[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 7

Các cụ đã được tiêm Vaccine chưa?

• Tổng bình chọn
    950

mecucbon

Xe hơi
Tuỳ thương hiệu,xuất xứ và nơi bán. Em mới mua sáng nay,tiệm thuốc Tây ở SG 240.000
Cầu mong mọi chuyện may lành và thuận lợi đến với cụ.

Tinh thần cần bình tâm và ăn uống đầy đủ, uống trà gừng - mật ong ấm để làm dịu cổ. Xông mũi bằng viên tinh dầu ở nhà thuốc bán hoặc với dầu gió (khuynh diệp).
Cụ theo dõi các triệu chứng của cơ thể (sốt, đau đầu, chóng mặt, buồn nôn, đau bụng đi tiêu chảy, bụng khó tiêu, mất giác quan, tăng-hạ huyết áp, ho, đau họng, đau ngực... ). Để đảm bảo sức khỏe ta phải điều trị ngay các triệu chứng này, không để nó làm người bệnh mất sức.

Chỉnh sửa cuối:

neptune1999

Xe tải
Em ở gần sb tsn, khu xanh
Từ 1th6 đến sáng nay khu phố tiến hành lấy mẫu test 9 lần cả test nhanh cả test pcr.
Khu sân bay thì ngon rồi,mật độ dân cư thưa nên ít lây nhiễm hơn ,khu em đỏ lòm hơn tuần nay cứ 2 ngày chọc một lần cho đến 30/9 ,sáng đi chích mũi 2 nhưng hình như hết AZ cho nên y tế tiêm trộn Pfizer rồi

billyjone

Xe tăng
Mức độ của chủ thớt cùng lắm là lên tầng 2 thôi nếu đến mức tầng 3 mà tự điều trị được thì siêu hơn cả bv.
bác chủ thớt
- tiêm vacxin muộn
- dính biến chủng delta
- tiêm verocell

và hiệu lực của sinopham với biến chủng delta chỉ khoảng 16-20%.
và với công nghệ virut bất hoạt,khi kháng thể tụt thì người được tiêm lại tay không chống lại vi rút thôi bác,có ôm cái thiết bị gì đi chăng nữa cũng không an toàn.

Chỉnh sửa cuối:

billyjone

Xe tăng
Em hy vọng không ở đâu phải học lại bài học của SG. Học phí quá cao.
cái này thì em chỉ mong là mình dự báo sai, quan điểm sống chung với dịch bệnh đã có sự thay đổi là: tổn thất chấp nhận được. Tổn thất của HCM chưa được coi là thảm họa vì động thái vác vaccine của tàu, cuba về số luọng lớn cùng vói đó lờ đi khuyến nghị của tổ chức quốc tế về tiêm chủng cho nhóm người dễ bị tổn thương

Vâng cảm ơn cụ, em nghĩ là nhờ được tiêm mũi 2 rồi,nên triệu chứng của em không nặng,chỉ cảm giác như sổ mũi,hắt hơi thôi,thỉnh thoảng có ho khan một tiếng nhẹ,hiện em đang được cấp thuốc điều trị tại nhà,còn lên đây chia sẻ được là cụ biết rồi.
Cụ tiêm Astra hay Vero cell đó ạ

bomong

Xe điện
HLV trưởng futsal VN Phạm Minh Giang hôm nay test thì bịdương tính với covid trước trận gặp Nga.

congthuong

Xe điện
bác chủ thớt
- tiêm vacxin muộn
- dính biến chủng delta
- tiêm verocell

và với công nghệ virut bất hoạt,khi kháng thể tụt thì người được tiêm lại tay không chống lại vi rút thôi bác,có ôm cái thiết bị gì đi chăng nữa cũng không an toàn.
Cái đánh giá % này không đúng đâu cụ ơi. Đừng đăng vậy hù dọa những người tiêm sinopham .

Miễn dịch của con người phản ứng với con virus thật (virus bất hoạt) em tin là có thể còn tốt hơn con virus giả (mRNA chỉ có protein).

Chỉnh sửa cuối:

Qualcomaptx

Xe tăng
Béo phì,bệnh nền,tinh thần căng thẳng...đi sớm là phải

rongnho

Xe tăng
Mấy cái máy tạo oxy tàu dc không các cụ

kimma

Xe điện
Cổ họng em nó trở chứng cụ ơi. E uống tí nước lạnh cũng ho. Hàng xóm bị e doạ suốt vì e bị ho miết. Mùa dịch tiếng ho nó ám ảnh lắm mà cái phổi e trở chứng. Em đi nuôi con e bệnh trong bv, trải chiếu nằm dưới đất lưng lạnh thế là e ho khiếp hơn. Mọi người bị tiếng ho của em doạ chết khiếp vì đang trong bv nuôi con. Khổ cái e biết lí do bệnh của e, còn người khác nghe e ho họ sợ , e bị mấy lần dở khóc dở cười vì tiếng ho k đúng chỗ trong mùa dịch.
Tôi bày Cụ cách mà tôi vượt qua nó nhé. Trc đây tôi cũng như Cụ vậy đó, ko dám uống nc lạnh. Ho như quốc kêu 10/ 12 tháng . Sau này tôi mua Lê và đường phèn chưng cách thủy uống trường kỳ cả tháng. Nó hết dần và gần như tiệt nọc. Thì thảng ho lại thì lại làm tiếp

