Cùng chung tay xây dựng nhà tình thương giúp đỡ cựu chiến binh mười sơn

Trạng thái
Thớt đang đóng

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
CHUNG TAY XÂY DỰNG NHÀ TÌNH THƯƠNG GIÚP ĐỠ CỰU CHIẾN BINH MƯỜI SƠN

Báo cáo các Cụ, Mợ trên diễn đàn, xuất phát từ câu chuyện cảm động, đầy tình người của Cụ Khongthuphi trong box Cafe OF, được sự nhất trí về chủ trương tạo dựng một chỗ ở an toàn hơn cho bác Mười Sơn của BĐH diễn đàn, sự động viên của nhiều thành viên có quan tâm đến câu chuyện cuộc đời nhiều gian lao, trắc trở một người cựu chiến binh già khốn khó. Em xin được lập thớt này để kêu gọi diễn đàn mình cùng chung tay giúp đỡ bác Mười Sơn những năm tháng cuối đời có một căn nhà nhỏ, một chỗ trú chân an toàn và ấm áp tình người hơn.

Chi tiết của cuộc đời bác Mười Sơn, về câu chuyện cảm động, ấm áp tình người trong hành trình đi tìm danh tính, danh phận giúp bác Mười Sơn của bác Hữu - khongthuphi, xin cả nhà bớt chút thời gian vào topic:
Với ông chiến tranh chưa bao giờ kết thúc.

Khởi nguồn, câu chuyện chia sẻ của bác Khongthuphi, chỉ với mong muốn giản dị là chia sẻ về câu chuyện cuộc đời của người cựu chiến binh Mười Sơn, về hành trình giúp một người xa lạ đi tìm lại danh tính (Chứng minh nhân dân…), danh phận (phục hồi quyền lợi, chế độ). Hành trình cảm động đó của bác Khongthuphi vẫn đang tiếp tục. Đối mặt với sự vô tâm, thờ ơ của các cơ quan, đơn vị, cá nhân có liên quan, cuộc chiến đó của bác Khongthuphi không dễ một sớm một chiều có thể hoàn thành.

Trước mắt, việc các thành viên diễn đàn có thể chung tay tạo dựng một chỗ ở an toàn hơn cho bác Mười Sơn là cấp thiết, bác đã cao tuổi, sức khỏe về thể chất và tinh thần bị tàn phá vì nhiều lẽ, hiện tại căn chòi lá bác tá túc chỉ là tạm bợ. Topic kêu gọi chung tay tạo dựng căn nhà cho bác Mười mong được sự chia sẻ của các Cụ, Mợ diễn đàn mình. Topic sẽ mở trong 1 tuần, bắt đầu từ hôm nay, 25/11- đến 2/12/2013 tiến hành khởi công xây dựng.

I, Địa điểm, quy mô và diện tích căn nhà:

1, Địa điểm xây dựng: Khu phố Hiệp Thạnh- Phường Hiệp Ninh- Thị xã Tây Ninh, cách căn chòi ông ở khoảng 800m, đất thổ cư của một gia đình địa phương hảo tâm cho mượn đến cuối đời bác Mười (thủ tục mượn đất đã được bác khongthuphi ra chính quyền làm công chứng)

2, Nhà cấp 4, diện tích xây dựng 4x9m =36m2 trên thửa đất 6x24 =144m2.

3, Nhà xây móng gạch đặc, tường xây 10 gạch block bổ trụ, mái lợp tôn có trần phụ chống nóng, công trình phụ kèm giếng khoan, bơm nước & bể nhựa 500L. Cửa đi sắt hộp, cửa sổ song sắt nhôm kính. 20m2 đường đi và sân lót gạch vỡ láng vữa xi măng.

4, Tường trát phẳng quét vôi màu, lát gạch men 30x30. Dây điện chạy nổi, bóng tuýp và bóng tiết kiệm điện.

