[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 7

Các cụ đã được tiêm Vaccine chưa?

• Tổng bình chọn
    950

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Ai cũng suy nghĩ được như cụ thì em cũng chả cần tham gia vào cái thớt này làm gì. Em đọc mấy ngày rồi nhưng đến hôm nay em mới nêu ý kiến. Chém gió xuông, tranh luận và kể cả là thoá mạ, bôi nhọ nhau cũng là chuyện nhỉ. Nhưng khi một lời khuyên với mục đích hữu ích lại trở thành một rủi ro có liên quan đến sinh mạng thì em không bàng quang được.

Cụ xem có bao nhiêu người trong thớt này hỏi mua thiết bị rồi? Những thứ mà cụ nói không nên là cái bắt buộc phải có trong bối cảnh thực tế hiện nay. Tâm lý đám đông nguy hiểm lắm, và cái gọi là bài học thành công rất dễ dẫn dắt tâm lý đám đông.
Tất nhiên mọi người sẽ tam khảo thêm thông tin trước khi hành động, hay phó mặc vào một giải pháp duy nhất một cách duy ý chí. Đừng tự mua sắm, có biến cứ chờ BV đến cũng từng là giải pháp đấy

Chatwork99

Xe máy
Tùy tình trạng bệnh cụ ạ. Nhưng nói luôn khi chỉ số SpO2 đã có dấu hiệu giảm qua ngưỡng, thì em nói luôn là tình trạng chuyển xấu rất nhanh. Với loại máy này, có chập đôi 2 cái vào cũng không có cửa, vì nó không phải là máy thở, nó chỉ là máy tạo oxy tinh khiết, đơn giản vậy thôi. Lưu lượng tạo oxy trong thời gian 1p không đủ trong tình trạng chuyển biến xấu khi dưới ngưỡng cầm cự cụ ạ. Nhìn thì đẹp, trang bị trong nhà cho sang, hỗ trợ cơn khó thở cấp tính của người mắc hen suyễn thì ok. Còn Covid 2, thì không tác dụng và hiệu quả. Bình 8l +mask là hiệu quả nhất, đáp ứng đc tình trạng cấp cứu, câu giờ.
Cụ cho em hỏi là có nên trang bị bình 8l+ mặt lạ để phòng ngừa không? Bình o2 để trong nhà liệu có an toàn không vậy? Em ở hà nội, định mua 2 bình chưa chứa o2 để đấy, nếu có biến thì sẽ nạp sau, theo cụ có lên không vậy?

VietSonic

Xe tăng
Em còn dự phòng như sau, nhưng chưa thực hiện: Vợ nhất quyết ko học lái xe vì sợ lái. Em định cho cu con lớp 10 cao 1m76 học lái xe để dự phòng bất trắc còn có người đưa mình đi viện. Nói tóm lại, mình ko hoang mang, ko chủ quan, có khả năng dự phòng dc cái gì thì cứ nên làm. Xem phim Mỹ nhiều nên em cũng thấy dân Mỹ họ thực tế: Mua thực phẩm trước bão, chuẩn bị súng ống, thuốc men, hầm trú ẩn... để tránh bão, tuyết. Học các lớp sinh tồn, biết cứu chữa khi tai nạn, tự sửa chữa đồ đạc... Bạn em bên Anh, nó còn tự làm đồ gỗ trong khi đó hồi ở vn chẳng biết làm... sang đó nó làm cho cả hàng xóm....

fanmu1234567

Xe tải
Cụ nhầm rồi đấy, thực chiến mà ko kéo đc Sp O2 về mức này trong lúc cấp cứu, thì hết cửa đỡ. Đây là mức mục tiêu yêu cầu phải đạt trong trường hợp cấp cứu đáy cụ ạ. Thất bại, ko kéo lên đc, tiên lương tử vong là cao và rất cao. Không die thì cũng dẫn tới hôn mê sâu, chết não.
Ý cụ đây là phác đồ hướng dẫn điều trị BN covidc tại nhà cho người bệnh tự điều trị??

