[Funland] Covid - Chuyện hậu kỳ

Cổ Long

Xe hơi
Nhẽ em nên post chung với bài tổng hợp của Chã Tien Tung nhưng cảm nghĩ cá nhân muốn lập thớt riêng để tập trung vào câu chuyện hậu Covid và những vấn đề của nó.

Cụ thể ở đây là những hội chứng hậu Covid cùng phương pháp trị liệu.

Đầu năm 2021, em đã nhận định việc ra ngõ gặp F0 chỉ là vấn đề thời gian. Cũng như ở diễn đàn này bằng một nick khác (em thay nick thường xuyên để tránh sa đà vào việc thể hiện bản thân) có vẻ hơi quá sớm và ngược dòng khi đánh giá ở thời điểm đó. Sự thật đã không diễn ra là như thế.

Và em nghĩ, tương tự như vậy. Chúng ta cũng cần khởi sự để bắt đầu tập trung cho vấn đề hậu Covid (Gia đình em đã vượt qua khúc dạo đầu: nhà em bốn người thì ông cụ thân sinh ngoài 70, bà xã, cậu nhóc 9 tuổi đều dương tính, còn em dù cùng lúc chăm ba người không có một chút 5k nào vẫn âm).

Lắng nghe thông tin của các bác!

Cổ Long

Xe hơi
Ai rồi cũng sẽ f0 thôi
Hn tiêm phủ gần hết lên hâụ covit có lẽ bàn về kinh tế là chính thôi :)
Một thực tế đáng buồn là chỉ cách đây hơn chục hôm thôi, khi ra ngoài mua thuốc cho gia đình thì một vài người quanh khu em bị hoặc có người nhà bị dương tính nhưng không hề có một khái niệm gì về Spo2, bão cytokine ). Em thuộc phường nằm trong bốn quận gốc chứ không phải vùng sâu vùng xa.

Em nghĩ kinh tế là câu chuyện của nhà nước còn sức khỏe là vấn đề của chúng ta.

turnviet

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
carcam.vn
Bị xong rồi em thấy sức khoẻ giảm hơn.
Trẻ con nhà em thì vừa nhẹ vừa nhanh khỏi và không có gì thay đổi

Cổ Long

Xe hơi
Bị xong rồi em thấy sức khoẻ giảm hơn.
Trẻ con nhà em thì vừa nhẹ vừa nhanh khỏi và không có gì thay đổi
Hiện tại em đang gặp 03 vấn đề:

01. Ông cụ thân sinh nhà em (ngoài 70) vẫn còn mệt mỏi và chút ớn lạnh.

02. Nhóc nhà em 09 tuổi vẫn thi thoảng ho (dù em cho uống thuốc kết hợp bôi dầu xoa huyệt dũng tuyền cháu mới giảm ho đi nhiều).

03. Bản thân em dù chăm cả nhà không 5k nhưng vẫn âm tính. Có điều một tháng nay em gặp hiện tượng hụt hơi khi hoạt động (theo thông tin em được biết có thể đã nhiễm rồi tự khỏi và gặp di chứng hậu Covid).

Như em đã nói bằng nick Lão Trang, chúng ta đang mò khóa để mở cái ổ mà ta chưa biết gì về nó. Chúng ta cần nhiều chìa khóa, rất nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

turnviet

Xe container
Người OF
Website
carcam.vn
Hiện tại em đang gặp 03 vấn đề:

01. Ông cụ thân sinh nhà em (ngoài 70) vẫn còn mệt mỏi và chút ớn lạnh.

02. Nhóc nhà em 09 tuổi vẫn thi thoảng ho (dù em cho uống thuốc kết hợp bôi dầu xoa huyệt dũng tuyền cháu mới giảm ho đi nhiều).

03. Bản thân em dù chăm cả nhà không 5k nhưng vẫn âm tính. Có điều một tháng nay em gặp hiện tượng hụt hơi khi hoạt động (theo thông tin em được biết có thể đã nhiễm rồi tự khỏi và gặp di chứng hậu Covid).

Như em đã nói bằng nick Lão Trang, chúng ta đang mò khóa để mở cái ổ mà ta chưa biết gì về nó. Chúng ta cần nhiều chìa khóa, rất nhiều.
em tưởng cụ phải Test hằng ngày chứ, nhà em là bị lây hết cho nhau. Cách ngày lại có người bị dương tính , dần hết cả nhà

Cổ Long

Xe hơi
em tưởng cụ phải Test hằng ngày chứ, nhà em là bị lây hết cho nhau. Cách ngày lại có người bị dương tính , dần hết cả nhà
Nhà em cũng vậy trừ em. Nhưng nhà em ba bốn ngày mới test lại, đặc biệt là ông cụ thân sinh đến ngày thứ 10 em mới cho test lại.

