Cụ Già 82 tuổi cô đơn lạc lõng giữa đêm đông lạnh giá của HN !!! :(

Trạng thái
Thớt đang đóng

sonxt

[Tịch thu bằng lái]
Hôm nay sau khi đi sn 1 người bạn ...... say xỉn ....ăn uống ...... tôi cũng 1 thằng e lượn hồ hưởng cái lạnh của mùa đông Hn
..... Tạt qua 1 quán nước của 1 bà cụ bên góc phố Đinh Tiên Hoàng !!!

Trước tiên đập vào mắt tôi là 1 bà cụ co ro trong lạnh giá của mùa đông HN với 1 mẹt hàng nho nhỏ với nhưng thứ quà vặt .....

Dạ ! cụ cho con chai nước với bao thuốc !!! ...... tôi nói

Cụ mỉm cười .... Của a đây !!!

Thấy nét phúc hậu ánh lên trong mắt cụ .............. tôi thấy chạnh lòng

Hỏi thăm cụ thì cụ cũng rất thật lòng tâm sự !!!

Hoàn cảnh của cụ éo le lắm ......

Cụ trước là nữ dân phòng đánh trận từ chiến thắng Điên Biên phủ ...... cụ bị gãy chân nên bh chân vẫn rất yếu . Chiến Tranh qua đi cụ trở về quê hương ở Nam Định kết hôn với 1 quân nhân , cụ sinh được 5 người con . 2 con gái và 3 người con trai .....

Mẹ con cụ lưu lạc lên Hn từ những năm 93 .... trước thì cụ bán hàng nước bên gần Thủy Tạ với những người con trai của mình .........bh thì già rồi ko có sức và ko có con giúp đỡ nên cụ bán mấy thứ quà lặt vặt này ........ Nói đến đây thì tôi bông thấy ánh mắt cụ long lanh đỏ .... hình như cụ khóc
..... Cụ kể : 2 người con trai út của cụ thì mất do say rượu và bị gan cách đây cỡ chục năm .....

2 người con gái thì lấy chồng ở tận Vĩnh Phúc ... cũng nghèo lắm !!! Ko giúp tôi đc gì....... chúng nó 1 năm lên thăm tôi 1 lần ...... cũng vì vường bận gia đình mà !!!

Còn người trai cả trước làm cửu vạn bôc vác ở chợ Long Biên .... Ngoan lắm ... hay giúp cụ phục vụ bán nước bên Hồ .....a ấy sn 65 ... nhưng 3 Năm về trước ..... cũng do say rượu a ấy đi ra đường bị xe đâm nên ngã chấn thương sọ não cũng mất rồi ....

bh cụ 1 mình neo đơn

Ngày nào cũng vậy từ 9h tối là cụ lại đẩy chiếc xe kút kít đi bán rong mưu sinh kiếm sống .... mỗi ngày cụ lãi được 20k-30k ...... Cũng đủ ăn đủ trọ ở Phúc Tân 200k/tháng ..... cụ bán đến 2-3h sáng thì lại ra về ...... cụ cười !!!

Tôi hỏi :" Thế có khi nào mà cụ bán hàng ko đủ tiền ăn ko ? "

Cụ nheo mắt : " có a ạ .... hum nào kiếm đc đủ tiền thì ăn với ngủ ở nhà trọ ..... có hôm ko bán được hàng .... thì tôi tìm tạm cái ghế đá bên hồ nào ... tôi ngủ... còn ăn cơm thì người quen nên ngta cho ăn chịu ..... cũng nhiều ngày nt rồi "

Tôi : " Con thấy Nhà Nước mình bh có chế độ nuôi dưỡng cho những người già neo đơn ở Nhà Từ thiện ... tsao bà ko đc ??? "

Bà Cụ : " Trước phường Phúc Tân cũng có ..... Nhưng tôi cảm ơn Nhà Nước ..... Nhà Nước cũng đang khó khăn .....tôi còn khỏe còn sức lực để kiếm sống.... với buôn bán lặt vặt tn cũng vui
....... được cái năm cơm - bánh mỳ thì ăn .... chứ vào Nhà Từ Thiện tôi tủi thân nhớ các con lắm "

Tôi : " Vâng thế ở cái tuổi 82 rồi ... cụ còn cái nguyện vọng gì mà chưa hoàn thành đc ko ạ ???!! "

