huyhung123

Xe điện
Thì khoá riêng mấy cái phường đấy vào chứ đừng bắt cả HN chịu vạ lây.
Thì SG cũng làm vậy hồi tháng 5, f0 ở đâu phong toả ở đấy!
HN tiêm đc vx mũi 1 rồi nhưng giờ lại hết tiền... Mở ra thì lại giống SG thôi!

huyhung123

Xe điện
Thế mình giãn cách mãi à? Hôm nay nó chuyển đi là ngày mai lập tức ở Ấn, TQ có dây chuyền sản xuất, nhà máy, nhân công có thể chạy full công suất như ở Việt Nam trước dịch được ngay?

Mà mấy nước như Ấn, Indo, Malay chưa từng giãn cách à?
Giãn cách ko đâu như VN cả. VN là phong toả, k phải giãn cách.

phihanhgia

Xe điện
Đã tiêm đủ 1 mũi, lãnh đạo tp HCM nên mạnh dạn quay về với giãn cách XH CT15 -- như Thailand. Phong tỏa càng lâu càng tốn kém, kiệt quệ.

TP 10 triệu dân thì 1 ngày chết vì mọi lý do trung bình cũng cỡ 350. Nếu chết liên quan đến Covid tầm 100, chết vì các lý do khác 300 (sẽ phải ít đi do đã tính liên quan Covid) là chấp nhận được. Tổng thể chết 400/ngay chỉ tăng nhẹ 50/ngày, vì bình thường ko dịch bệnh cũng chết 350/ngày.

Hiện tại chết 150/ngày thì mở từ từ, đến khi dưới 100/ngày thì mở cửa bình thường. Chỉ cần đeo khẩu trang và ko tự tập quá 10 người. Vaccine cũng chỉ hiệu quả tốt trong 6 tháng, từ 6-12 tháng hiệu quả bảo vệ của 2 mũi vaccine giảm mạnh. Tiêm nhanh rồi đóng cửa thì quá phí vaccine.

loveandel1996

Xe đạp
Mọi người cứ lo rời đi, chứ rời đi đâu? Những nước có khả năng cạnh tranh thì cũng bị bùng dịch. Ngoài ra chính sách đóng cửa này cũng chỉ là tạm thời, mới có 2 tháng chứ mấy. Nên nhớ là Âu Mỹ nó cũng đã đóng cửa gần 1 năm trời.
Bác nên tìm hiểu các nước hỗ trợ người dân thế nào, và có phong tỏa cực đoan như ở đâu đó không? Bên người ta phong tỏa ko có nghĩa là phong tỏagiống mình nhé, có nước cũng phong tỏa 4-5 tháng nhưng phong tỏa của họ chỉ giống như chỉ thị 15 hoặc 15+ của mình thôi bạn ạ :)

Chỉnh sửa cuối:

taplaioto

Xe điện
Mọi kế hoạch, dự tính bây h đều dựa trên tiến độ... tiêm vx ! :(
Một "đề bài" chưa hề có trước đây cho các DN nhỏ. Cố mà bước thôi.. lụn bại, mất mát cũng đành chịu ! :(

Đê lồ

[Tịch thu bằng lái]
Bác nên tìm hiểu các nước hỗ trợ người dân thế nào, và có phong tỏa cực đoan như ở đâu đó không? Bên người ta phong tỏa ko có nghĩa là phong tỏagiống mình nhé, có nước cũng phong tỏa 4-5 tháng nhưng phong tỏa của họ chỉ giống như chỉ thị 15 của mình thôi bạn ạ :)
Tiêm xong 2 mũi đi đâu phải đủ 14 ngày.....14 ngày rồi vẫn phải PCR.....PCR rồi vẫn phải cách ly 7 ngày.....;))

Thế thì tốn tiền lôn làm tiềm, cứ PCR rồi cách ly 14 ngày cho xong.....còn chi phí phòng dịch cả đôi tỷ $ thì xây cmn mỗi tỉnh dăm cái bệnh viện là xong. :))

Thật đúng là sức khỏe nhân dân nước ta phải nói là đắt nhất, quý hiếm nhất & được chăm sóc khoa học nhất trên thế giới....:))