II, Dự trù kinh phí:
- Bồn nước nhựa 500l+ chân bồn: 2.000.000đ
- Giếng khoan+ máy bơm: 2.200.000đ
- Hệ thống điện: 2.800.000đ
- VLXD các loại+ cửa sắt: 32.000.000đ
- Nhân công trực tiếp: 20.000.000đ

Tổng cộng: 59.000.000đ

(Năm mươi chín triệu đồng)

Đơn giá VLXD tại địa bàn tháng 11/2013:
- Gạch ống+ gạch đinh: 640đ/viên
- Xi măng Fico : 1.580 đ/kg
- Cát xây tô: 180.000đ/1m3
- Tôn lợp: 72.000/m loại khổ 1,1m
- Tôn la-fon: 60.000đ/m khổ 0,84m.
- Gỗ 4x6 : 28.000đ/m

III, Thành lập tiểu ban triển khai công việc xây nhà cho bác Mười Sơn:

1, Đầu mối triển khai phía nam:

- Bác Hữu – Khongthuphi: Phụ trách triển khai việc xây dựng tại Tây Ninh, ĐT: O9 3938 8889.
- Bác Phan – phanptsc: Giám sát tiến độ, chất lượng XD. ĐT: O9 1336 7430.

2, Đầu mối kêu gọi huy động, giám sát, đôn đốc gồm các bác sau đây:

XO, chauchau, Phan3H (O9 6677 9999), Cứ từ từ (O9 1338 2611).

IV, Mọi đóng góp chia sẻ xin chuyển vào tài khoản Quĩ OF Vì Cộng Đồng:

+ NGUYỄN HOÀNG CƯỜNG (NGUYEN HOANG CUONG)
+ Số TK: 111 2003 2047 014
+ Ngân hàng TMCP Kỹ thương Việt Nam - TECHCOMBANK
+ Chi nhánh Big C Hà Nội

++ Nội dung: UNG HO CHUONG TRINH XAY NHA BAC MUOI SON - NICK**** - OF-****

Để giấc mơ căn nhà tình thương cho bác Mười Sơn sớm thành hiện thực. Kính mong được sự quan tâm, chia sẻ, cổ vũ của cả nhà.
Thay mặt anh em thực hiện chương trình ‘’ CHUNG TAY XÂY DỰNG NHÀ TÌNH THƯƠNG CHO CỰU CHIẾN BINH MƯỜI SƠN’’

Em Cứ từ từ
Trân trọng!

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
Em bổ xung một số thông tin và hình ảnh của bác Mười Sơn:

