[Funland] Cụ mợ có thích ăn gạo tươi không ạ?

Cụ mợ có thích ăn gạo tươi không? Nếu giá tăng khoảng 10%

• Có, tất nhiên rồi!

Lượt chọn: 14 51.9%
  • Không, không quan trọng!

Lượt chọn: 10 37.0%
  • Thế nào cũng được!

Lượt chọn: 3 11.1%

• Tổng bình chọn
    27

taplai2012

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Thóc mới thì được cái nấu cơm lên nó thơm lừng.
Em vẫn nhớ hồi bé ở dưới quê với ông bà (tầm năm 85-90) mỗi lần gặt xong, đem ra máy xát chục cân thóc mới lấy gạo về nấu cơm thì thơm lừng cả xóm. Đi về đến đầu cổng đã thấy mùi cơm mới bay ra. Thơm ngon đến độ khỏi cần đồ ăn thức chấm gì, cứ quẹt đôi đũa cả lên mà ăn căng bụng.
Nhưng cái mùi cơm mới đấy chỉ có trong vài tuần đầu chứ những lần xát thóc sau thì không còn thơm như thế nữa dù là gạo mới xát.
Vâng. Lúa mới chắc độ 1-2 tuần sau gặt cụ ạ.

Lavender168

Xe buýt
Gạo mới gặt thì nhất rồi ạ. Nó còn nhựa nên dẻo, ngọt. Nhưng gạo xay từ thóc sống để vài tháng cũng ngon dẻo hơn gạo đã xât để vài tháng.
Em chỉ lăn tăn về tính khả thi ạ, khá nhiều yếu tố cần tính toán và cân đối dù bên em có nhiều lợi thế.
Mình kg bg mua hạt gạo mà hạt nhỏ lõi đều tăm tắp bởi ngoài đề phòng gao mốc họ đem xát lại, đánh bóng, thì hạt gạo xát kỹ trơ lõi chỉ còn tinh bột dễ găy béo phì.

taplai2012

Xe ba gác
Mình kg bg mua hạt gạo mà hạt nhỏ lõi đều tăm tắp bởi ngoài đề phòng gao mốc họ đem xát lại, đánh bóng, thì hạt gạo xát kỹ trơ lõi chỉ còn tinh bột dễ găy béo phì.
Vâng, để em ghi nhớ điều này.

Nắng nhạt

Xe tăng
Gạo mới gặt thì nhất rồi ạ. Nó còn nhựa nên dẻo, ngọt. Nhưng gạo xay từ thóc sống để vài tháng cũng ngon dẻo hơn gạo đã xât để vài tháng.
Em chỉ lăn tăn về tính khả thi ạ, khá nhiều yếu tố cần tính toán và cân đối dù bên em có nhiều lợi thế.
Em nghĩ rằng không khả thi vì nếu cụ bảo quản được chất lượng thóc tươi như mới gặt thì công nghệ phải khá lắm đấy và chi phí sẽ cực cao sợ khó cạnh tranh. Dân mình trồng lúa nhiều nên lúa bán theo kiểu cửa hàng nhỏ lẻ đảm bảo tươi ngon hơn các công ty chế biến biến lớn, giá cũng rẻ hơn vì vụ nào bán hết vụ đấy. Cửa hàng nhỏ nên họ lấy đến đâu bán hết đến đó. Cứ ra những cửa hàng gần chợ chọn mua là ngon và rẻ nhất

kites1

Xe điện
À mà cụ thớt nói gạo mới xát ăn ngon cũng không chính xác lắm, phải là gạo mới gặt hái. Gặt hái lâu xong thóc để lâu mà mang đi xát ăn luôn cũng không có ngon
Mợ nói chính xác, cơm gạo mới gặt, lúc nào cũng ngon hơn gạo củ.