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Bác nên tìm hiểu các nước hỗ trợ người dân thế nào, và có phong tỏa cực đoan như ở đâu đó không? Bên người ta phong tỏa ko có nghĩa là phong tỏagiống mình nhé, có nước cũng phong tỏa 4-5 tháng nhưng phong tỏa của họ chỉ giống như chỉ thị 15 hoặc 15+ của mình thôi bạn ạ :)
Cụ nhầm nhé. Tôi ở châu Âu đây, và năm ngoái khi mới bùng dịch các nước châu Âu, đặc biệt là Pháp, Ý, TBN, cũng cấm người dân ra ngoài đường, y như VNam hiện nay. Lúc đó để được đi làm, công ty phải issue tờ giấy chứng nhận là nhân viên này ko thể làm việc online mới được đi làm, và cũng chỉ những nghành rất cần thiết. Rất nhiều nhà máy cũng đóng cửa dừng sản xuất giai đoạn đó.

loveandel1996

Xe đạp
Cụ nhầm nhé. Tôi ở châu Âu đây, và năm ngoái khi mới bùng dịch các nước châu Âu, đặc biệt là Pháp, Ý, TBN, cũng cấm người dân ra ngoài đường, y như VNam hiện nay. Lúc đó để được đi làm, công ty phải issue tờ giấy chứng nhận là nhân viên này ko thể làm việc online mới được đi làm, và cũng chỉ những nghành rất cần thiết. Rất nhiều nhà máy cũng đóng cửa dừng sản xuất giai đoạn đó.
Châu Âu của bác có cấm ra đường mua thực phẩm ko, có cấm luôn cả shipper (kể cả ship hàng thiết yếu) hay ko? Có sẵn cấm luôn cả xe tải chở hàng thực phẩm vào thành phố ko? Em đây ở gò vấp đã phong tỏa được 4 tháng, chính sách hỗ trợ thì chưa thấy gì, 1 bó rau muống từ 20-30k, rau quả thì thiếu mà có thì cũng giá cao, thịt cũng thế, đó là chưa tính tiền gốc lãi ngân hàng tới ngày vẫn báo đều. Các bác nào ở miền trung miền bắc còn đỡ, chứ trong này bị hứng đủ mọi loại chính sách "thử nghiệm" khổ vãi ra

Chỉnh sửa cuối:

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Cho em xin vài cái ảnh cụ "ở châu Âu" được không ạ? ;;)
Theo như em nhớ thì cụ chuyên BDS ở VN cơ. Hóa ra e toàn cãi nhau BDS ở VN với 1 cụ ở tận châu Âu à?
Tôi ở châu Âu nên ko thể đầu tư BDS ở Việt Nam hả?
Cho em xin vài cái ảnh cụ "ở châu Âu" được không ạ? ;;)
Theo như em nhớ thì cụ chuyên BDS ở VN cơ. Hóa ra e toàn cãi nhau BDS ở VN với 1 cụ ở tận châu Âu à?
Tôi ở châu Âu thì ko được phép đầu tư BĐS ở Việt Nam hả? Tôi vẫn là người Việt Nam nhé. Thị trường tiềm năng như vậy có ngu mới ko đầu tư.

Còn muốn ảnh thì tôi gửi luôn ảnh mới chụp tức thời. Giờ bên này đang đêm nên ko chụp bên ngoài được, chụp cho cụ xem cái cửa sổ nhà. Cửa mở chữ V ngược lên trên chắc Việt Nam ko có đâu nhỉ. À còn đường ống kia là ống sưởi đó.

Đê lồ

[Tịch thu bằng lái]

Pháp nào cấm người dân ra ngoài?

- Người đi làm thì công ty nó chủ trương online, ai bắt buộc phải đi làm vì động chạm công việc thì vẫn đi làm bình thường với các biện pháp phòng dịch. Người đi làm được chỉ thị online để nhận lương rồi thì mò đến c.ty làm ccc gì nữa, có đến c.ty nó cũng đuổi về.

