[Luật] CRV chở 4 người lớn + 3 trẻ con có bị phạt không?

quachcan

Xe tải
Các cụ cho em hỏi ngu tí: Em chất 4 người lớn (đã kể cả tài là em) + e đưâ nhỏ (11t, 6t, 3t) lên xe thì có sợ công an tuýt không? Phạt có nặng không? Em định đi Hà Nội - Đồ Sơn thôi.

Silvermoonhp

Xe đạp
Cụ hỏi không ngu tẹo nào đâu. Quy định cụ chỉ được chở tối đa 5 người thôi. Giờ nếu bị XXX tóm nó chỉ cho cụ rõ ràng trên xe có ít nhất 6 người (cứ cho là đứa 3 tuổi mẹ ẵm đi). Luật quy định ra để đảm bảo an toàn cho người tham gia giao thông. Vì thiết kế xe chỉ chở 5 người nên nó cũng chỉ có 5 chỗ ngồi mà thôi. Thực tế cuộc sống thì thường là chở hơn vì cccm hay quan niệm trẻ con thì bằng 1/2 người lớn (nghĩa là 2 đứa dưới 14 tuổi được tính là chiếm 1 chỗ ngồi của người lớn). Tuy luật giao thông không quy định rõ ràng như thế nên khó cãi với lỗi chở quá số người quy định lắm.
Tất nhiên thực tế thì xxx cũng không làm khó đến thế đâu, trường hợp này thường được linh động cho qua thôi. Cụ cứ an tâm đi xuống Đồ Sơn tắm biển nhé.

12zzz12

Xe máy
Các cụ cho em hỏi ngu tí: Em chất 4 người lớn (đã kể cả tài là em) + e đưâ nhỏ (11t, 6t, 3t) lên xe thì có sợ công an tuýt không? Phạt có nặng không? Em định đi Hà Nội - Đồ Sơn thôi.
Đúng luật thì xe 5 chỗ, chở cả tài là 6 người thì vẫn ok. Bé 3 tuổi chắc linh động được.

Silvermoonhp

Xe đạp
Đúng luật thì xe 5 chỗ, chở cả tài là 6 người thì vẫn ok. Bé 3 tuổi chắc linh động được.
Cụ nói thế là ko chuẩn đâu. Trong đăng ký xe ghi là xe 5 chỗ nghĩa là đã bao gồm cả tài nữa rồi đấy. Cụ đi thế mất tiền chết :D

12zzz12

Xe máy
Cụ nói thế là ko chuẩn đâu. Trong đăng ký xe ghi là xe 5 chỗ nghĩa là đã bao gồm cả tài nữa rồi đấy. Cụ đi thế mất tiền chết :D
Dạ, cụ xem lại luật chứ không xxx tóm được cụ lại nộp xèng thì khổ.
+ Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 40.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người (trừ xe buýt) thực hiện hành vi vi phạm: Chở quá từ 02 người trở lên trên xe đến 9 chỗ => có nghĩa là 6 người mới quá 1 người cụ nhé.

Vietvan

Xe hơi
Cứ theo đăng kiểm xe ghi mấy chỗ thì mình được phép thêm một người ( kể cả lái và xe đến 9 chỗ ) cụ nhé.còn mức phạt thì cụ trên nói đúng rồi.

daydaynuadaymai

[Tịch thu bằng lái]
Xứ Thiên Đường, không phải, Xứ Thường Điên
Cụ hỏi không ngu tẹo nào đâu. Quy định cụ chỉ được chở tối đa 5 người thôi. Giờ nếu bị XXX tóm nó chỉ cho cụ rõ ràng trên xe có ít nhất 6 người (cứ cho là đứa 3 tuổi mẹ ẵm đi). Luật quy định ra để đảm bảo an toàn cho người tham gia giao thông. Vì thiết kế xe chỉ chở 5 người nên nó cũng chỉ có 5 chỗ ngồi mà thôi. Thực tế cuộc sống thì thường là chở hơn vì cccm hay quan niệm trẻ con thì bằng 1/2 người lớn (nghĩa là 2 đứa dưới 14 tuổi được tính là chiếm 1 chỗ ngồi của người lớn). Tuy luật giao thông không quy định rõ ràng như thế nên khó cãi với lỗi chở quá số người quy định lắm.
Tất nhiên thực tế thì xxx cũng không làm khó đến thế đâu, trường hợp này thường được linh động cho qua thôi. Cụ cứ an tâm đi xuống Đồ Sơn tắm biển nhé.
Xe đăng ký 5 chỗ, được chở 6 người mà vẫn ko bị phạt.

Silvermoonhp

Xe đạp
Xe đăng ký 5 chỗ, được chở 6 người mà vẫn ko bị phạt.
Cụ có thể trích đoạn luật nào liên quan đến điều cụ nói không? Bản thân em cho rằng, xét về logic thì đăng ký 5 chỗ nghĩa là được thiết kế 5 chỗ ngồi an toàn. Vậy người thứ 6 sẽ không có ghế ngồi trên xe. Như vậy rõ ràng khi chở thêm người thứ 6 sẽ không đảm bảo an toàn. Từ đó luật mới quy định là phải chở đúng số người theo đăng ký. Cụ nghĩ thế có đúng không ạ?

Đá Ốp Lát

Xe điện
Xe 5 chỗ được chở tối đa 6 người. Đứa 3 tuổi chắc không tính (trừ khi gặp thằng xxx khốn nạn) nên em nghĩ là ok.

Đá Ốp Lát

Xe điện
Xe dưới 9 chỗ chở quá 2 người trở lên mới bị phạt cụ nhé
Cụ có thể trích đoạn luật nào liên quan đến điều cụ nói không? Bản thân em cho rằng, xét về logic thì đăng ký 5 chỗ nghĩa là được thiết kế 5 chỗ ngồi an toàn. Vậy người thứ 6 sẽ không có ghế ngồi trên xe. Như vậy rõ ràng khi chở thêm người thứ 6 sẽ không đảm bảo an toàn. Từ đó luật mới quy định là phải chở đúng số người theo đăng ký. Cụ nghĩ thế có đúng không ạ?

Lexus83

Xe máy
Thoải mái đi

Matizcoi

Xe cút kít
"An toàn" kiểu gì khi chẳng may gặp tai nạn vậy cụ ;))
Chở quá 2 người mới bị phạt nhé, cụ lội ngược lên trên có bác trích luật zồi đấy.

Trường hợp bác chủ thớt em thấy cứ việc đi thôy, nhìn thấy trẻ em đám cam lộ họ cũng cho qua, em chưa thấy thằng bù bựa nào chặn lại chỉ vì xe con chở quá người (trẻ em) theo quy định cả.

Mud Man

Xe đạp
Rõ ràng là có quy định về số người mà, lễ tết nào chả tập trung vào vấn nạn nhồi nhét của xe khách, chính là điểm này đây!