Honda monkey

Xe tải
Thưa CCCM! Em vừa trải qua 20 ngày chiến đấu với Covid. Nay đã vượt qua được giai đoạn khó khăn, nguy kịch nhất.
Mở thớt này em muốn chia sẻ lại một vài kinh nghiệm và phương pháp đối phó với bệnh Covid-19.
CCCM xem clip này để biết vì sao người bệnh Covid thường chết rất nhanh, chết nhiều. Thủ phạm chính là do bị tụt NỒNG ĐỘ OXY TRONG MÁU, gọi tắt là SPO2.
Clip này do em tự quay khi đang điều trị tại nhà.
Chỉ số spo2 của người khoẻ mạnh bình thường là từ 95-99.
Khi chỉ số xuống từ 92-94, sức khỏe có vấn đề và cần theo dõi sít sao.
Khi chỉ số tụt xuống dưới 92, phải gọi điện cho bác sỹ và chuẩn bị đi cấp cứu.

Chào các cụ. Em xin cập Nhật tình hình sức khoẻ ngày thứ 02 sau khi có kết quả dương tính.
Kiểm tra lúc 6:00. Nhiệt độ 34,8 chỉ số spo2 dao động 94-95/ 117. ( đo một lúc rồi em tắt,sợ để lâu một hồi nó tuột xuống dưới 90 lại lo lắng) ăn sáng,cà phê bình thường,vị giác bình thường

Thỉnh thoảng có ho nhẹ,sổ mũi,nghẹt mũi, cảm giác nồng bên trong mũi,khứu giác có lúc không tốt,chắc do nghẹt mũi. Có uống vitamin C trong Túi thuốc y tế cấp

Và cuối cùng là tin không tốt lắm. F1 của em sáng nay có triệu chứng ho,sổ mũi,hắt hơi,đau họng.

Covidoto

Xe hơi
Chào các cụ. Em xin cập Nhật tình hình sức khoẻ ngày thứ 02 sau khi có kết quả dương tính.
Kiểm tra lúc 6:00. Nhiệt độ 34,8 chỉ số spo2 dao động 94-95/ 117. ( đo một lúc rồi em tắt,sợ để lâu một hồi nó tuột xuống dưới 90 lại lo lắng) ăn sáng,cà phê bình thường,vị giác bình thường

Thỉnh thoảng có ho nhẹ,sổ mũi,nghẹt mũi, cảm giác nồng bên trong mũi,khứu giác có lúc không tốt,chắc do nghẹt mũi. Có uống vitamin C trong Túi thuốc y tế cấp

Và cuối cùng là tin không tốt lắm. F1 của em sáng nay có triệu chứng ho,sổ mũi,hắt hơi,đau họng.
Tiêm 2 mủi rồi thì ko cần uống cái đống thuốc tụi nó phát. Bạn chỉ cần sống lành mạnh. Ko chất kích thích. Ngày 3 bữa đúng giờ . Tráng miệng trái cây. Kèm sữa bột. Ko thức khuya dậy trể. Thể dục . Yoga tập thở sâu là dc. Quan trọng nhất là giữ bản thân không truyền bệnh cho người mới.

Chỉnh sửa cuối:

thichduthu2011

Máy Bay
cái này thì em chỉ mong là mình dự báo sai, quan điểm sống chung với dịch bệnh đã có sự thay đổi là: tổn thất chấp nhận được. Tổn thất của HCM chưa được coi là thảm họa vì động thái vác vaccine của tàu, cuba về số luọng lớn cùng vói đó lờ đi khuyến nghị của tổ chức quốc tế về tiêm chủng cho nhóm người dễ bị tổn thương
Qua thực tế vaccine không có khả năng chống lây nhiễm tuyệt đối như mục đích ban đầu mà chỉ có tác dụng giảm thiểu nhập viện, tử vong (theo lý thuyết, thống kê không đầy đủ nhưng em tin là có ở mức độ ít nhiều) tuy nhiên có đến 70-80% bệnh nhân tự khỏi cho dù không tiêm vaccine do đó theo em sự chênh lệch về hiệu quả của các loại vaccine nếu có cũng không quá lớn và vaccine không phải là yếu tố quan trọng nhất mà nó cũng chỉ tương đương thực hiện 5K, năng lực điều trị, ... cho nên đổ thừa hoàn toàn cho nó là không chính xác.

