[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 7

Các cụ đã được tiêm Vaccine chưa?

• Tổng bình chọn
    950

fanmu1234567

Xe tải
Xin giải thích thêm
Tháng 7 th 8 ở sg các bv quá tải, người dân không thể đi cấp cứu được, có xe cá nhân chở đi caqc bv cũng quay về, bv không nhận.

Trong điều kiện gđ ở nhà trang bị thuốc, bình oxy, có đủ thì cơ hội thoát chết lớn hơn, tùy mức độ trở nặng của bệnh, khó đánh giá.
SPO2 tụt dưới 90% khoảng 5-6 tiếng mà không được hỗ trợ thở oxy, thì khả năng cao là toi.

Vậy nên bình oxy lưu động phải được trang bị thật nhiều để hỗ trợ cho BV nằm tại nhà

Jinzin

Xe điện
Thớt này hay và bổ ích quá, em đánh dấu đọc dần
Chúc cụ chủ sớm bình phục!

DaDieuchienxu

Xe container
Chỉ có dân đang sống ở SG như chủ thớt, cụ, và em mới cảm nhận được sự thê thảm,
Vâng cụ, sự thực đôi khi chỉ nhìn qua ảnh, clip....cũng chưa cảm nhận đc sự khốc liệt mà thực tế đem lại. Phải chứng kiến cảnh đám tang đi ngang qua nhà mỗi ngày (cách nay tầm 3 tuần), nghe tiếng gào khóc thương của thân nhân người đã khuất ở xa xa vì ko đc phép đến gần....) mới đau lòng cho họ.
P/s: Theo mình, cụ nên xóa hàng dưới đi, kẻo lại cãi nhau.
Xin nợ cụ ly riệu đồng cảm.

khongthuphi

Xe điện
Cụ cứ tự nhiên còn em nhìn vào hiện tại để chuẩn bị tinh thần thôi chứ cứ nhìn về quá khứ thì chỉ tổ bi quan trong khi tình trạng thực tế đã sáng sủa hơn nhiều.
Cụ ơi, quá khứ cái gì, ngay lúc này đây cụ. Đang gom hàng mấy trăm con người f0 đi cách ly mà chưa biết phân bố về đâu đây này.
Em chỉ mong mọi người đừng mất cảnh giác, đừng chủ quan xem nhẹ covid thôi. Ai chẳng muốn bình yên. Nhưng thực tế còn khắc nghiệt lắm cụ ạ. SG còn khốn đốn chưa qua được đâu.

DidiLe

Xe container
Người OF
Cụ nói chung chung thế thì kể làm gì, vấn đề là cái máy loại nào, mua máy như cụ thớt thì dùng được khi hen suyễn chứ dùng điều trị bệnh nhân covid nặng thì không dám đâu, em không hy vọng được may mắn như cụ ý .
Em biết chung chung và nói chung chung thôi ạ, Còn đâu để BS nói chứ.

DaDieuchienxu

Xe container
Khu nhà em cũng chết 2 người tại nhà, y tế đến xịt khuẩn. Nhưng 2 gia đình này không bị bốc đi BV có lẽ do quá tải, chỉ thấy chăng dây trước nh.
Em có người quen làm BV covid nên em nắm tình hình khá sát,
1 thằng bạn em chết vì khó thở nhưng không được đi cấp cứu kịp thời, đồng nghiệp của em đã về hưu tiêm 1 mũi thì chết cả 2 VC dù đã nhập viện điều trị
Xin thành thật chia buồn vs những trường hợp cụ vừa nêu.
Đầu tháng 8 là cao điểm, số nạn nhân Covid tăng vọt khiến các BV ko thể kham nổi lượng bệnh nhân ùn ùn đưa vào. Các BS, điều dưỡng cũng ko muốn từ chối nhận bệnh, nhưng cơ sở vật chất có hạn, họ biết phải làm sao?
Hôm qua, xóm mình có 5 GĐ đc xuất viện, cả xóm đều vui chung vs họ.
Chỉ có ~ người từ Quỷ môn quan trở về mới hiểu đc cuộc sống đáng quý ntn?

