[Funland] Cụ mợ cho em hỏi về kinh nghiệm cắt trĩ

ducvt8x

Xe tăng
Sợ chứ cụ :( Trước em có đọc thớt của 1 cụ đi cắt về đau hơn tháng mà hãi
cụ chịu khó đọc bài cũ ở thớt này, loại bớt seader ra thì có mấy ng đi tiêm rồi đó, bạn linhdt ở trên giờ vẫn còn đau với ra máu, e thì được nửa năm lại bị lại nhưng cũng ko đến nỗi ân hận vì do e ko kiêng khem được, tuy nhiên xác suất xịt theo e là hơi cao, cụ đi sau có lẽ nên cân nhắc phương pháp khác!

Cam_hoa

Xe hơi
Các cụ bị cái này khổ thể, nghỉ đến cảnh đứng ngồi không yên em đã thấy nản.

kformds

Xe buýt
cụ chịu khó đọc bài cũ ở thớt này, loại bớt seader ra thì có mấy ng đi tiêm rồi đó, bạn linhdt ở trên giờ vẫn còn đau với ra máu, e thì được nửa năm lại bị lại nhưng cũng ko đến nỗi ân hận vì do e ko kiêng khem được, tuy nhiên xác suất xịt theo e là hơi cao, cụ đi sau có lẽ nên cân nhắc phương pháp khác!
Cảm ơn cụ. Để em cân nhắc.

laichamchetcham

Xe buýt
Tình trạng hiện giờ B ntn vậy? Đi mượt không B? B ăn rau nhiều không? Đi có phải hơi rặn phân đầu ko? Cảm ơn B!
Cụ cho anh em một serie câu hỏi sao tiêu hoá hết được. Cụ chữa đâu thì chữa nên tránh xa chỗ Cộng Đồng 193 Bà Triệu ra nhé. Quảng cáo hcpt gì đó không đau nhưng mà đau chết cha chết mẹ luôn, mất 30-40 củ còn không khỏi

smallcarvn

Xe buýt
e cũng đang phải bôi thuốc mỡ, nhưng loại khác, sống chung với lũ đây mà cay mũi nó quá cụ ạ, e đang đọc bài các cụ viết về bs Ngọc chỗ Linh Đàm, để e cân nhắc đi tiêm xem thế nào, hơn 10 củ chả hiểu tiêm cái gì :(
Đắt nhỉ, em đưa ông cụ nhà em đi tiêm ở chỗ đường bà triệu, tp Vĩnh yên, vĩnh phúc hết có 500k, về hỏi thấy bảo cũng đỡ

daudau123

Xe hơi
Bác ăn mỗi ngày bao nhiêu dấp cá vậy? Xay hay ăn vậy B. Ăn đều đặn mỗi ngày luôn ạ. Bác ăn rau xanh nhiều không? Cảm ơn B!
Em ăn như kiểu rau sống, bác nào không ăn được thì xay ra uống dễ hơn. Hôm nào thấy khó đi ran rát em làm một nắm vài hôm ổn ngay

123ngoisao321

Đi bộ
Chào các cụ, em tháng trước tự nhiên cũng thấy hơi rát rát HM nhưng do có việc nên ko đi khám đc. Hôm thứ 7 tuần trước mới đi khám ở BV đại học y dược ở HCM thì bác sĩ nói trĩ độ 2-3 và báo mổ Longo. Em bị shock luôn vì em chưa bh nghĩ mình sẽ bị cái bệnh này hix vì em rất rất ít khi bị táo (tìm hiểu thêm thì thấy hay bị đi ngoài hay rối laonj tiêu hóa cũng có thể là nguyên nhân)