Để sống chung thì phải áp dụng nhiều biện pháp theo kiểu mỗi thứ có tác dụng một ít, vừa vaccine vừa 5K vừa tổ chức lại hệ thống y tế phù hợp với tình hình thực tế. SG tử vong nhiều chủ yếu là do ban đầu có phần bất ngờ thêm nữa chủ quan không thực hiện tốt 5K để lây nhiễm nhiều dẫn đến y tế quá tải dẫn đến lúng túng trong phương án điều trị (đã vượt giới hạn vẫn đặt mục tiêu quá cao nên dồn f0 vào 1 chỗ, đại khái bệnh nhân nhẹ chỉ vào khu cách ly tập dưỡng sinh nhưng lại chiếm chỗ của bệnh nhân nặng khác đáng ra phải được vào để điều trị). Mọi bài học đều có giá, giá phải trả đã quá cao và kinh nghiệm đã được rút ra do đó sẽ không có chuyện lặp lại :))

khongthuphi

Xe điện

Cụ mới ngày thứ hai, chặng đường còn dài. Theo kinh nghiệm của em và lời khuyên của bác sĩ thì ngày thứ 7 trở đi mới nguy hiểm và bệnh trở nặng. Cụ lưu ý ngày thứ 7, thứ 9 và 11. Đây là những ngày mà bệnh trở nặng nhất, các triệu chứng nguy hiểm xuất hiện như tụt spo2, sốt cực cao, khó thở, đau thắt ngực...
Cụ đã được chích 2 mũi thì hi vọng bệnh sẽ nhẹ hơn, nhưng tuyệt đối không được chủ quan nha cụ. Hôm qua em có còm là cụ xác định những người trong nhà sẽ là f0, vấn đề là sớm hay muộn. Bé nhà cụ bị rồi đấy, nhưng lứa tuổi này sẽ dễ vượt qua. Nhà em có đứa cháu gái 14 tuổi cũng bị f0, nó vượt qua dễ dàng mà không cần dùng thuốc điều trị, chỉ uống nước nhiều, uống Multi Vitamin và khi sốt thì hạ sốt.
Cái nhiệt kế của cụ có vấn đề, nhiệt độ cơ thể cụ mà có 34,8°C là sao?

matran241091

Xe điện
bác chủ thớt
- tiêm vacxin muộn
- dính biến chủng delta
- tiêm verocell

số 16-20% lấy đâu ra thế ???

thichduthu2011

Máy Bay
Tiêm 2 mủi rồi thì ko cần uống cái đống thuốc tụi nó phát. Bạn chỉ cần sống lành mạnh. Ko chất kích thích. Ngày 3 bữa đúng giờ . Tráng miệng trái cây. Kèm sữa bột. Ko thức khuya dậy trể. Thể dục . Yoga tập thở sâu là dc. Quan trọng nhất là giữ bản thân không truyền bệnh cho người mới.
Đừng khuyên bậy khi không có căn cứ khoa học cụ ạ. Khi bệnh điều quan trọng nhất là hãy tin tưởng vào bs :))

Honda monkey

Xe tải
Cảm ơn cụ, Em sẽ cố gắng.

Honda monkey

Xe tải
Cụ mới ngày thứ hai, chặng đường còn dài. Theo kinh nghiệm của em và lời khuyên của bác sĩ thì ngày thứ 7 trở đi mới nguy hiểm và bệnh trở nặng. Cụ lưu ý ngày thứ 7, thứ 9 và 11. Đây là những ngày mà bệnh trở nặng nhất, các triệu chứng nguy hiểm xuất hiện như tụt spo2, sốt cực cao, khó thở, đau thắt ngực...
Cụ đã được chích 2 mũi thì hi vọng bệnh sẽ nhẹ hơn, nhưng tuyệt đối không được chủ quan nha cụ. Hôm qua em có còm là cụ xác định những người trong nhà sẽ là f0, vấn đề là sớm hay muộn. Bé nhà cụ bị rồi đấy, nhưng lứa tuổi này sẽ dễ vượt qua. Nhà em có đứa cháu gái 14 tuổi cũng bị f0, nó vượt qua dễ dàng mà không cần dùng thuốc điều trị, chỉ uống nước nhiều, uống Multi Vitamin và khi sốt thì hạ sốt.
Cái nhiệt kế của cụ có vấn đề, nhiệt độ cơ thể cụ mà có 34,8°C là sao?
Em xin cảm ơn cụ, em sẽ lưu ý những điều ở trên, sau khi đọc còm của cụ, em vừa đo lại, em đo đến lúc máy báo tít tít dừng lại thì thôi.