taplai2012

Xe ba gác
Em nghĩ rằng không khả thi vì nếu cụ bảo quản được chất lượng thóc tươi như mới gặt thì công nghệ phải khá lắm đấy và chi phí sẽ cực cao sợ khó cạnh tranh. Dân mình trồng lúa nhiều nên lúa bán theo kiểu cửa hàng nhỏ lẻ đảm bảo tươi ngon hơn các công ty chế biến biến lớn, giá cũng rẻ hơn vì vụ nào bán hết vụ đấy. Cửa hàng nhỏ nên họ lấy đến đâu bán hết đến đó. Cứ ra những cửa hàng gần chợ chọn mua là ngon và rẻ nhất
Bảo quản để hạt thóc vẫn là mầm sống thôi ạ. Chứ vài tháng tươi như mới gặt là bất khả thi.
Nói chung gạo ngon bây giờ cũng ít khi phải để lâu.

taplai2012

Xe ba gác
Mợ nói chính xác, cơm gạo mới gặt, lúc nào cũng ngon hơn gạo củ.
Em chỉ muốn so vs gạo đã xát lâu thôi ạ. Chứ ko so với gạo lúa mới.
Trong quá trình triển khai tất sẽ có lúc có gạo tươi thực sự, chắc độ vài tuần thì dc coi lúa mới, tươi.

Nắng nhạt

Xe tăng
Bảo quản để hạt thóc vẫn là mầm sống thôi ạ. Chứ vài tháng tươi như mới gặt là bất khả thi.
Nói chung gạo ngon bây giờ cũng ít khi phải để lâu.
Thế thì không ổn. Thóc nào để lâu cũng vẫn còn mầm sống miễn không hỏng không mốc. Cụ cứ ra cửa hàng xay xát bốc một nắm thóc về ngâm nó nẩy mầm được hết

kites1

Xe điện
Nói đến gạo củ, gạo mới, có cụ / mợ nào biết, gạo để bao lâu mới bị mọt trong gạo không

taplai2012

Xe ba gác
Thế thì không ổn. Thóc nào để lâu cũng vẫn còn mầm sống miễn không hỏng không mốc. Cụ cứ ra cửa hàng xay xát bốc một nắm thóc về ngâm nó nẩy mầm được hết
Vâng. Ở dạng thóc gạo bảo quản dễ nhất.
Em so với gạo sát lâu ngày thôi, chắc chắn ngon hơn. Hạt gạo sống bản thân đã có khả năng giữ độ tươi.
Chứ so với lúa mới gặt thì khó. Duy trì như mợ nói, nếu được giá thành rất cao, chẳng mấy ai bỏ tiền để mua vì họ cho rằng có sự can thiệp nhân tạo, thậm chí là hóa chất...

motthoidongbim

Xe điện
Chuẩn, ai đã được cái sung sướng của gạo vừa gặt từ ruộng về phơi khô xong xay luôn. Mùi thơm, vị ngon, dẻo của nó suốt đời không quên
Phơi xong xay luôn gạo không ngon, khi xay dễ vỡ hạt gạo. Lúa về sau phơi cứ phải 3-4 tuần nấu cơm mới dẻo. Nhà em vẫn ăn gạo quê. Mỗi lần về qê qa nhà đứa bạn lấy 20kg. Nó xúc thóc ra xay, khi xay em dặn không cần trắng. Gạo cứ để ngoài 1 thág là mọt. Gạo mua tp để 2 thág cũg ko có mọt, hạt cơm trắng (hết chất cám rồi còn đâu). Xưa nhà ko có sữa cho con bu toàn nc cơm. Giờ nc cơm như nc lọc.
Buôn lúa gạo phải sl lớn chứ nhỏ lẻ không ăn thua đâu cụ. Nếu cụ cần em gt lúa nhập cho. 2 đứa em đứa 20 mẫu, đứa 15 mẫu.

Nắng nhạt

Xe tăng
Vâng. Ở dạng thóc gạo bảo quản dễ nhất.
Em so với gạo sát lâu ngày thôi, chắc chắn ngon hơn. Hạt gạo sống bản thân đã có khả năng giữ độ tươi.
Chứ so với lúa mới gặt thì khó. Duy trì như mợ nói, nếu được giá thành rất cao, chẳng mấy ai bỏ tiền để mua vì họ cho rằng có sự can thiệp nhân tạo, thậm chí là hóa chất...
Em thấy cùng là thóc để lâu chất lượng giữa mới xát và xát lâu cỡ 1 tháng nó không khác nhau hoặc có cũng rất ít ạ. Thay vì cầu kỳ trong việc xát đến đâu ăn đến đó thì chỉ cần bảo quản gạo đã xát trong điều kiện tốt thì chất lượng như nhau mà cũng ít cầu kỳ hơn

