đây 4-5 tháng khi tỷ lệ tử vong bơi chủng Delta tăng mạnh.
tháng 7 đang bùng mạnh mà kêu gọi dân ko nên đổ xô mua máy tạo oxy, máy đo oxy tránh hiện tượng khan hàng tăng giá mợ nhé.
trong khi thiếu oxy thì chết rất nhanh trong vài phút mà kêu gọi như thế là hãy thư thả thong dong đợi khi có hàng về nhiều hẵng mua??!!!
còn điều mợ đề cập tới em ko biết khi nào nhưng tới khi cho f0 ở nhà và các trạm y tế lưu động mới tuyên truyền nên theo dõi chỉ số oxy nhưng khổ nỗi máy đâu mà dân tự đo
em tháng 6 cũng nghe loáng thoáng định mua nhưng nghe lời kêu gọi em ko mua cho đến khi f0 xuất hiện khu em ở và đọc tin hàng ngày thấy số ca trở nặng nhanh rất nhiều em mới mua và em vẫn đặt câu hỏi tại sao ko hướng dẫn dân tự trang bị máy thở (nếu có điều kiện) và máy đo oxy sớm???

Chỉnh sửa cuối:

Không lái ẩu

Xe buýt
Em vừa quay về Hà Nội rồi các cụ nhé.
Lộ t rình em đi như sau.
Sáng thì em đi lối cao tốc HN-HP. Chốt kiểm dịch trạm soát vé thì em chỉ đưa giấy chứng nhận tiêm vaccine với CCCD là ok. => tơi lối rẽ xuống Hưng Yên thì có trạm KS vào H.Y thì trạm này chỉ yêu cầu khai báo lộ trình đi và đến thôi rồi đi luôn.
Chiều về em về lối đê Bát Tràng thì đến trước cống Bắc Hưng Hải là trạm Check in của H.Y thì chỉ check in thôi chứ ko check out và cứ thế ra vô tư = > tới bên địa phận HN thì có trạm của HN check in nhưng em chả thấy check choác gì cả, cứ thấy vẫy dùi cui ra hiệu vào đi vào đi thế là tất cả các xe con biển HN cứ thế đi vào thôi, em chỉ thấy dừng xe tải với xe máy thôi còn lý do vì sao không check xe con thì em không biết ợ.

namnhstdn

Xe tải
Chúc mừng cụ chủ đã vượt qua và cũng cảm ơn những chia sẻ của cụ.

haiphdt

Xe buýt
Thì Hà Nội vẫn đi chợ đây thây,chỗ em vẫn phát phiếu đi chợ đều,bánh mì pate ,bánh bao, bún chả ,phở cuốn ,nem cuốn,ốc luộc ăn ngập răng,chỉ sợ không có tiền.Tập thể dục thì có cụ Thuỵ Khuê dính rồi đó.Ngoài các tỉnh chỉ thị 16 thì các tỉnh còn lại họ vẫn thể dục đi lại bình thường,có phải phong toả cả nước đâu.
55 triệu người Anh cụ nhé,cụ đọc cũng không phân tích được,tức là Anh nó bịt cả nước luôn.
Mình luồng xanh luồng đỏ,PCR vẫn đi bình thường,em ở nhà vẫn đến cơ quan đều,chả nghỉ ngày nào,quất hàng online,ship các sàn vẫn lượn như ong.