Em tìm hiểu thêm trêm mạng và đọc các báo nước ngoài thì thấy khuyên ko nên mổ Longo nhưng thực sự cũng mới tìm hiểu nên cũng ko rõ vì sao. (Cho ai muốn tìm hiểu thêm: Ví dụ trên wiki có nói: "A lot of experienced surgeons believe that Stapled Hemorrhoidctomy should be discontinued and should be banned by FDA. Conventional Hemorrhoidctomy (excision of hemorrhoids) is the Gold Standard and not Stapled Hemorrhoidctomy." (https://en.wikipedia.org/wiki/Stapled_hemorrhoidopexy)) . Em mới thấy post trên nói về mổ laser em thấy cỏ vẻ cũng ôn. Ko biết ngoài chị Hunghalinhlinh ở trên đã có ai mổ laser chưa ạ? Em định về lại HN để mổ ở 108 cho có người nhà chăm chứ em cũng sợ mổ quá mà tiêm em cũng thấy ko quá an tâm huhu. Cám ơn các cụ.

ducvt8x

Xe tăng
Chào các cụ, em tháng trước tự nhiên cũng thấy hơi rát rát HM nhưng do có việc nên ko đi khám đc. Hôm thứ 7 tuần trước mới đi khám ở BV đại học y dược ở HCM thì bác sĩ nói trĩ độ 2-3 và báo mổ Longo. Em bị shock luôn vì em chưa bh nghĩ mình sẽ bị cái bệnh này hix vì em rất rất ít khi bị táo (tìm hiểu thêm thì thấy hay bị đi ngoài hay rối laonj tiêu hóa cũng có thể là nguyên nhân)

Em tìm hiểu thêm trêm mạng và đọc các báo nước ngoài thì thấy khuyên ko nên mổ Longo nhưng thực sự cũng mới tìm hiểu nên cũng ko rõ vì sao. (Cho ai muốn tìm hiểu thêm: Ví dụ trên wiki có nói: "A lot of experienced surgeons believe that Stapled Hemorrhoidctomy should be discontinued and should be banned by FDA. Conventional Hemorrhoidctomy (excision of hemorrhoids) is the Gold Standard and not Stapled Hemorrhoidctomy." (https://en.wikipedia.org/wiki/Stapled_hemorrhoidopexy)) . Em mới thấy post trên nói về mổ laser em thấy cỏ vẻ cũng ôn. Ko biết ngoài chị Hunghalinhlinh ở trên đã có ai mổ laser chưa ạ? Em định về lại HN để mổ ở 108 cho có người nhà chăm chứ em cũng sợ mổ quá mà tiêm em cũng thấy ko quá an tâm huhu. Cám ơn các cụ.
chưa có ai đâu cụ, e nghe mợ kia kể cũng có vẻ xuôi, cụ chuột bạch đi cho bà con tham khảo với :(

kformds

Xe buýt

Cụ vào group trên FB tham khảo. Em cũng mới vào, thấy có bạn mổ phương pháp Mimogan gì đó dùng dao hàn nhiệt, nghe nói tốt hơn laser, chi phí mổ ở YHCT đắt hơn 1 chút khoảng 13Tr. Chưa thấy bạn ý kêu đau như các cụ ở đây đi tiêm.

tranhduong

Xe buýt

Mới vậy mà đã mổ thì hơi vội quá. Cụ dùng thuốc kết hợp chế độ ăn hạn chế chất cay nóng xem đã

123ngoisao321

Đi bộ
Mới vậy mà đã mổ thì hơi vội quá. Cụ dùng thuốc kết hợp chế độ ăn hạn chế chất cay nóng xem đã
Cám ơn cụ. Trước giờ em ko sao nhưng tự nhiên gần đây thấy hơi khó chịu tí ở hm mà khám cái đã độ 2-3. Hình như trước đây có mấy lần ra chút máu nhưng ko đau và 1-2 hôm là khỏi nên chủ quan. Trĩ nỗi sợ thật :(( Em sẽ đi khám lại ở 108 và hỏi thật kĩ xem sao. Hi vọng bsi có tâm, ko kiểu cứ xúi mình mổ để kiếm tiền.

