[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 7

Các cụ đã được tiêm Vaccine chưa?

• Tổng bình chọn
    950

Dragon Carp

Xe máy
Chỗ em chả thấy tổ trưởng ý ới gì

Nino88

Xe container
Sao em tưởng mức thấp nhất là 1,9 củ cơ mà?sao lại 500k nhỉ?

barca6996

Xe container
Lên hay tụt thì cứ để tự nhiên, muốn hay không cũng không được. Chứ dùng mấy loại kích thích thì tây y hay đông y cũng nhanh hỏng lắm ;)
Èo nửa đêm gà gáy mà chã k ru gấu ngủ còn vào đây tuần hành thì chắc là đang tụt roài ;;)

bon_bon

Xe tải
Em trong danh sách hỗ trợ 500k. hôm đó lên lĩnh hỗ trợ lên xếp hàng mãi mới đến lượt lấy phiếu, sau đó lại sang hàng mới xếp hàng đến 1 bàn khác. Ông ngồi bàn đó bảo em ký vào tờ phiếu kết quả chữ ký không giống (hôm khai thông tin em ko có nhà vợ em nó khai hộ) bắt em khai lại em ko chịu bỏ về ko nhận nữa

le_petit

Xe tăng
Chẳng liên quan lắm nhưng xin kể vài mẩu chuyện cho các cụ đỡ buồn ngày bó gối:
Cậu hàng xóm tôi, hộ nghèo, Tết được 500k, nó mua 3 000 000 tiền pháo, đốt khói um xóm làm lũ trẻ con lác mắt. Sau tết cứ chửi vì có tiền cho nên hứng mua mất nhiều tiền pháo.
Đến hè, nó vay được 15 triệu theo diện ưu đãi lãi xuất nên mua ba cái điều hòa lắp ba phòng (tất nhiên điều hòa cũ). Đầu năm sau bình bầu thì nhà nó mất sổ hộ nghèo vì có xe, tủ lạnh, ti vi, điều hòa. Thế là nó chửi tuốt từ Đ đến Cp rồi các tổ chức ...đến dân làng.
Các chính sách hỗ trợ của nước mình vui phết, tôi còn có ảnh dân đi xe Mẹc mới cóng đi nhận gạo hỗ trợ học sinh vùng khó khăn trọ học.

ekuoi

Xe buýt
Quên luôn đi chứ chả có đâu. Thỉnh thoảng báo đài đi chụp ảnh thôi

Wave cùi bắp

Xe điện
Dạ em không dám nhận 2 chữ anh hùng đó đâu cụ ơi!Em nới khác tới ăn chén cơm SG cho thì em có nghĩa vụ và trách nhiệm phải chung tay để bảo vệ chứ. :D
Ôi em không dám nhận lời này của cụ đâu. Bọn em cũng như bao anh chị em khác thôi cụ ơi. Chẳng nghĩ gì to tát đâu ạ. Anh em gọi nhau đi là đi, gọi nhau làm được cái gì là làm thôi. Đi rồi mới chứng kiến nhiều cảnh đời xót lắm. Cầu mong Sài Gòn sớm khỏe lại, em cũng sẽ sớm được về thăm nhà. Em đi lâu quá rồi, lo Gấu quên mặt em quá 😊
nay có bài này em có thể thấy hình bóng 2 cụ trong đây

đại dương xanh 08

[Tịch thu bằng lái]
Em mà có đủ chuyên môn, trình độ giải thích được trường hợp của cụ thì em đã không phải loay hoay mất bao nhiêu còm trong thớt này.

Em khẳng định lại một lần nữa là em không hoài nghi động cơ chia sẻ kinh nghiệm của cụ. Vấn đề em muốn làm rõ là việc sử dụng máy tạo oxy cho trường hợp oxy xuống thấp có rủi ro hay không? Đến nay, em tạm có câu trả lời từ bài báo của Ấn độ mà em dẫn lại ở trên. Nếu được người có chuyên môn vào thớt này giải thích rõ thêm thì càng tốt, nhằm giúp người đọc có được thông tin chất lượng.

Từ góc độ môt người bình thường không có chuyên môn về y tế thì em cho rằng những lời khuyên của chuyên gia trong bài báo của Ấn độ được đưa ra trên cơ sở chuyên môn, là sự tổng kết của một quá trình chữa trị cho nhiều người. Hơn nữa, lời khuyên phải phù hợp với số đông và bảo đảm hệ số an toàn.