7vienngocrong

Xe tăng
Cụ nào đó nghi ngờ chủ top này nọ thật là bậy k hiểu tình hình SG rồi. Lúc đầu dịch mọi thứ rối tung, đến cái ống C sủi còn hút hàng. Nhà e đi mấy tiệm thuốc mua k có phải nhờ quê gởi SMS khẩn cấp vào, vài ngày sau ra lại tiệm thuốc thì có. Máy đo SPo2 thì nhảy giá liên tục, em mua sớm giá 800k vài ngày sau hàng đó lên 1tr2. Riêng máy thở oxy cụ chủ top nhà giàu chơi hàng giá cao, chứ hàng TQ giá 15tr máy lúc đó hút hàng kinh khủng, k quen biết đố mua được. Bạn em 1 doanh nghiệp dược mua giùm cho bạn bè người quen đăng ký lúc tháng 7 mà 15 ngày mới có hàng. Còn hàng xịn như chủ top khó mua cực kỳ luôn nếu ở tháng 7. E có máy đo huyết áp Spo2 và nhiệt kế. E k mua máy tạo oxy vì ít tiền và biết đám bạn có rồi, lỡ gì mình mượn với nhà e gần bv dã chiến, nếu xui lếch qua. Vậy mà giữa tháng 8 con e bệnh, k phải covid nhưng đo huyết áp tụt nên phải đưa đi nhi đồng nhập viện nằm cấp cứu cả tuần. Em k muốn kể chứ cảnh đi viện và cấp cứu con e thời covid rụng rời chân tay, vc e ôm con chạy thông chốt la lên cho người ta né đường để đến bv nhanh nhất. Bà con họ hàng bạn bè e nghe tin ai nấy cũng lo cho con e với e. Đi bv giữa lúc đỉnh dịch mà e mới tiẻm vx vài ngày nói thật e k có thời gian để lo sợ nguy cơ covid mà sợ con e có mệnh hệ gì. Nhập viện cấp cứu mà phải đợi test pcr xong mới được cấp cứu chuyên sâu, trước đó chỉ tạm nhập uống thuốc nằm chờ. Sau 6h hồ mới có kết quả test rồi nhập vô khoa để cấp cứu, truyền thuốc truyền máu này nọ, bs yêu cầu kêu người nhà chuẩn bị để hiến máu cho nó. Bình thường hô phát bao người chạy đến cho máu, giờ covid người xung phong k đúng nhóm máu, người có trùng nhóm máu thì vướng này nọ. cuối cùng 2 người cho máu cộng với bv có ít là đủ. Em nói 2 từ đơn giản để diễn tả "kinh khủng". Quá tải, e chở con vào bv gần nhà thấy người ta cấp cứu covid tràn ra sân bv, bs k nhận cấp cứu con e. Đó là những ngày tháng k thể nào quên.

AAK

Xe tải
Em đang băn khoăn ko biết cụ chủ thớt đang đầu tư kinh doanh máy tạo oxy này không? Chứ tư vấn khuyên người dương tính có triệu chứng tăng nặng, nồng độ oxy bão hòa trong màu < 90% dùng máy này, em nói thật là quá ác.
Em chưa thấy cụ chủ có một từ hay một động thái nào để chào bán máy tạo oxy. Cụ ấy dẫn trường hợp gia đình cụ ấy và khuyên mọi người nên mua máy này hoặc bình oxy tùy điều kiện cơ mà. Tính mạng và sức khỏe là vô giá. Nếu có điều kiện thì nên mua. Giúp mình, giúp gia đình mình và có thể cả hàng xóm. Máy này còn rất hữu ích nếu trong nhà có người bị bệnh phổi tắc nghẽn hay hen xuyễn.

X0000

Xe tăng
Nhà em, bố mẹ em cũng dính con covid này, mặc dù chỉ đi ra lúc đổ rác (và chắc lúc ông già đi hút thuốc nữa). May là các cụ đều được tiêm modena trước đó 1 tháng
Triệu chứng thì cũng nhẹ, chỉ có bà già bị mất vị giác và mệt mỏi mấy hôm. Test PCR thì ông già nồng độ virus cao hơn bà già, nhưng ko có triệu chứng gì
Phải nói, căng thẳng nhất trong gia đình là lúc quyết định gửi các cụ vào bệnh viện, hay là tự cách ly ở nhà. Chính quyền phường đó thì toang vì covid, nên đi viện cũng được (tự lo) hay ở nhà cũng chả sao. Chỉ đến dán giấy cảnh báo trước cửa nhà.
Cuối cùng gia đình quyết định cấp thuốc, bình oxy, máy đo nồng độ SpO2,... để hai cụ tự chăm nhau
Và may mắn, bình oxy cũng ko phải dùng đến. Và các cụ, chục ngày sau khi phát hiện (chẳng tổng chỉ 15 ngày) thì hai cụ âm tính hết luôn.
Giờ đang giục chính quyền làm cái quyết định hết cách ly - để khỏi phải tiêm phòng mũi 2