Em vừa ngồi nghiên cứu thêm 1 số tài liệu nước ngoài thì thấy nói cắt laser khá oke, ít đau, ko xâm lấn nên ko bị mấy cái bệnh đi kèm như hẹp ống hậu môn hay là mất kiểm soát đi nặng (incontinence). Điểm trừ lớn nhất là đắt nên ít được thực hiện. Tuy nhiên mấy bài báo khoa học cũng chỉ nói laser chung chung nên ko biết là loại nào (em hiện giờ chỉ biết có 2 loại là CO2 và 1 cái gì đó quên mất nhưng CO2 là cái tốt hơn). Với cả tay nghề bác sĩ cũng quan trọng nữa. Ít người mổ laser nên ko biết bsi có kinh nghiệm không. Kể cả mổ Longo là 1 phẫu thuật đơn giản nhưng vẫn yêu cầu bác sĩ rất lành nghề vì lệch 1 ly là đi 1 dặm thật luôn. --> có thể là lí do mấy cụ mổ longo trước xong toàn bị lại :-s

Em có 1 đống link bài báo + 1 dánh sách mổ laser trên youtube (kinh vkl huhu) nếu cụ nào muốn đọc/xem.

123ngoisao321

Đi bộ
Cụ vào group trên FB tham khảo. Em cũng mới vào, thấy có bạn mổ phương pháp Mimogan gì đó dùng dao hàn nhiệt, nghe nói tốt hơn laser, chi phí mổ ở YHCT đắt hơn 1 chút khoảng 13Tr. Chưa thấy bạn ý kêu đau như các cụ ở đây đi tiêm.
Cụ cho em hỏi là group fb nào vậy ạ? Cụ cho em link đc không cám ơn cụ

Em tìm hiểu qua mà chưa thấy chỗ nào nói về phương pháp Mimogan bao giờ, chỉ nghe đến Milligan Morgan thôi ạ. Nhưng cài này là phương pháp kinh điển rồi, kết quả rất tốt nhưng đau thấy chết mẹ luôn nằm viện 5-7 ngày em sợ lắm

kformds

Xe buýt

Em tìm hiểu qua mà chưa thấy chỗ nào nói về phương pháp Mimogan bao giờ, chỉ nghe đến Milligan Morgan thôi ạ. Nhưng cài này là phương pháp kinh điển rồi, kết quả rất tốt nhưng đau thấy chết mẹ luôn nằm viện 5-7 ngày em sợ lắm
Cụ vào nhóm này xem, em cũng mới tìm hiểu mấy hôm nay thôi https://m.facebook.com/groups/549582795380750?view=permalink&id=1158351314503892

kformds

Xe buýt

Em cũng sợ đau nên mấy hôm nay vào đủ các nhóm để tìm hiểu. E thấy bạn này mổ ở YHCT, đúng là Milligan Morgan, bác sỹ trưởng khoa mổ, 7 ngày rồi chưa bị đau. Mà em cũng nghe nói mổ kiểu này đau lắm
.

123ngoisao321

Đi bộ
Em cũng sợ đau nên mấy hôm nay vào đủ các nhóm để tìm hiểu. E thấy bạn này mổ ở YHCT, đúng là Milligan Morgan, bác sỹ trưởng khoa mổ, 7 ngày rồi chưa bị đau. Mà em cũng nghe nói mổ kiểu này đau lắm
.
Cám ơn cụ cho link, để em vào tham khảo xem sao. Tuy nhiên hơi lạ vì em chưa nghe ai nói mổ MM ko đau bao giờ, đọc tài liệu nước ngoài cũng nói cái này đau nhất và nằm viện lâu nhất, dù có là ai mổ đi nữa. Ví dụ trong bài báo khoa học này có nói là MM là "tiêu chuẩn vàng - (gold standard)" để mổ trĩ nhưng nhược điểm lớn nhất là đau kinh khủng (severe pain) và nằm viện lâu: https://www.sciencedirect.com/science/article/pii/S2210261216304965. Chính thế cho nên mới sợ bạn kia là seeder (hi vọng ko phải ko lại nghi oan cho người ta hix). Khi cả thế giới nói là nó đau vkl mà có 1-2 người kêu ít đau thì hoặc là bốc phét hoặc là cơ địa rất tốt và chưa chắc mình đã đc như thế.

Dù sao cũng cám ơn cụ, để em vào group nghiên cứu thêm xem sao

Trung ruồi 9x

Xe hơi
Em thấy bảo mổ thường kiểu này đau lắm. Hay tuỳ người cụ nhỉ? Em có tham khảo mổ lase nhưng thấy phản hồi không tích cực lắm