Hay là phác đồ hường dẫn cấp cứu của những đội cấp cứu lưu động??

prado2012

Xe điện
Cụ nào đó nghi ngờ chủ top này nọ thật là bậy k hiểu tình hình SG rồi. Lúc đầu dịch mọi thứ rối tung, đến cái ống C sủi còn hút hàng. Nhà e đi mấy tiệm thuốc mua k có phải nhờ quê gởi SMS khẩn cấp vào, vài ngày sau ra lại tiệm thuốc thì có. Máy đo SPo2 thì nhảy giá liên tục, em mua sớm giá 800k vài ngày sau hàng đó lên 1tr2. Riêng máy thở oxy cụ chủ top nhà giàu chơi hàng giá cao, chứ hàng TQ giá 15tr máy lúc đó hút hàng kinh khủng, k quen biết đố mua được. Bạn em 1 doanh nghiệp dược mua giùm cho bạn bè người quen đăng ký lúc tháng 7 mà 15 ngày mới có hàng. Còn hàng xịn như chủ top khó mua cực kỳ luôn nếu ở tháng 7. E có máy đo huyết áp Spo2 và nhiệt kế. E k mua máy tạo oxy vì ít tiền và biết đám bạn có rồi, lỡ gì mình mượn với nhà e gần bv dã chiến, nếu xui lếch qua. Vậy mà giữa tháng 8 con e bệnh, k phải covid nhưng đo huyết áp tụt nên phải đưa đi nhi đồng nhập viện nằm cấp cứu cả tuần. Em k muốn kể chứ cảnh đi viện và cấp cứu con e thời covid rụng rời chân tay, vc e ôm con chạy thông chốt la lên cho người ta né đường để đến bv nhanh nhất. Bà con họ hàng bạn bè e nghe tin ai nấy cũng lo cho con e với e. Đi bv giữa lúc đỉnh dịch mà e mới tiẻm vx vài ngày nói thật e k có thời gian để lo sợ nguy cơ covid mà sợ con e có mệnh hệ gì. Nhập viện cấp cứu mà phải đợi test pcr xong mới được cấp cứu chuyên sâu, trước đó chỉ tạm nhập uống thuốc nằm chờ. Sau 6h hồ mới có kết quả test rồi nhập vô khoa để cấp cứu, truyền thuốc truyền máu này nọ, bs yêu cầu kêu người nhà chuẩn bị để hiến máu cho nó. Bình thường hô phát bao người chạy đến cho máu, giờ covid người xung phong k đúng nhóm máu, người có trùng nhóm máu thì vướng này nọ. cuối cùng 2 người cho máu cộng với bv có ít là đủ. Em nói 2 từ đơn giản để diễn tả "kinh khủng". Quá tải, e chở con vào bv gần nhà thấy người ta cấp cứu covid tràn ra sân bv, bs k nhận cấp cứu con e. Đó là những ngày tháng k thể nào quên.
Em tin điều cụ kể, vì gia đình em cũng có người thân yêu bị bệnh cần cấp cứu gấp ( bị vỡ polip) mà suốt 2 tiếng gọi điện mòn mỏi không bệnh viện nào nhận. Đó là ngày 11/9 không thể quên của gia đình em. Người thân của gia đình em đã mất, quá đột ngột và đau xót. Nếu không vì quá tải bệnh viện ở Sài Gòn vì covid, chuyện đã không như vậy. Mong mỏi mọi người có ý thức chống dịch tốt để giảm tải cho bệnh viện. Nhà em ở ngay trung tâm quận 1, không phải nơi xa xôi!

Chỉnh sửa cuối:

ar3a

Xe điện
Em còn dự phòng như sau, nhưng chưa thực hiện: Vợ nhất quyết ko học lái xe vì sợ lái. Em định cho cu con lớp 10 cao 1m76 học lái xe để dự phòng bất trắc còn có người đưa mình đi viện. Nói tóm lại, mình ko hoang mang, ko chủ quan, có khả năng dự phòng dc cái gì thì cứ nên làm. Xem phim Mỹ nhiều nên em cũng thấy dân Mỹ họ thực tế: Mua thực phẩm trước bão, chuẩn bị súng ống, thuốc men, hầm trú ẩn... để tránh bão, tuyết. Học các lớp sinh tồn, biết cứu chữa khi tai nạn, tự sửa chữa đồ đạc... Bạn em bên Anh, nó còn tự làm đồ gỗ trong khi đó hồi ở vn chẳng biết làm... sang đó nó làm cho cả hàng xóm....
Cụ lo xa quá, HN sẽ không rơi vào tình trạng như SG hồi tháng 7-8 đâu mà cụ phải tính đến phương án này. Cụ cho cháu thời gian học IELTS đi thì bổ ích hơn.