- Nhà máy nào khối văn phòng cũng cố gắng online & luân chuyển kỹ thuật cách nhật còn kinh doanh thì 100%online, sx thì bên nó sẵn tự động & ít người nên vẫn sx bình thường. Dừng ở chỗ nào? Đặt hàng vẫn ầm ầm chỉ có chậm do một số khâu khác.....ngay các cơ sở chế biễn gan ngỗng vẫn 9h/ngày bình thường do phải tăng ca.....sp chính cho các nhà máy tại Ấn & Indo nó vẫn cấp đủ, không thiếu một chi tiết nào.

- Đi mua thực phẩm thì hai, ba ngày cứ thế khẩu trang+khoảng cách mà đi, còn chỗ công cộng tụ tập đông người thì nó cấm rồi đến mà tự kỉ à?

- Ra công viên gần nhà tập thể dục vẫn thoải mái trong thời gian 1.5 tiếng....đầu lối vào công viên, police thường lượn qua lại.... anh mà ra vào quá lâu nó có biện pháp phát hiện ra & ghi phiếu phạt ngay.

Pháp nào, Âu nào, Đức nào dừng sx & phải có giấy đi đường?
Đặt hàng Âu giờ cho đi air còn nhanh hơn ngày thường.

Nói phét ít thôi!

Có mà tôi hóng hớt. :))

matran241091

Xe tăng
Đã tiêm đủ 1 mũi, lãnh đạo tp HCM nên mạnh dạn quay về với giãn cách XH CT15 -- như Thailand. Phong tỏa càng lâu càng tốn kém, kiệt quệ.

TP 10 triệu dân thì 1 ngày chết vì mọi lý do trung bình cũng cỡ 350. Nếu chết liên quan đến Covid tầm 100, chết vì các lý do khác 300 (sẽ phải ít đi do đã tính liên quan Covid) là chấp nhận được. Tổng thể chết 400/ngay chỉ tăng nhẹ 50/ngày, vì bình thường ko dịch bệnh cũng chết 350/ngày.

Hiện tại chết 150/ngày thì mở từ từ, đến khi dưới 100/ngày thì mở cửa bình thường. Chỉ cần đeo khẩu trang và ko tự tập quá 10 người. Vaccine cũng chỉ hiệu quả tốt trong 6 tháng, từ 6-12 tháng hiệu quả bảo vệ của 2 mũi vaccine giảm mạnh. Tiêm nhanh rồi đóng cửa thì quá phí vaccine.
phonng tỏa còn chết 200/ ngày thì xõa cứ 1k/ ngày nhé

kimma

Xe điện
Em tưởng dư đội nâng bi đám bảo kê chợ bên U kà....nọ chai đòi đuổi hết cmn đầu tư nước ngoài đi để xây dựng nền công nghiệp và sản xuất tự chủ A~Z....rồi vươn ra thị trường quốc tế mà lấy thuế về đóng cho ns làm cơ sở hạ tầng với xây cao ốc + chỗ ăn chơi phục vụ thị trường trong nước rồi. :(

Thế hóa ra vẫn là cái loại bòn dân à? ;))
1 số kẻ trong đó chúng vô cùng cực đoan hoặc bị nhồi sọ trầm trọng. lũ giãy chết mà rời đi cả đám thì lúc đó chúng mới là những kẻ lĩnh hậu quả trc tiên.
Người có tiền và biết tính toán làm ăn không bh có sự suy nghĩ khờ khạo tột độ như vậy.
Hoặc có lẽ lên YT xem 3 cái clip xàm chuyên nâng bi, đánh bóng, định hướng câu view vớ vẫn rằng VN đang trên thiên đường mà chúng tưởng là thật ?
Cứ phải cho chúng sang Nga , và bước vào khâu nhập cảnh thì chúng sẽ thấy chúng cuồng nhầm chuồng ngay :D. Cứ phải ra ngoài mới thấy trời cao đất dày. Mọi thứ chúng đọc, chúng thấy, chúng nghe sẽ hoàn toàn vỡ vụn .
Dịch sẽ còn kéo dài dài, KT suy giảm tột độ với cung cách chống dịch kiểu phong tỏa này. Chẳng cái gì có thể vẹn toàn cả. Buộc phải lựa chọn sẽ chết 1 số nhỏ , nhưng 1 số lớn khác sẽ sinh tồn và phát triển. Kể cả khi tiêm phòng đủ 2 mũi thì số nhiễm bệnh vẫn sẽ trên vài nghìn/ ngày.
Xắp tới tỷ lệ tội phạm sẽ tăng cao và nhanh , Mọi người cố gắng cẩn trọng nhà cửa và xe cộ. Mất tài sản trong lúc này là mệt lắm đấy.

