[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 7

Các cụ đã được tiêm Vaccine chưa?

• Tổng bình chọn
    950

Crusaderland

Xe điện
Dùng được cụ ạ. Cụ đo lúc bình thường rồi lấy mức đó làm căn cứ. Có sai số thì lấy mức đo lúc bt trừ đi là được
Vấn đề là máy Tàu chỉ số sai nó nhảy lên xuống không biết đường nào mà lần chứ không phải chỉ sai số xuống hoặc lên mà mình biết để cộng trừ sai số cụ ạ.

congthuong

Xe điện
Máy tàu đo không chính xác dễ sinh ra hoang mang cụ ạ, cài app trên điện thoại đo còn chính xác hơn cái máy Tàu mấy trăm này ấy.
App nào đo được cụ nhỉ ?

Và loại phone nào đo được ?

Mong cụ chia sẻ kinh nghiệm

Cảm ơn cụ

Crusaderland

Xe điện
App nào đo được cụ nhỉ ?

Và loại phone nào đo được ?

Mong cụ chia sẻ kinh nghiệm

Cảm ơn cụ
Cụ dùng Pulse hoặc Careplix trên điện thoại Android hay IP đều có, app sử dụng Camera áp đầu ngón tay nên phải giữ nguyên khoảng mấy chục giây để đo.
Lúc bình thường đo để tham khảo thì được chứ lúc cấp cứu thì khó đo chính xác cụ ạ.

Wakeup

Xe điện
Vợ chồng em tiêm mũi 1 từ 27/7 đến giờ chả thấy th.tin tiêm chủng đâu cả.
Ngày nào cũng gửi y.cầu thông tin lên hệ thống mà chả thấy k.quả cập nhật gì cả.

--Lamborghini--

Xe lăn
Em mới trích hôm qua sinopharm.
Sinopharm thì chắc đến hạn là có vx tiêm mũi 2 thôi.

congthuong

Xe điện
Cụ dùng Pulse hoặc Careplix trên điện thoại Android hay IP đều có, app sử dụng Camera áp đầu ngón tay nên phải giữ nguyên khoảng mấy chục giây để đo.
Lúc bình thường đo để tham khảo thì được chứ lúc cấp cứu thì khó đo chính xác cụ ạ.
Ứng dụng này em dùng rồi, không được. Không thể so với các máy đo SPO2 vài trăm ngàn được.

Vậy thì em nghĩ rằng, nếu chúng ta không biết máy người ta mua có chính xác không, cũng không cầm máy đó trên tay để kiểm tra thì không nên chỉ dựa vào bề ngoài, giá tiền để đánh giá các máy đó nhảy số lung tung gây hoang mang người tiêu dùng.

Cuối cùng chỉ lợi cho đám thương lái bán máy giá trên trời thôi ạ.

hunggal

Xe tăng
Vợ chồng em tiêm mũi 1 từ 27/7 đến giờ chả thấy th.tin tiêm chủng đâu cả.
Ngày nào cũng gửi y.cầu thông tin lên hệ thống mà chả thấy k.quả cập nhật gì cả.
Có khi người cập nhật họ nhầm 1 thông tin nào đó. Em bị nhầm ngày sinh, họ gõ sai 1 số thế là nó không lên. Lúc đi tiêm mũi 2 thấy họ tra hồ sơ bảo nhầm ngày sinh rồi. Cuối cùng thì mũi 2 lên đúng thông tin, còn mũi 1 vẫn sai. Thành ra giờ trên sskdt chỉ có thông tin tiêm 1 mũi. Giờ chả biết làm cách nào sửa cho đúng nữa.

thichduthu2011

Máy Bay
Ứng dụng này em dùng rồi, không được. Không thể so với các máy đo SPO2 vài trăm ngàn được.

Vậy thì em nghĩ rằng, nếu chúng ta không biết máy người ta mua có chính xác không, cũng không cầm máy đó trên tay để kiểm tra thì không nên chỉ dựa vào bề ngoài, giá tiền để đánh giá các máy đó nhảy số lung tung gây hoang mang người tiêu dùng.