thichduthu2011

Máy Bay
Em chưa thấy cụ chủ có một từ hay một động thái nào để chào bán máy tạo oxy. Cụ ấy dẫn trường hợp gia đình cụ ấy và khuyên mọi người nên mua máy này hoặc bình oxy tùy điều kiện cơ mà. Tính mạng và sức khỏe là vô giá. Nếu có điều kiện thì nên mua. Giúp mình, giúp gia đình mình và có thể cả hàng xóm. Máy này còn rất hữu ích nếu trong nhà có người bị bệnh phổi tắc nghẽn hay hen xuyễn.
Cụ chủ thích sài đồ xịn, đã mua thì phải an tâm (thật ra em và nhiều người cũng có suy nghĩ đấy) nhưng cụ ấy hơi cực đoan ở chỗ nói hàng rẻ tiền thì không dùng được (nếu cụ thể SP nào và có căn cứ thuyết phục thì không nói nhưng đàng này chỉ chung chung) nên khiến có 1 số người nghi ngờ.

bomong

Xe điện
Th6 em lo lo nên có mua trữ trong kho oxy 5 bình 40l, 2 bình 10l và van mặt nạ...
Bây h nhận thấy đúng là không nên dự phòng, thật.

fromantoan

Xe tăng
Thế thì có khả năng thành công cao hơn rồi cụ ạ. E biết có mô hình chăn nuôi dê công nghiệp. Đối tác cung cấp giống, quy trình và bao tiêu đầu ra. Tất nhiên là ko chăn thả tự nhiên nhưng cũng ko phải cám công nghiệp mà phối trộn nhiều loại, trong đó phải trồng cỏ voi cho dê xơi. Như 2ha của cụ nuôi đc tầm 1000 con đấy ạ
Úi, cụ định cho dê chỉ đứng chơi ngoài trời kể cả đêm hôm mưa nắng à. Mà còn phải cỏ để ăn, phải chuồng trại, kho bãi nữa chứ. Dăm chục con dê với cả 1000 con nó khác.

7vienngocrong

Xe tăng
Tử vong Ở nhà không công bố đâu, đâu có BS nào xác nhận chết do covid đâu mà cộng vào. Ghi là nghi ngờ lý do...
13k là chỉ trong BV, vào sổ của BV
Tử vong ở đâu chính quyền cũng có số liệu hết, chết ở nhà và ngoài đường (báo chí k đưa tin nhé, thực tế có) em nói nhiều mắc công bị xì lốp. Vấn đề CQ có công bố hay k nhưng chết gì cũng cấp giấy chứng tử, bạn e chạy phờ người để làm việc này nên e biết.

bomong

Xe điện
Cụ nào đó nghi ngờ chủ top này nọ thật là bậy k hiểu tình hình SG rồi. Lúc đầu dịch mọi thứ rối tung, đến cái ống C sủi còn hút hàng. Nhà e đi mấy tiệm thuốc mua k có phải nhờ quê gởi SMS khẩn cấp vào, vài ngày sau ra lại tiệm thuốc thì có. Máy đo SPo2 thì nhảy giá liên tục, em mua sớm giá 800k vài ngày sau hàng đó lên 1tr2. Riêng máy thở oxy cụ chủ top nhà giàu chơi hàng giá cao, chứ hàng TQ giá 15tr máy lúc đó hút hàng kinh khủng, k quen biết đố mua được. Bạn em 1 doanh nghiệp dược mua giùm cho bạn bè người quen đăng ký lúc tháng 7 mà 15 ngày mới có hàng. Còn hàng xịn như chủ top khó mua cực kỳ luôn nếu ở tháng 7. E có máy đo huyết áp Spo2 và nhiệt kế. E k mua máy tạo oxy vì ít tiền và biết đám bạn có rồi, lỡ gì mình mượn với nhà e gần bv dã chiến, nếu xui lếch qua. Vậy mà giữa tháng 8 con e bệnh, k phải covid nhưng đo huyết áp tụt nên phải đưa đi nhi đồng nhập viện nằm cấp cứu cả tuần. Em k muốn kể chứ cảnh đi viện và cấp cứu con e thời covid rụng rời chân tay, vc e ôm con chạy thông chốt la lên cho người ta né đường để đến bv nhanh nhất. Bà con họ hàng bạn bè e nghe tin ai nấy cũng lo cho con e với e. Đi bv giữa lúc đỉnh dịch mà e mới tiẻm vx vài ngày nói thật e k có thời gian để lo sợ nguy cơ covid mà sợ con e có mệnh hệ gì. Nhập viện cấp cứu mà phải đợi test pcr xong mới được cấp cứu chuyên sâu, trước đó chỉ tạm nhập uống thuốc nằm chờ. Sau 6h hồ mới có kết quả test rồi nhập vô khoa để cấp cứu, truyền thuốc truyền máu này nọ, bs yêu cầu kêu người nhà chuẩn bị để hiến máu cho nó. Bình thường hô phát bao người chạy đến cho máu, giờ covid người xung phong k đúng nhóm máu, người có trùng nhóm máu thì vướng này nọ. cuối cùng 2 người cho máu cộng với bv có ít là đủ. Em nói 2 từ đơn giản để diễn tả "kinh khủng". Quá tải, e chở con vào bv gần nhà thấy người ta cấp cứu covid tràn ra sân bv, bs k nhận cấp cứu con e. Đó là những ngày tháng k thể nào quên.
Hệ thống y tế ngưng trệ gần như hoàn toàn, các bệnh khác đâu được chữa.