Từ suy nghĩ trên có thể ngoại suy ra là trường hợp của cụ là ngoại lệ chứ không phải phổ biến. Như mấy cụ đã còm trong thớt, cụ và gia đình đã rất may mắn trong việc sử dụng máy tạo oxy khi SPO2 xuống thấp và đã thành công. Nhưng may mắn thì không phải lúc nào cũng đến với tất cả mọi người.
Em nghĩ nhận định của cụ không đúng. Tình trạng thiếu oxi của bệnh nhận Covid phân bố hình tháp với đỉnh tháp là tỷ lệ người có oxi xuống thấp (rủi ro cao nhất). Đúng là tình huống của chủ thớt ko đại diện hoàn toàn nhưng có tính phổ biến hơn tình trạng của cụ nêu ra nhiều. Tất nhiên, nếu máy tạo oxi của chủ thớt ko đủ khả năng đáp ứng nữa thì tình huống xấu nhất vẫn là bệnh viện thẳng tiến

ar3a

Xe điện
Em nghĩ nhận định của cụ không đúng. Tình trạng thiếu oxi của bệnh nhận Covid phân bố hình tháp với đỉnh tháp là tỷ lệ người có oxi xuống thấp (rủi ro cao nhất). Đúng là tình huống của chủ thớt ko đại diện hoàn toàn nhưng có tính phổ biến hơn tình trạng của cụ nêu ra nhiều. Tất nhiên, nếu máy tạo oxi của chủ thớt ko đủ khả năng đáp ứng nữa thì tình huống xấu nhất vẫn là bệnh viện thẳng tiến
Chắc cụ hiểu sai ý em. Nhận định trường hợp của cụ chủ thớt ngoại lệ có nghĩa là sử dụng máy tạo oxy vẫn có tác dụng mặc dù SPO2 xuống rất thấp. Bởi vì theo lời của chuyên gia Ấn độ thì khi oxy xuống thấp máy tạo oxy gia đình không đủ đáp ứng mà phải chuyển sang bình oxy có khả năng cung cấp oxy với lưu lượng lớn hơn, và phải nhập viện.

đại dương xanh 08

[Tịch thu bằng lái]
Chắc cụ hiểu sai ý em. Nhận định trường hợp của cụ chủ thớt ngoại lệ có nghĩa là sử dụng máy tạo oxy vẫn có tác dụng mặc dù SPO2 xuống rất thấp. Bởi vì theo lời của chuyên gia Ấn độ thì khi oxy xuống thấp máy tạo oxy gia đình không đủ đáp ứng mà phải chuyển sang bình oxy có khả năng cung cấp oxy với lưu lượng lớn hơn, và phải nhập viện.
Cái này em đồng ý. Chia sẻ của chủ thớt ko giải quyết hoàn toàn mọi vấn đề nhưng rất hữu ích khi hệ thống y tế quá tải ( khiến cho việc chữa tại nhà những trường hợp có tình trạng ko quá nặng có thể có tỷ lệ sống hơn cả ở Viện hoặc các trong tâm tập trung F0)

Oonggiakhiucho

Đi bộ
Các cụ tranh cãi làm em nhớ câu chuyện tiếu lâm:
Thi chạy bộ, anh Việt Nam kẹt đường nên không kịp ăn cơm được khi đến nơi, chỉ có được cái kẹo mút nên anh ta xơi tạm.Đến khi chạy về đích thứ nhì phóng viên hỏi lý do, anh trả lời nhờ cây kẹo mút mới chạy được. Hôm sau toàn đội TQ ngậm kẹo mút, còn đội VN thủ thêm mì ăn liền để không bị đói.

Bác chủ vừa về đích, chia sẻ rất nhiệt tình. Nếu bị thì theo dõi spo2, tối thiểu có cái máy oxy như bác ấy, không thì bình oxy 2,5tr miễn sao không để hạ oxy. Chứ các cụ lại cứ đi phân tích sao dùng máy oxy được, chả khác nào câu chuyện trên, về đích là nhờ luyện tập, chiến thuật còn cây kẹo giúp có chút năng lượng không giảm phong độ, chứ có quyết định hết đâu.

thichduthu2011

Máy Bay
Các cụ tranh cãi làm em nhớ câu chuyện tiếu lâm:
Thi chạy bộ, anh Việt Nam kẹt đường nên không kịp ăn cơm được khi đến nơi, chỉ có được cái kẹo mút nên anh ta xơi tạm.Đến khi chạy về đích thứ nhì phóng viên hỏi lý do, anh trả lời nhờ cây kẹo mút mới chạy được. Hôm sau toàn đội TQ ngậm kẹo mút, còn đội VN thủ thêm mì ăn liền để không bị đói.