Em nghĩ việc test chọc niêm mạc làm lớp bảo vệ tổn thương lúc đang bệnh khiến vi rut, vi trùng dễ dàng xâm nhập khiến bệnh càng nặng hơn.

turnviet

Xe container
Người OF
Website
carcam.vn
Nhà em cũng vậy trừ em. Nhưng em ba bốn ngày mới test lại, đặc biệt là ông cụ thân sinh đến ngày thứ 10 em mới cho test lại.

Em nghĩ việc test chọc niêm mạc làm lớp bảo vệ tổn thương lúc đang bệnh khiến vi rut, vi trùng dễ dàng xâm nhập khiến bệnh càng nặng hơn.
Đã + rồi test làm gì nữa, 7-10 ngày test. Còn cụ ý-2,3 ngày nên test, nếu có dương còn vào mã bệnh nhân… sau này khỏi còn biết đg căn time tiêm vaccine…

Cổ Long

Xe hơi
Đã + rồi test làm gì nữa, 7-10 ngày test. Còn cụ ý-2,3 ngày nên test, nếu có dương còn vào mã bệnh nhân… sau này khỏi còn biết đg căn time tiêm vaccine…
Em xác định là sau này không tiêm nữa dù bất kỳ hình thức nào, điều kiện ra sao (Nếu không phải vì thẻ xanh tiêm chủng dùng cho việc di chuyển nhẽ em đã không tiêm một mũi nào. Hơi gàn một chút nhưng em tin ở bản thân, tin ở nhân quả).

Hai mũi là quá đủ đối với em. Còn cả nhà đã có giấy chứng nhận F0.

Quakhoang

Xe buýt
Ồ, cá nhân tôi tin rằng:
Nếu cơ thể sạch sẽ không có chất độc nguy hại hay làm ức chế hoạt động, không bị cắt xén thứ gì bên trong và bên ngoài, thì lúc nhiễm virut mà cơ thể tự bảo vệ được cũng đồng nghĩa là nó tự hồi phục được mà chả cần hậu kỳ hậu kèo gì cả, đó là cơ chế tự nhiên.

Nang phổi ư, kể cả người già tế bào sinh nang phổi cũng vẫn sinh sôi dù chậm. Nó như dạ dày vậy-cắt đi sẽ lại phình ra như cũ dù cơ yếu đi, tất nhiên nang phổi mới không hề yếu đi như dạ dày. Cá nhân tôi cũng cho rằng việc lắng nghe cơ thể & hiểu biết về cơ thể nó quan trọng hơn mấy cái SPO2 hay gì đó.

Tôi cũng đồng ý là mỗi người nên tự là một bác sĩ cho bản thân mình giống như dân Âu vậy, tuy nhiên điều đó cần nhiều thứ mà chỗ các bác không thể. Tất nhiên tôi luôn tôn trọng thực tại của các bác - chắc chắn rồi.

kites1

Xe điện
Chưa ai nắm được tất cả về Covid-19, cho nên cần phải có thêm 1 thời gian dài nữa để các nhà khoa học theo dỏi và biết rỏ những phản ứng phụ lâu dài. Hiện tại thì chỉ biết được có 1 phần nào thôi.

Quakhoang

Xe buýt
Chưa ai nắm được tất cả về Covid-19, cho nên cần phải có thêm 1 thời gian dài nữa để các nhà khoa học theo dỏi và biết rỏ những phản ứng phụ lâu dài. Hiện tại thì chỉ biết được có 1 phần nào thôi.
Ồ, tôi cũng tin rằng các nhà khoa học không ở chỗ các bác đều chỉ theo dõi cách thức đột biến và cách thức tiêu diệt virut mà không đưa quá nhiều chất có hại vào cơ thể bác ạ. Tôi thấy họ có vẻ quan niệm cố định rằng, virut chỉ phá vỡ tế bào-do đó cơ quan nào bị vỡ tế bào nhiều thì ảnh hưởng, chứ họ chắc chắn rằng loại virut này không tự tạo ra loại chất độc nào khác mà lo hậu kỳ, đương nhiên chỉ lo hậu kỳ của thuốc chữa hay thuốc tiêm.

Tất nhiên là các nhà khoa học ở chỗ các bác họ có hướng nghiên cứu khác để công bố sản phẩm khoa học của họ và tôi đồng ý rằng việc đó cần được tôn trọng dù cho việc đó vì mục đích gì đi nữa.

kites1

Xe điện
Ồ, tôi cũng tin rằng các nhà khoa học không ở chỗ các bác đều chỉ theo dõi cách thức đột biến và cách thức tiêu diệt virut mà không đưa quá nhiều chất có hại vào cơ thể bác ạ. Tôi thấy họ có vẻ quan niệm cố định rằng, virut chỉ phá vỡ tế bào-do đó cơ quan nào bị vỡ tế bào nhiều thì ảnh hưởng, chứ họ chắc chắn rằng loại virut này không tự tạo ra loại chất độc nào khác mà lo hậu kỳ, đương nhiên chỉ lo hậu kỳ của thuốc chữa hay thuốc tiêm.