Bà cụ nước mắt đã rơi : " Tôi già cả rồi .... chả biết còn muốn cái gì nữa ...... sống cho qua ngày thôi !! Chỉ Còn thằng con cả tôi ..... bh phần mộ của nó ở Văn Điển ..... tôi cứ muốn cho nó về quê Nam Định ... Nhưng mà ko có tiền để xin giấy cho mang mộ về . "

Tôi : " Thế số tiền ấy là bao nhiu hả cụ ??? "

Bà cụ : " Nó mất 3 năm rồi ... bh phải có 13 triệu đồng thì Văn Điển họ mới cho mang mộ về ....!!! thế tôi mới bán hàng ở đây !!!"

Kết thúc câu chuyện ... cụ cho tôi 1 miếng trầu
......chúng tôi ra về và ko quên để một chút tiền nhỏ gọi là tấm lòng giúp đỡ cụ ....

82 tuổi . Cụ bằng tuổi bà nội tôi .
Cụ vẫn mỉm cười với những cay nghệt của cuộc đời ..... lang thang kiếm sống bên bờ Hồ .... Sự sống đối với cụ bh như ngọn đèn trước gió ..... cứ hắt hưu trong đêm đông lạnh giá ....

cái lạnh như cắt da cắt thịt của HN cụ vẫn lọ mọ kiếm bữa cơm qua ngày ....
tôi cảm phục cụ

Mong ước rằng CS sẽ bớt đắng cay với cụ .... và tâm nguyện cuối cùng của cụ sẽ được thực hiên .... để cụ có thể an tâm sống nốt nhưng tháng ngày cuối của cuộc đời !!!

Cụ Phạm Thị Tỵ - 82 tuổi - bán hàng nước ở cửa tòa nhà Hapro bên bờ Hồ .....

Viết đến đây .....khóe mắt tôi đã cay xè...... đắng ngắt .......

tôi xin dừng bút lại ....... !!!

(sưu tầm)

phongboy

Xe tăng
Em đọc mà thấy thương xót cho cụ quá. Ông nội em cũng 82t rồi.

pain

Xe ba gác
Em đề nghị cụ chủ thớt mở thớt quyên góp để giúp bà cụ đạt nguyện vong đưa anh con cả về quê, em xin góp phần nghèo ghẻ của em 100,000VND > Kụ cho em số tk, em chuyển.

bibeo

Xe buýt
e thắc mắc là con trai của cụ mất thì còn con dâu nữa chứ? các con dâu các cháu của cụ đâu :(( thương quá :(

gamevn

Xe buýt
Oái! :-o Em vừa đọc bài này bên Beat. Quay sang đây thấy lun. Đọc thấy thương cụ già này quá. :(

hatcatnho

Xe tăng
Sao lại như thế, thương quá ạ, trời lạnh thế này tới thanh niên khỏe mạnh còn lạnh thấu xương :(
Ngoại Em năm nay cũng đã chín mấy tuổi rồi .........thương Bà cụ quá ạ :(

KiaCD5numberone

Xe tăng
Tội nghiệp những mảnh đời thế này quá. làm thế nào để giúp đỡ được cụ trong lúc này???

Meow

Xe điện
Cuộc sống còn quá nhiều những mảnh đời vất vả...
Mấy hôm nay tối đi về nhà thấy n người đốt lửa cho ấm, thấy thương wa' :(

4eyes10

Xe buýt
Đọc bài viết em thấy cay cay sống mũi quá...

con bố cháu

Xe hơi
Em đã đọc về cụ này trên báo lâu lâu rồi. Có đợt còn có cả đội thanh niên tình nguyện đến giúp cụ bán hàng hay sao í mà...
Với lại con dâu con gái cụ chả nhẽ không biết giờ cụ đang không chốn nương thân thế nhỉ???

52Z-3000

Xe tải
Website
www.linhchivina.com
:'( Nào nhà lầu, xe hơi, chăn ấm , đệm êm....>><<< Còn cụ cơm không đủ ăn, áo không đủ mặc :77:
xót xa quá ...:-??

nnperav

Xe tăng
Xã hội nhiều mảnh đời đáng thương lắm ạ, nhưng có lẽ bớt tiền tiếp khác của quan chức một chút xíu thôi chắc cũng đủ lo cho họ!