minhmo

Xe cút kít

bomong

Xe điện
Ngày 13/7 khi thằng bạn em chết tại nhà ở Quận 8 vì khó thở mà không có xe cấp cứu đến đón kịp, e đã nhắc bạn bè có điều kiện nên mua bình oxy. Lúc đó thì bình oxy loại dưới 10 lít đã hết sạch hàng tại các cửa hàng thiết bị y tế. Người bán còn bảo, sau vụ Ấn Độ thì bọn nhà giàu đã mua từ tháng 3, sao giờ này chúng mày mới tìm mua, hết rồi.

Em hỏi tiếp về máy tạo oxy, NV tư vấn bảo hàng Tàu dưới 20 củ không dùng được, nên chọn hàng Đài Loan hoặc Đức loại 40 củ.
Lúc đó Tui sợ run rẫy, bàng hoàng thực sự, không dám bước chân ra khỏi cửa nhà.

fanmu1234567

Xe tải
Em đoán chủ thớt mua máy thông qua bs hoặc theo lời gt :))
Em nghĩ không phải vậy. Từ ngày 13/7 em đã hỏi thông tin và giá bình oxy, giá máy tạo oxy.

NV tư vấn cũng bảo rằng không nên mua máy TQ, nên mua máy Đức hoặc Đài Loan giá khoảng 40 củ

bomong

Xe điện
Ngày 13/7 khi thằng bạn em chết tại nhà ở Quận 8 vì khó thở mà không có xe cấp cứu đến đón kịp, e đã nhắc bạn bè có điều kiện nên mua bình oxy. Lúc đó thì bình oxy loại dưới 10 lít đã hết sạch hàng tại các cửa hàng thiết bị y tế. Người bán còn bảo, sau vụ Ấn Độ thì bọn nhà giàu đã mua từ tháng 3, sao giờ này chúng mày mới tìm mua, hết rồi.

Em hỏi tiếp về máy tạo oxy, NV tư vấn bảo hàng Tàu dưới 20 củ không dùng được, nên chọn hàng Đài Loan hoặc Đức loại 40 củ.
Th7, th8, Tui rất sợ, nhưng tui không tìm mua spo2, máy móc... làm gì cả.

Việc duy nhất và triệt để là khóa cửa ở tịt trong nhà để rủi ro =0, trốn đi lấy mẫu test. Chỉ có lần 2vc và bà cụ 87t đi tiêm vaccine là sợ bị lây thôi.

Cố gắng 5k Ngăn ngừa lây nhiễm và không phải mua dự phòng những thứ không cần đến

Chỉnh sửa cuối:

thichduthu2011

Máy Bay
Em nghĩ không phải vậy. Từ ngày 13/7 em đã hỏi thông tin và giá bình oxy, giá máy tạo oxy.

NV tư vấn cũng bảo rằng không nên mua máy TQ, nên mua máy Đức hoặc Đài Loan giá khoảng 40 củ
Ý em nói thương hiệu nào vì xem tg đoạn chat chứ cần gì tư vấn vì ai cũng hiểu tiền nào của nấy :))

ar3a

Xe điện

Việc duy nhất và triệt để là khóa cửa ở trong nhà để rủi ro =0, trốn đi test. Chỉ có lần 2vc và bà cụ 87t đi tiêm vaccine là sợ bị lây thôi.

Cố gắng 5k Ngăn ngừa lâu nhiễm và không phải mua dự phòng những thứ không cần đến
Cụ thật là công dân gương mẫu. Làm đúng khuyến cáo của các cơ quan có liên quan.

fanmu1234567

Xe tải

Việc duy nhất và triệt để là khóa cửa ở trong nhà để rủi ro =0, trốn đi test. Chỉ có lần 2vc và bà cụ 87t đi tiêm vaccine là sợ bị lây thôi.

Cố gắng 5k Ngăn ngừa lâu nhiễm và không phải mua dự phòng những thứ không cần đến
Cụ nhầm, nhiều người bị nhiễm covid không hiểu tại sao.