Ông tên là: Trương Cao Sơn . Sinh năm 1941 (giấy tờ ghi 1945)
Nơi sinh: Cần Đan – Ngoại ô Phnompenh, Cam pu chia.
Nơi ở hiện nay: Phường Hiệp Ninh- Thị xã Tây Ninh- Tỉnh Tây Ninh.
Ông sinh ra và lớn lên tại ngoại ô Phnompenh- Campuchia, ba là người Hoa mẹ là người Việt. Năm 1967, được sự giác ngộ của cơ sở Cách mạng Việt Nam tại Campuchia, ông tình nguyện tham gia quân đội nhân dân Việt Nam. Từ tháng 12/1967 đến tháng 12/1970 giữ chức vụ Tiểu đội trưởng Bảo vệ ATK- Mặt trận Miền Đông.
Từ tháng 1/1971 đến tháng 4/1973 bảo vệ Trung ương Cục Miền nam.
Từ tháng 5/1973 đến 30/4/1975 công tác tại Ban Kinh tài Công nghiệp- Trung ương Cục Miền nam.
Ông là một trong số ít những người lính có đủ phẩm chất, năng lực và lòng trung thành tuyệt đối với cách mạng, được giao nhiệm vụ bảo vệ các đ/c Lãnh đạo Trung ương cục Miền nam, trong những năm kháng chiến ác liệt. Năm 1969, ông được kết nạp vào **** Lao động VN.
Sau ngày giải phóng Miền nam ông chuyển nghành về Ty Giao thông vận tải tỉnh Tây Ninh, làm nhiệm vụ lái xe vận tải hàng hóa. Đến tháng 4/1978, được phân công về Xí nghiệp công tư hợp doanh ô tô và được bổ nhiệm làm Đội trưởng đội xe Reo vận tải hàng hóa, đồng thời làm Trưởng đoàn xe tiếp vận phục vụ chiến trường Biên giới Tây Nam và Campuchia. Năm 1984, được nhà nước tặng Huy chương kháng chiến chống Mỹ hạng nhất. Vì lý do hồ sơ **** viên bị thất lạc, ông chỉ còn 1 giấy giới thiệu sinh hoạt ****, nên bi đưa ra khỏi ****.
Năm 1990, Xí nghiệp công tư hợp doanh ô tô giải thể,ông được phân công về công tác tại Xí nghiệp Khai thác đá, thuộc sở GTVT Tây Ninh.
Đến tháng 10/1992, do điều kiện sức khỏe giảm sút, hoàn cảnh bản thân… ông đã nghỉ việc khai thác đá, không thanh toán các chế độ và lang thang kiếm sống bằng mọi nghề.
Hơn 20 năm qua do cuộc sống cơ cực và do ảnh hưởng chiến tranh nên sức khỏe của ông giảm sút, trí nhớ mất dần. Ông đã làm mất hết giấy tờ tùy thân (Chứng minh nhân dân, bằng lái…), hiện nay lang thang kiếm sống bằng nghề nhặt rác, nhà cửa không có, ông trú ngụ trong căn chòi tạm 3m2 do người dân cho mượn đất. ông sống được là do lòng tốt của người dân nghèo nơi đây cho miếng ăn qua ngày. Không bà con thân thích, không một ai biết được lai lịch của ông cụ thể. Chính vì mất hết giấy tờ nên 20 năm qua ông sống nghèo khổ nhưng cũng không được sự quan tâm giúp đỡ của Chính quyền địa phương.
Hiện tại, bác khongthuphi đã làm lại được cho ông một số giấy tờ như: CMND, hộ khẩu, lý lịch bản thân và một số giấy tờ làm chế độ tham gia kháng chiến cho ông.
Nguyện vọng của anh em có quan tâm đến cảm động này là: Tạo dựng một chỗ ở an toàn hơn cho ông Mười, vì cái chòi của ông rất ẩm thấp và mất vệ sinh, tạm bợ có thể sập bất cứ lúc nào.

Một số hình ảnh căn chòi của ông Mười Sơn:

Nằm cuối khu trại nuôi chim cút của một gia đình địa phương tốt bụng, cho cụ tá túc nhờ đã nhiều năm, lối vào đi qua 2 dãy chuồng nuôi chim cút:

Căn chòi lá ông Mười tá túc

Mái nhà:

Căn chòi trong mưa:

Gom đồ tránh mưa dột:

Vài giấy tờ, dấu ấn ít ỏi còn sót lại của một cựu chiến binh già, đến tuổi nhớ nhớ, quên quên:

Cuộc sống thường nhật:

Từ 120 nghìn đồng của một số vị khách uống cafe hảo tâm giúp đỡ, ông có được 1 chiếc xe đạp. Chiếc xe đạp trở thành vật dụng giá trị & hữu ích của ông, nó cùng ông rong ruổi lượm rác kiếm cơm hàng ngày

Được tin ông được cấp lại giấy CMND, rồi xin nhờ được HKTT, anh em biết tin, ai cũng mừng, còn ông, ông vẫn không thể hiểu nổi tại sao bác Hữu - khongthuphi lại vất vả làm mấy thứ đó cho ông làm gì...
Ông đã sống mà không cần dùng đến mấy mảnh giấy con con đấy hai chục năm hơn có lẻ, người cựu chiến binh già bây giờ chỉ lo vật lộn với tuổi già và miếng cơm manh áo hàng ngày. Thời gian và nhiều nỗi vô tình, đã tàn phá không chỉ thể lực ở ông...