mecucbon

Xe hơi
Những thiết bị chăm sóc sức khỏe cá nhân theo chủ thớt nêu ra đều là cơ bản, cần thiết với gia đình. Riêng máy tạo Oxy là cần trong thời điểm dịch bệnh (nếu có đk thì chuẩn bị), không có đk thì mua bình Oxy khi bị nhiễm.

Như gđ mình có người thân, người quen bị nhiễm và cũng có người khỏe, người lìa xa. Đây là thực trạng tại SG vào lúc tháng 7-8, hiện tháng 9 vẫn còn nhưng tình trạng hỗ trợ Cấp cứu, thuốc men và người dân đã tiêm vaccine nên đã “bớt khủng hoảng”.

Chỉ khi mình đối diện với thực tế F0 (bản thân, người nhà) mới thấy hết sự lo lắng, hoang mang, bơ vơ khi “gặp Covid”. Người bị dính nhẹ vượt qua được dễ dàng thì phát biểu covid như cảm cúm thông thường. Người dính nặng được cứu sống lại thì mới thấy phúc đức nhà mình quá lớn, muôn hình muôn trạng.

Mong mọi người đừng coi thường nó như cảm cúm thông thường, nhưng cũng đừng quá lo sợ mất kiểm soát dẫn đến tình hình xấu đi.
Chúng ta cố gắng lan tỏa những điều tích cực để tạo thêm năng lượng, sức sống cho mọi người xung quanh. Suy nghĩ tiêu cực, nghi ngờ chỉ làm mình héo tàn và nặng nề hơn. Mong mọi người gặp nhiều may lành

Chỉnh sửa cuối:

onano69

Xe container
Thế thì có khả năng thành công cao hơn rồi cụ ạ. E biết có mô hình chăn nuôi dê công nghiệp. Đối tác cung cấp giống, quy trình và bao tiêu đầu ra. Tất nhiên là ko chăn thả tự nhiên nhưng cũng ko phải cám công nghiệp mà phối trộn nhiều loại, trong đó phải trồng cỏ voi cho dê xơi. Như 2ha của cụ nuôi đc tầm 1000 con đấy ạ
Vâng, có thông tin thì cụ cứ post lên đây cho mọi người cùng tham khảo hoặc cụ ib cho em nghiên cứu học hỏi hợp tác ạ!

fanmu1234567

Xe tải
Như em nuôi gà tự nhiên, 5-6 tháng mới có thể ăn được (không nuôi kiểu công nghiệp thì khoảng 45 ngày tới 60 ngày), mà lúc bắt thịt là còn phải chọn con nào nhớn nhanh và ngon để thịt trước nhé.
Nhiều người hỏi em có bán không, em bảo không, mặc dù rất thèm tiền. Em nói luôn là em để ăn thôi, vì nuôi kiểu nhà em thì không biết bán giá nào, bán giá như thị trường thì lỗ, bán giá cao thì mang tiếng máy chém.
Giá gà thị trường 60k/kg, kể cả em bán 120k/kg vẫn lỗ.
Thức ăn: Gạo, ngô, rau các loại, cá tép xay, thỉnh thoảng nghiền phổi và thịt bèo nhèo cho nó đổi vị. Tốn chết dở.
Chắc cụ ít đất nên nuôi vất vả nhỉ.

Bà già vợ em có 1 vườn cỏ 1ha nuôi bò sữa. Nhà nuôi khoảng gần 100 con cả gà lẫn ngan, sáng cho 1 xô cám gạo trộn bã bia rồi tống ra vườn cỏ, chiều 1 xô nữa, thế là xong.

Có lúc tự nhiên thấy 1 con ngan đi đâu mất,. Tháng sau tự nhiên thấy nó lù lù từ bãi cỏ dẫn 1 bầy ngan con quay về chuồng.