1 người quen của em 80 tuổi suốt ngày ở nhà, đi tiêm mũi 1, sau 4-5 ngày thì bị sốt, mới nhập viện 2 hôm.

đồng nghiệp của em, gia đình ở nhà suốt 2 tháng, không ra ngoài, chỉ nhận hàng của Grab, vậy mà cả nhà cũng dương tính.

Em nghĩ nếu có điều kiện, thì cứ mua

thichduthu2011

Máy Bay

Việc duy nhất và triệt để là khóa cửa ở tịt trong nhà để rủi ro =0, trốn đi lấy mẫu test. Chỉ có lần 2vc và bà cụ 87t đi tiêm vaccine là sợ bị lây thôi.

Gọi là câu giờ để đợi tình hình chung bớt xấu đi.

mecucbon

Xe hơi
Tổ sư bố chúng nó, ,thế mà có thằng lại mỉa mai cụ cài cắm bán máy tạo oxy.

May mà gia đình cụ tai qua nạn khỏi
Chủ thớt đã là F0 và từng trải qua thời khắc nguy hiểm đến tính mạng. May là có chuẩn bị kịp thời nên đã vượt qua. Chủ thớt chia sẻ để nhiều người tiếp cận thêm thông tin và cách đối phó với tình huống hạ Oxy (được bác sĩ có chuyên môn hướng dẫn sử dụng và phác đồ điều trị).

Thiện chí chia sẻ của chủ thớt lại làm người khác nghi ngờ. Tuỳ khả năng, mọi người tự chuẩn bị theo cách của mình.
P/s: bạn ở đâu trong vòng tròn ( hình sưu tầm)

ar3a

Xe điện

1 người quen của em 80 tuổi suốt ngày ở nhà, đi tiêm mũi 1, sau 4-5 ngày thì bị sốt, mới nhập viện 2 hôm.

đồng nghiệp của em, gia đình ở nhà suốt 2 tháng, không ra ngoài, chỉ nhận hàng của Grab, vậy mà cả nhà cũng dương tính.

Đi tiêm là có tiếp xúc.

Nhận hàng qua grab cũng có tiếp xúc gián tiếp. Trong vùng dịch thì khi nhận đồ grab cũng cần khử khuẩn bao bì, v.v…

bomong

Xe điện

Hiện nay bình oxy, spo2 rất dễ mua.
Nếu nhà em có F0 thì em sẽ mua ngay 10 bình 40l ấy chứ.
GĐ đang yên ổn thì cứ 5k đừng nên tính đến mua dự phòng, không cần đến mà tạo khan hiếm và lãng phí cho xh.

Chỉnh sửa cuối:

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
K ụ có tính phương án lắp điều hòa chạy bằng năng lượng cho dê không :) dê nghe nhạc nữa bán giá x3 :))
Dê thì cũng cần điều hòa và nghe nhạc đấy cụ, thêm tí rượu vang nữa thì mới có nhã hứng. Nhưng mà...

... lưu ý thả xong là xong, đừng mang Dê con về cụ nhé. ;)

taplaioto

Xe điện
Chủ thớt đã là F0 và từng trải qua thời khắc nguy hiểm đến tính mạng. May là có chuẩn bị kịp thời nên đã vượt qua. Chủ thớt chia sẻ để nhiều người tiếp cận thêm thông tin và cách đối phó với tình huống hạ Oxy (được bác sĩ có chuyên môn hướng dẫn sử dụng và phác đồ điều trị).

Thiện chí chia sẻ của chủ thớt lại làm người khác nghi ngờ. Tuỳ khả năng, mọi người tự chuẩn bị theo cách của mình.
P/s: bạn ở đâu trong vòng tròn ( hình sưu tầm)
Có vài người thích bắt bẻ, hỏi ngược chứ ko hề còm thẳng suy nghĩ của họ.
Ở 1 thớt chia sẻ mà xử sự như vậy thì thật tệ !

The Silent

[Tịch thu bằng lái]
Ý cụ đây là phác đồ hướng dẫn điều trị BN covidc tại nhà cho người bệnh tự điều trị??

Hay là phác đồ hường dẫn cấp cứu của những đội cấp cứu lưu động??
Hướng dẫn sử dụng O2 trong cấp cứu đặc biệt tình trạng giảm sụt Sp O2 trong máu trong tình huống cấp cứu cụ ạ.