Tất nhiên là các nhà khoa học ở chỗ các bác họ có hướng nghiên cứu khác để công bố sản phẩm khoa học của họ và tôi đồng ý rằng việc đó cần được tôn trọng dù cho việc đó vì mục đích gì đi nữa.
Họ cần nghiên cứu thời gian bao lâu, không ai biết.
Vì chưa thấy công bố nhiều về phản ứng phụ lâu dài . Bao giờ có thông tin, chắc chắn sẽ đọc được bài đăng trên báo .

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Em xác định là sau này không tiêm nữa dù bất kỳ hình thức nào, điều kiện ra sao (Nếu không phải vì thẻ xanh tiêm chủng dùng cho việc di chuyển nhẽ em đã không tiêm một mũi nào. Hơi gàn một chút nhưng em tin ở bản thân, tin ở nhân quả).

Hai mũi là quá đủ đối với em. Còn cả nhà đã có giấy chứng nhận F0.
Em hóng thớt. Giờ cụ có hối hận vì đã tiêm ko.

Kiabuoisang

Xe container
Ai rồi cũng sẽ f0 thôi
Hn tiêm phủ gần hết lên hâụ covit có lẽ bàn về kinh tế là chính thôi :)
Có câu “tiền nhiều để làm gì,..” nên không cần bàn về kinh tế đâu :D

benq

Xe điện
HN giờ đâu cũng F0 nên nhiễm bệnh chỉ là vấn đề TG, xác định thich nghi với khái niệm miễn dịch cộng đồng dần là vừa. Chờ hậu câu chuyện cụ chủ...

Đại Ba

Xe tăng
Ồ, cá nhân tôi tin rằng:
Nếu cơ thể sạch sẽ không có chất độc nguy hại hay làm ức chế hoạt động, không bị cắt xén thứ gì bên trong và bên ngoài, thì lúc nhiễm virut mà cơ thể tự bảo vệ được cũng đồng nghĩa là nó tự hồi phục được mà chả cần hậu kỳ hậu kèo gì cả, đó là cơ chế tự nhiên.

Nang phổi ư, kể cả người già tế bào sinh nang phổi cũng vẫn sinh sôi dù chậm. Nó như dạ dày vậy-cắt đi sẽ lại phình ra như cũ dù cơ yếu đi, tất nhiên nang phổi mới không hề yếu đi như dạ dày. Cá nhân tôi cũng cho rằng việc lắng nghe cơ thể & hiểu biết về cơ thể nó quan trọng hơn mấy cái SPO2 hay gì đó.

Tôi cũng đồng ý là mỗi người nên tự là một bác sĩ cho bản thân mình giống như dân Âu vậy, tuy nhiên điều đó cần nhiều thứ mà chỗ các bác không thể. Tất nhiên tôi luôn tôn trọng thực tại của các bác - chắc chắn rồi.
5 năm nay, chỉ có 1 lần em phải dùng thuốc Tây, và khi đó đã tự thay thuốc kháng sinh trong đơn thuốc bằng các loại cây cỏ có khả năng kháng khuẩn. 5 năm nay em rất ít ốm, vì đã rèn luyện để nâng cao khả năng miễn dịch, để cơ thể tự chữa bệnh.

Tuy nhiên, đó là vi khuẩn. Virus là 1 câu chuyện khác.

Em đang nghĩ: sau này mình có nên chủ động tiếp xúc với các bề mặt chứa virus đã chết (ví dụ như đồ dùng cũ của người bệnh, để qua khoảng 3 ngày cho virus nó chết). Lúc đầu tiếp xúc ít, rồi tăng dần liều lượng.

Liệu việc chủ động đưa các mảnh xác chết của virus vào hệ hô hấp của mình, có rèn luyện cho hệ miễn dịch của mình cách thức chống trả lại virus ko cụ nhỉ? Vớ vẩn lại tốt hơn tiêm vắc xin ấy chứ.

Chỉnh sửa cuối:

nguyenx

Xe điện
Giờ thì kinh tế cũng không phải là chính. Nhà cháu có người f0,may mà mẫu thân bệnh nền gần 80 tuổi không bị lây là tin tốt nhất trong năm. Trung tâm dịch quận DD,cũng phải ghi nhận cq cũng vào cuộc tuy có hơi chậm hơn mong đợi. Hậu tiêm chủng cũng đã gây cho cháu nhiều phiền toái,khi f0 khỏi chắc hệ lụy còn lớn hơn.

bachanhpm

Xe tăng
Ai có điều kiện giữ được nên cố giữ, bệnh còn sống cũng mang hệ lụy không biết hết được đến đâu. Giới khoa học thông tin nhiễu loạn nên chả tin được cái gì nhiều, mỗi người chọn theo cách nhìn, thế thôi.