kimma

Xe điện
Phong tỏa kiểu này thì sẽ chết rất nhiều thứ khác mà hậu quả còn thê thảm kéo dài cả chục năm. chỉ nên giãn cách chứ không đc phong tỏa. Ai làm online thì ở nhà, công xưởng chia ca ra mà làm, cho dù sản lượng có thể xuy giảm 4..50% cũng còn hơn triệt tiêu toàn bộ. siêu thị khống chế số lượng khách hàng ra vào. quản lý chặt giá cả thị trường, cấm tụ tập thăm viếng...... quán xá chỉ bán mang về, ưu tiên tiêm cho người già và bệnh nền.... đấy là phương pháp của lũ giãy chết. Vn thì làm ngược lại..... Chẳng có biện pháp nào vẹn toàn cả Cụ ạ. Buộc phải chọn lựa sinh tồn sàng lọc tự nhiên thôi. Vì biện pháp VN thi hành như trc là con đường cụt không ánh sánh và lối thoát

KeVoDanh007

Xe máy
Bên em báo trả văn phòng trong tháng này rồi, giờ chỉ đợi HN bỏ 16 là chuyển đồ đi thôi.
E dự dịch còn dài, hết đợt này sẽ lại đợt khác, hết Delta đến MU như sóng xô vậy.
Mở hoạt động dc vài ngày lại có ca dương lại đóng thì cũng toi, on/off liên tục thì cũng đứt. #:-s
Chính vì thế nên e thu lại hết. Trả vp, chuyển cty về nhà cầm cự qua ngày.

Các cụ nếu có thể thì nên thu hẹp lại quy mô cty, tiết giảm chi phí, nhân sự....
Bảo toàn vốn, nằm chờ Bình Minh thôi :((:((:((

oldhand

[Tịch thu bằng lái]
Cãi nhau làm gì cho mệt nhỉ.
Nói kt suy thoái do Covid thì ai cũng nhìn vào túi tiền của mình trước tiên - mức độ cảm nhận khác nhau.
Tặng các cụ 1 câu nói của triết gia nổi tiếng “Cái gì ko giệt đc ta thì sẽ làm cho ta mạnh mẽ hơn”.

nvht

Xe điện
Phong tỏa kiểu này thì sẽ chết rất nhiều thứ khác mà hậu quả còn thê thảm kéo dài cả chục năm. chỉ nên giãn cách chứ không đc phong tỏa. Ai làm online thì ở nhà, công xưởng chia ca ra mà làm, cho dù sản lượng có thể xuy giảm 4..50% cũng còn hơn triệt tiêu toàn bộ. siêu thị khống chế số lượng khách hàng ra vào. quản lý chặt giá cả thị trường, cấm tụ tập thăm viếng...... quán xá chỉ bán mang về, ưu tiên tiêm cho người già và bệnh nền.... đấy là phương pháp của lũ giãy chết. Vn thì làm ngược lại..... Chẳng có biện pháp nào vẹn toàn cả Cụ ạ. Buộc phải chọn lựa sinh tồn sàng lọc tự nhiên thôi. Vì biện pháp VN thi hành như trc là con đường cụt không ánh sánh và lối thoát
tấm gương TQ quá sáng nên VN ko thể bỏ qua được cụ ah

phihanhgia

Xe điện
Đó là khi chưa tiêm. Phong tỏa nghiêm mà không tiêm vaccine thì ngày vẫn chết nhiều nhé. Nhìn sang thằng hàng xóm Thailand đi, nó nhiễm gấp 2.5 lần và chết ít hơn. Mức độ giãn cách của nó là ngang ct15.
Còn tiêm vaccine xong 1 mũi vẫn cứ phong tỏa, thì phí vaccine.