MÃI MÃI !

Xe buýt
Em đề nghị cụ chủ thớt mở thớt quyên góp để giúp bà cụ đạt nguyện vong đưa anh con cả về quê, em xin góp phần nghèo ghẻ của em 100,000VND > Kụ cho em số tk, em chuyển.
:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd

MQC

Xe buýt
Hình như còn một cụ nữa ở gần ngã 3 Bảo Khánh ra Hồ Hoàn kiếm nữa, đọc những bài này ai cũng thấy cay cay mắt.

hmpstudio

Xe điện
:'( Nào nhà lầu, xe hơi, chăn ấm , đệm êm....>><<< Còn cụ cơm không đủ ăn, áo không đủ mặc :77:
xót xa quá ...:-??
Xót xa và ??????? . đấy là ơ Hn. chứ ở Đà nẵng, chính quyền đã có những giải pháp thiết thực hơn.
:Bà Cụ : " Trước phường Phúc Tân cũng có ..... Nhưng tôi cảm ơn Nhà Nước ..... Nhà Nước cũng đang khó khăn .....tôi còn khỏe còn sức lực để kiếm sống.... với buôn bán lặt vặt tn cũng vui ....... được cái năm cơm - bánh mỳ thì ăn .... chứ vào Nhà Từ Thiện tôi tủi thân nhớ các con lắm "
Cuối năm, tổng kết , liên hoan ...càng ngẫm càng bức xúc. Cụ chủ thớt lập cái quỹ nhỏ nhỏ đi, e xin dc góp sức.
E lan man.mấy việc
1/ Bố khỉ, e lại vừa dc nghe là ở HN cấm đi quà quan chức v.v.... nghe chuối thật. Tại sao . lại có quan niệm đi " quà Tết " nhỉ.. như vậy là xã hội đã hình thành điều hiển nhiên từ đó rồi, việc gì phải dấu, phải tránh né, để ra vẻ cái gì.
mà sao gọi là " quan chức" e nhớ từ này chỉ áp dụng trong hoàn cảnh thời phong kiến, có áp bức, bóc lột chứ. Sao bh báo đài đều dùng từ này. Thế vậy e sống nhầm chế độ à. Đề nghị kiểm điểm , rút kinh nghiệm sâu sắc của mấy cô phát thanh viên và mấy a phóng viên ngay. Nên đổi từ " quan chức " thành " công bộc " của dân, để thấy ng làm chấp pháp luôn luôn thấy trách nhiệm của mình. CHứ nghe " quan chức" e lại nhớ đến Tắt đèn quá.
2/ Tổng cty thằng bạn e vừa đuổi cổ, 1 Thành viên sáng lập hội đồng QT và bồi thường thiệt hại cho việc phê duyệt, chỉ đạo điều phối 1 dự án đầu tư sai lầm, thiệt hai, nợ ngân hàng khoảng gần 100 tỷ. Theo đó cả ban cố vấn, cũng giải tán và bồi thường , theo đúng điều lệ Tcty. Bà cụ trên ko biết co biết vụ Vi la xin không nhỉ? ước tính là 1 cụ cũng trong danh sách nộp 1tr/ tháng thì phải.
Rầu lòng quá

f1_hn

Xe container
XH vẫn còn quá nhiều mảnh đời bất hạnh quá...mong rằng 4rum mình chung sức để giúp cụ đạt đc ược nguyện của mình?

hieund

Xe buýt
E cũng xin theo cụ, góp một phần nhỏ 100K, cụ nào đứng lên lập quỹ giúp a e nhỉ?

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
cụ chủ thớt bẩm sang bác châu chấu bên bóc từ thiện đi, em sẽ đừng quyên góp nếu có chỉ đạo cho nó tập trung
E cũng xin theo cụ, góp một phần nhỏ 100K, cụ nào đứng lên lập quỹ giúp a e nhỉ?

BigC

Xe tăng
Hoàn toàn ủng hộ ý tưởng của cụ! em cũng sẽ xin đóng góp chut gọi là để giúp đỡ bà cụ. Không dám hứa nhưng nếu có thể em sẽ ghé qua thăm bà cụ.

Trạng thái
Thớt đang đóng