Bác chủ vừa về đích, chia sẻ rất nhiệt tình. Nếu bị thì theo dõi spo2, tối thiểu có cái máy oxy như bác ấy, không thì bình oxy 2,5tr miễn sao không để hạ oxy. Chứ các cụ lại cứ đi phân tích sao dùng máy oxy được, chả khác nào câu chuyện trên, về đích là nhờ luyện tập, chiến thuật còn cây kẹo giúp có chút năng lượng không giảm phong độ, chứ có quyết định hết đâu.
Còn còm của cụ làm em nhớ đến câu chuyện thầy bói xem voi :))

fanmu1234

Tháo bánh
Vâng, vậy nên những gì chúng ta đọc ở thớt này cũng là để tham khảo thôi ạ, có ofer nào là người có chuyên môn, chức năng để hướng dẫn thay bộ đâu

Thế với sự im lặng của bộ như đã nêu thì giả sử em ở HCM trong tháng 7-8 vừa qua, bị dương tính và không gọi được cấp cứu thì em auto chết ạ? :-?
Đúng như cụ nói

Nếu cụ không có bình oxy hoặc máy tạo oxy để cầm cự khi cụ trở nặng, PSPO2 dưới 90%

fanmu1234

Tháo bánh
nay có bài này em có thể thấy hình bóng 2 cụ trong đây
Lạ nhỉ, toàn thấy những đội thiện nguyện đi hốt xác.

Lúc đầu thì thấy thiện nguyện tự phát như nhóm "mai táng 0 đồng". Sau này thì thêm các đội thiện nguyện do chính quyền quản lý.

Thế TP đến tháng 7, tháng 8 có kế hoạch gì về việc xử lý người chết tại nhà không?

Wave cùi bắp

Xe điện
Lạ nhỉ, toàn thấy những đội thiện nguyện đi hốt xác.

Lúc đầu thì thấy thiện nguyện tự phát như nhóm "mai táng 0 đồng". Sau này thì thêm các đội thiện nguyện do chính quyền quản lý.

Thế TP đến tháng 7, tháng 8 có kế hoạch gì về việc xử lý người chết tại nhà không?
xưa nay chỉ có người chết ko thân nhân thì xử lý môi trường đô thị mới làm mà cụ.
cao điểm thì quan tài còn ko có đủ nói chi nhà đòn có người đâu làm, cty môi trường càng khó
em cùng thắc mắc với cụ nhưng các anh bđ vào chỉ đi chợ hộ và quản lý việc hỏa táng cho đỡ lộn xộn thôi ạ

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
Em mà có đủ chuyên môn, trình độ giải thích được trường hợp của cụ thì em đã không phải loay hoay mất bao nhiêu còm trong thớt này.

Em khẳng định lại một lần nữa là em không hoài nghi động cơ chia sẻ kinh nghiệm của cụ. Vấn đề em muốn làm rõ là việc sử dụng máy tạo oxy cho trường hợp oxy xuống thấp có rủi ro hay không? Đến nay, em tạm có câu trả lời từ bài báo của Ấn độ mà em dẫn lại ở trên. Nếu được người có chuyên môn vào thớt này giải thích rõ thêm thì càng tốt, nhằm giúp người đọc có được thông tin chất lượng.

Từ góc độ môt người bình thường không có chuyên môn về y tế thì em cho rằng những lời khuyên của chuyên gia trong bài báo của Ấn độ được đưa ra trên cơ sở chuyên môn, là sự tổng kết của một quá trình chữa trị cho nhiều người. Hơn nữa, lời khuyên phải phù hợp với số đông và bảo đảm hệ số an toàn.

Từ suy nghĩ trên có thể ngoại suy ra là trường hợp của cụ là ngoại lệ chứ không phải phổ biến. Như mấy cụ đã còm trong thớt, cụ và gia đình đã rất may mắn trong việc sử dụng máy tạo oxy khi SPO2 xuống thấp và đã thành công. Nhưng may mắn thì không phải lúc nào cũng đến với tất cả mọi người.
nói chung là nếu tự điều trị thì mua bình oxy (thuê) hiệu quả kinh tế hơn. vì khi cần nồng độ oxy cao thì máy sợ ko đáp ứng đc, an toàn thì mua thêm cái máy bóp bóng để tăng lượng oxy bơm vào.

fanmu1234

Tháo bánh
xưa nay chỉ có người chết ko thân nhân thì xử lý môi trường đô thị mới làm mà cụ.
cao điểm thì quan tài còn ko có đủ nói chi nhà đòn có người đâu làm, cty môi trường càng khó
em cùng thắc mắc với cụ nhưng các anh bđ vào chỉ đi chợ hộ và quản lý việc hỏa táng cho đỡ lộn xộn thôi ạ
Tôi biết rằng việc xảy ra hồi tháng 7,8 là rất khó cho CQ

Nhưng chẳng lẽ không có phương án từ trước hay sao.

Yelnut

Xe tăng
Có lẽ là chủ thớt bị còn nhẹ nên dùng máy thở vẫn ổn. Hình như chủ thớt không có còm nào nói về việc khó thở như là chìm vào nước hoặc là như bị bịt túi nilon vào đầu.