Cuối cùng chỉ lợi cho đám thương lái bán máy giá trên trời thôi ạ.
Trước hết về nguyên lý hoạt động của máy đo không quá cao siêu còn giá chênh lệch nhiều là do thương hiệu, độ bền chứ đến mức nhảy lung tung là không có căn cứ. Nếu muốn dùng cả đời thì mua máy xịn còn nếu dùng tạm thì máy nào thấy bán nhiều trên thị trường và chưa bị nêu tên đích danh là đồ dỏm thì cứ mua :))

Ladieubong8x

Xe tải
Cụ nhớ cập nhật thông tin cá nhân khớp với lúc đi tiêm. Tầm 10 ngày chắc có
Em tiêm hơn hai tuần rồi chưa lên, mọi thông tin chỉ có một nên trùng khớp, chỉ có điều trong chứng nhận tiêm giấy không thấy ghi sđt trong khi khai có cụ ạ.

bomong

Xe điện
Người nhà em trong đó thì lại nói không nên vào viện trừ khi quá nặng vì viện đang quá tải, điều kiện chăm sóc không được như ở nhà.
Điều kiện chăm sóc ko bằng nhưng bv theo dõi bệnh và cấp cứu kịp thời hơn. Ở nhà bệnh trở nặng dễ chết hơn.

bomong

Xe điện
Trước hết về nguyên lý hoạt động của máy đo không quá cao siêu còn giá chênh lệch nhiều là do thương hiệu, độ bền chứ đến mức nhảy lung tung là không có căn cứ. Nếu muốn dùng cả đời thì mua máy xịn còn nếu dùng tạm thì máy nào thấy bán nhiều trên thị trường và chưa bị nêu tên đích danh là đồ dỏm thì cứ mua :))
Không nên mua dự phòng spo2, làm thị trường thiếu thốn, lúc nào bệnh cần thì mua ngay, dễ mua mà.

bomong

Xe điện
Theo em thì đọc báo thì phải chọn lọc thông tin. Kêu gọi người dân không đổ xô đi mua để tránh hiện tượng máy bị đẩy giá, các cơ sở kinh doanh vật tư y tế đỡ nhập nhèm loại này loại kia. Trên thực tế những người có điều kiện thì vẫn cứ trang bị đủ, còn những người thu nhập thấp thiếu vẫn cứ thiếu. Trong khi mỗi nhà trang bị vài cái máy đo nồng độ oxy có khi không cần dùng đến cái nào thì trong bệnh viện vẫn thiếu đầy. Giống như khẩu trang tế đầu năm 2020 khi covid mới bùng phát ấy, chỉ một thông tin đeo khẩu trang phòng chống được covid mà giá tăng lên 10-15 lần, thật là kinh khủng.
Đồng ý, ko cần dự trữ, dự phòng.
Tìm hiểu kỹ, lúc cần thì mua, dễ mà.

Crusaderland

Xe điện
Điều kiện chăm sóc ko bằng nhưng bv theo dõi bệnh và cấp cứu kịp thời hơn. Ở nhà bệnh trở nặng dễ chết hơn.
Không chỉ là cấp cứu cụ à, bệnh nhân nặng còn cần ăn uống, vỗ lưng, viện quá tải thì điều dưỡng phải theo dõi cả chục ca không thể cho từng người ăn uống kịp thời được. Đã nặng mà không ăn uống được thì không có sức để thở nữa.

thichduthu2011

Máy Bay
Không nên mua dự phòng spo2, làm thị trường thiếu thốn, lúc nào bệnh cần thì mua ngay, dễ mua mà.
Em không nói đến chuyện mua ngay mà nói khi cần. Theo quan điểm của em tùy theo khả năng mà mua chứ không nên nâng bi hay dìm hàng bất cứ cái gì khi chưa có căn cứ ngoài việc đắt rẻ :))

thichduthu2011

Máy Bay
Không chỉ là cấp cứu cụ à, bệnh nhân nặng còn cần ăn uống, vỗ lưng, viện quá tải thì điều dưỡng phải theo dõi cả chục ca không thể cho từng người ăn uống kịp thời được. Đã nặng mà không ăn uống được thì không có sức để thở nữa.
Cụ lấy 1 ca chắc chắn sống khi tự điều trị để so về điều kiện khi vào bv và thấy thua sút về việc chăm sóc nhưng trong thực tế không đơn giản như vậy vì nếu diễn biến trở nặng nhanh chỉ có có duy nhất con đường vào bv là còn hy vọng :))

bomong

Xe điện
Ở nhà mà "trở nặng đột ngột" là thua đấy.
Sk tốt thì nên ở nhà, chuẩn bị đủ kiến thức, thuốc, oxy và đường lối tel. gọi cấp cứu.

LienPhuong

Xe điện
Em cũng quan tâm đến hiệu quả khi tiêm của vacxin vì cũng tiêm sino tuần trước, nhưng cần có thêm nhiều nghiên cứu nữa để đánh giá vì nó là các ca đơn lẻ, vì trước ở Hn mạn tân mai thì phải có 1 ca đã tiêm 2 mũi astra cũng đi vì covid, bị ho sốt nhưng k đến viện trở nặng đem đến bạch mai thì k cứu đc
Cho em xin thông tin ca 2 mũi astra mà vẫn chết?