Chỉnh sửa cuối:

Phan3H

Xe container
Website
www.facebook.com
Em xin cập nhật danh sách ủng hộ chương trình tính đến thời điểm 9h40 ngày 28/11/2013

Em xin được cập nhật danh sách ủng hộ bác Mười Sơn tính đến 21h ngày 28/11/2013

Em cập nhật tình hình ủng hộ tính đến thời điểm này, 14h45' ngày 02/12/2013

Em xin tiếp tục được cập nhật danh sách ủng hộ tính đến thời điểm 22h22 ngày 02/12/2013

Em xin tiếp tục được cập nhật danh sách ủng hộ chương trình tính đến thời điểm 8h04' ngày 04/12/2013

Em xin cập nhật danh sách ủng hộ tính đến thời điểm 13h30 ngày 06/12/2013

Chỉnh sửa cuối:

trieuth

Xe điện
Em xin đóng góp 1,000,000

Chỉnh sửa cuối:

Mr Winter

Xe tăng
Em đánh dấu để theo dõi.

rebelblue

Xe buýt
Website
www.dienlucquocgia.com
Em lót dép hóng. Xí cái căn mặt tiền đã

phanptsc

Xe tải
Em xin 1 chỗ để cập nhật tiến độ thực hiện căn nhà :)

Chỉnh sửa cuối:

Dung_CM1

Xe tải
Em xin đóng góp 1000k một chút tấm lòng em gửi cụ PHAN3H

Chỉnh sửa cuối:

hanoivietnam

Xe tăng
Em đánh dấu để lấy số tk mai em ra nộp tiền ủng hộ ông 10!

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
Cụ Viendu thành viên đến từ Huế của nhà Escape ủng hộ chương trình chung tay xây nhà tình thương tặng cụ Mười Sơn: 1tr đồng, cụ Phan3H thay mặt chương trình cảm ơn và tiếp nhận ủng hộ của cụ Viendu

caocaogio

Xe hơi
Cần những nguồn hảo tâm giúp đỡ.

htlongbien

Xe điện
Em ủng hộ chương trình 1 triệu đồng, em vừa xuống sân bay nên ko kịp chuyển ngay, ngày mai em CK ah!

Godfather77

Xe điện
Lại tài khoản Techcombank. Các chã nên có nhiều TK ở nhiều Ngân hàng khác nhau chứ như lần trươca em gửi 250k mất 25k tiền phí. Góp ý của e từ lần trước vẫn không được lưu ý à?

Biglazycat

Xe hơi
Em vừa chuyển khoản 1 tr để giúp bác Mười Sơn. Cám ơn các cụ.

Driver_pro

Xe tải
CÓ KHÔNG ÍT CHO LÀ XA NHƯNG RẤT GẦN NẾU THẤU HIỂU
Em sẽ chung tay cùng nhà mình 1.000.000VNĐ. Càng nhanh thì ông Mười càng chóng có nhà đón năm mới và dưỡng già.

Em xin có ý kiến chút:
Riêng cái bể chứa nước bằng nhựa liệu độ bền thế nào khi để ngoài trời? Em mới chỉ dùng bể Inox nên lăm tăn tí. Với bể Inox 500l chắc cũng chỉ thêm một chút kinh phí sẽ an tâm hơn.
Ý của riêng em mong cụ KTP và cụ Phan tham khảo.

Chỉnh sửa cuối:
Hu hu ...em chưa lĩnh lương ... Lại thất bát móm phèo :D

Nhưng cũng xin chung tay góp 500k ạ !

Chỉnh sửa cuối:

vietnamarc

Xe điện
Em xin chung tay 1.000.000 VNĐ. Sáng mai em CK.
Em xin có thêm ý kiến: Xây nhà xong, cũng nên có chút nội thất đơn giản để cụ Mười sinh hoạt thuận tiện, ngoài 1 số thiết bị: xí xổm (chỉ nên xí xổm do cụ có lẽ chưa quen dùng bệt), bình NL, bếp thì nên có thêm giường đơn, ghế tiếp khách, tivi... có thể chỉ là loại bt nhưng tốt bền, đồ 2 hand cũng được. Em nghĩ phần này cũng không đáng kể.
Vì cụ cao tuổi, chưa biết còn lượm ve chai được bao lâu, mà nếu CQ chưa có hoặc không có quỹ cho người già neo đơn, thì ta có nên mở sổ TK nhỏ để cụ có thêm kinh phí và là khoản lo hậu sự sau này?

SimsSam

Xe điện
E kê dép hóng.

Trạng thái
Thớt đang đóng