taplai2012

Xe ba gác
Em thấy cùng là thóc để lâu chất lượng giữa mới xát và xát lâu cỡ 1 tháng nó không khác nhau hoặc có cũng rất ít ạ. Thay vì cầu kỳ trong việc xát đến đâu ăn đến đó thì chỉ cần bảo quản gạo đã xát trong điều kiện tốt thì chất lượng như nhau mà cũng ít cầu kỳ hơn
Vâng, cũng là một ý.
Thường cái gì cũng vậy. Nâng chất lên 1 thì chi phí ít nhất phải tăng hơn 1.

taplai2012

Xe ba gác
Vấn đề chúng em muốn là sản phẩm phải có điểm nhấn (ưu điểm) mà những người khác khó làm. Ưu điểm này phải thực tế và người dùng cảm nhận được :).

kites1

Xe điện
Em nghĩ là do bảo quản ẩm hơn nhiệt độ cho phép. Mọt trong gạo -> hôi là vi khuẩn mốc.
Không phải mùi ẩm mốc cụ ạ, nó hôi mùi giống như thuốc sâu vậy .

Em mua mớ gạo để dành ăn, vì Covid-19, và tránh đi ra ngoài. Trong số đó có 1 bao bị như vậy . Mấy chục năm em mua gạo ăn, lần đầu tiên thấy như vầy, nên thắc mắc . Số gạo em mua, đã sắp ăn hết, đến nay, em chưa dám mua thêm, chờ mùa lúa mới.

motthoidongbim

Xe điện
Không phải mùi ẩm mốc cụ ạ, nó hôi mùi giống như thuốc sâu vậy .

Em mua mớ gạo để dành ăn, vì Covid-19, và tránh đi ra ngoài. Trong số đó có 1 bao bị như vậy . Mấy chục năm em mua gạo ăn, lần đầu tiên thấy như vầy, nên thắc mắc . Số gạo em mua, đã sắp ăn hết, đến nay, em chưa dám mua thêm, chờ mùa lúa mới.
Hix. Thế thì em chju. Nhưng có khả năng thuốc sâu. Trc thu hoạch họ phun phát thuốc sâu nữa. Em hay lấy nhà đứa bạn, nó trồng ít, trừ sâu, diệt cỏ, diệt ốc bươu. Sd ít nhất cthe trừ sâu gđ đầu, làm cỏ, bắt ốc bằng tay.

kites1

Xe điện
Hix. Thế thì em chju. Nhưng có khả năng thuốc sâu. Trc thu hoạch họ phun phát thuốc sâu nữa. Em hay lấy nhà đứa bạn, nó trồng ít, trừ sâu, diệt cỏ, diệt ốc bươu. Sd ít nhất cthe trừ sâu gđ đầu, làm cỏ, bắt ốc bằng tay.
Thông thường, dù không Covid-19, em vẫn mua gạo 1 lần, ăn suốt cả quanh năm. Gạo để rất lâu, chưa bao giờ thấy sinh mọt trong đó .

Thắc mắc của em, có lẻ, khó tìm được câu trả lời thoả đáng . Vì nếu gạo bị tẩm thuốc sâu, sao khi xát ra ,em không nghĩ qua lọt được khâu kiểm soát an toàn , trước khi được nhập vào bán. Em chỉ có thể nghĩ ra được là, người buôn gạo, mua số lượng cao, sợ bị mọt , nên có thể lén lút, xử dụng 1 loại thuốc nào đó, tẩm vào gạo .

Trải qua bao gạo bị hôi và có mọt nầy, em không còn mua hiệu gạo nầy nữa. Sợ luôn rồi.

Ngày xưa ở quê toàn ăn gạo tươi, hết lúc nào lại xúc lúa đi xay lúc ấy.
Chưa kể là còn phải tự xay, đâm, sàng, dần...nữa.
Từ hạt lúa ra được hạt gạo là cả một sự trần ai khoai củ, hehe
có khi cái trò doggy xuất phát từ việc xay lúa đấy cụ nhỉ, vợ đang xay chồng ra hỗ trợ