LienPhuong

Xe điện
Em ủng hộ việc giãn cách xã hội, không ra đường để chơi. Tuy nhiên với tình hình hiện tại chắc nên nới lỏng 1 vài ngành nghề ra, chấp nhận rủi ro. Chứ không dân nghèo không trụ được thì họ bỏ qua sạch bách nguy hiểm, quy định này nọ để đi kiếm cơm. Chính quyền có thể đưa ra cho dân các mức độ nguy hiểm dựa vào số ca hoặc chỉ số nào đó để làm cơ sở thay đổi mức độ kiểm soát.
Cho hoạt động nhưng kiểm soát chặt chẽ, không tuân thủ phạt nặng (gồm hành chính).

MrSpy

Xe điện
với bệnh nhân 266 này , em nhận ra một chi tiết trong chỉ đạo của tp Hà nội và bộ i tế , đó là anh Riêng yêu cầu tra soát những ai đến BM từ 10-3 để khoanh vùng , còn bộ Tế thì là từ 12-3
Bây giờ 266 có thời gian nằm BM đến 10-3 vậy có vẻ như sự quyết đoán của HN xem ra hợp lý, truy thêm BN243 cũng có tiền sử vào BM từ 12-3 mặc dù có vẻ ít liên quan nhưng đ/c này là người rất năng động
Có chắc nguồn từ BM ko cụ? Có bệnh nhân ở Hà nam thì nguồn lây ở đâu?

kites1

Xe điện
Dù Trump chủ quan nên tình trạng dịch bệnh diễn biến tồi tệ cho nước Mỹ, nhưng em nghĩ rằng Trump sẽ là tt thêm 1 nhiệm kỳ nữa .

Em cũng chờ xem, sau khi đại nạn dịch đi qua, tất cả các nước hợp lại đối xử với TQ như thế nào . Chắc chắn một điều là những loại hàng hoá quan trọng, sẽ không do TQ độc quyền sản xuất nữa dù giá thành có rẻ đến đâu .

Chuyện các thống đốc và tổng thống khác ý với nhau cũng không lạ vì nó lauôn là như thế từ xưa đến giờ . Nhưng hể có chuyện lớn xảy ra thì họ lại đoàn kết một lòng để giải quyết . Rồi sau đó lại tiếp tục bất đồng ý kiến .

Cukhoai9

Xe buýt
Cho hoạt động nhưng kiểm soát chặt chẽ, không tuân thủ phạt nặng (gồm hành chính).
Thực tế giãn cách vừa qua các doanh nghiệp thiết yếu như cây xăng hay siêu thị đông người ra vào có biện pháp gì đâu ngoài thêm chai cồn, nước rửa tay? việc giữ khoảng cách tối thiểu 2m cũng không nhắc nhở khách hàng, hoặc hạn chế số lượng khách vào theo từng đợt cũng không làm...

Mecgi

Xe hơi
Hôm nay chưa thấy cụ update tình hình sức khoẻ. Mọi việc ổn chứ cụ? Cầu mong cụ và người Việt ở Nga bình an qua đại dịch!
Nước Nga toang rồi cccm ah !! Nhà e cung toang theo luôn. Nhà e nằm ngay ổ dịch thế mới đau. Khu vực gần 2 khu chợ lớn mà tất cả người Việt Nam buôn bán là 2 ổ dịch lớn nhất. Ko chỉ người Việt về vn mang theo virus ve mà cả người Tàu cũng thế. 2 ổ dịch này mãi đến ngày cách ly mới bắt đầu lây lan va bùng phát mạnh. Nhà e có ông cậu vào viện dc 6 ngày thì hn co kết quả duong tính với virus Corona. Trước đó em cung có tiếp xúc gần với cậu em va giờ thi E cung dang bị sốt 37-38 độ nhưng ko co hiện tượng đau họng, đau đầu hay đi ngoài. Chỉ sốt thôi cccm oi!!Lo quá!! Đang tích cực uống thuốc, uống vitamin c, tập nhẹ mong mọi chuyện nhanh qua. Chi lo cho Vợ va 2 đứa trẻ con. Ăn cùng, ngủ cùng giờ như ngồi trên đống lửa!! Cố gắng lạc quan vay!! Mong tất cả bình an!!
Từ hôm 11/4 đến giờ không nghe tin gì của cụ nữa. Hy vọng cụ và gia đình đều ổn. Hy vọng chỉ là do bị cấm online hay gì đó khiến cho cụ không đưa được thông tin cho anh em ở Việt Nam!

Noname_2015

Xe tăng
Nhà nước cho mở tờ khai hải quan lúc.... 0 giờ ngày 12/4/2020 và đã "hết bay" hạn ngạch xuất 400 nghìn tấn gạo tháng 4/2020. Chỉ có 40 doanh nghiệp "nhanh chân", số còn lại phải chờ hạn ngạch tiếp theo.:D

Tuy nhiên, đã có tình tiết mới: Các doanh nghiệp đã "xù" bán gạo cho Dự trữ nhà nước, do đó DTNN kiến nghị dừng xuất khẩu đến 15/6.

Thế này mà ko cấm hoặc hạn chế xk gạo thì có lẽ dân chả còn gạo mà ăn. Lắm ********* lắm

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Từ hôm 11/4 đến giờ không nghe tin gì của cụ nữa. Hy vọng cụ và gia đình đều ổn. Hy vọng chỉ là do bị cấm online hay gì đó khiến cho cụ không đưa được thông tin cho anh em ở Việt Nam!
Thông tin cuối cụ ấy cập nhật ngày 13/4 cụ ạ.
Nhiều người nói ko sợ như trong hoàn canh gia đình em thì các cụ se phải xem xét lại. ca nhà e đang chiến đấu với virus covid 19 đây ah!@ Tất cả các bv đều quá tải hết rồi trong giờ phút ngồi đợi cấp cứu em viết những dòng này mong cccm ở Việt Nam hãy lam theo hướng dẫn của nhà nước đi cc àh! Bên này bệnh viện ko còn chỗ, xe cứu thương xếp hàng tất cả đều quá tải 😢😢😢😢😢😢😢😢😢😢😢. Ai vào dc viện giờ còn may mắn như gđ e ca nhà dính ma chưa dc đi cách ly hay bv đây 😢😢😢😢. Đừng bao giờ chủ quan. E ngay hn đang phải trả giá cho sự chủ quan !! Hi vọng ông trời thương lay gđ con. Mong cccm bình an!!😢😢😢😢😢😢😥😥😥
Mong cụ bình an cùng gia đình qua đận này.

vnposh

Xe container
Thế này mà ko cấm hoặc hạn chế xk gạo thì có lẽ dân chả còn gạo mà ăn. Lắm ********* lắm
TTg có chỉ đạo rằng "sau khi dự trữ đủ các hàng hóa thiết yếu" thì cho phép xuất khẩu.
Thực tế nó tréo nghoe ở chỗ Dự trữ quốc gia chưa dự trữ đủ gạo thì đã có xuất khẩu gạo rồi. Vì thế nên mấy hôm nay cả nước mới sốt sình xịch chuyện "xuất khẩu gạo".

Khủng hoảng lương thực, thực phẩm toàn cầu là dự báo mới nhất về hậu quả của dịch bệnh COVID-19. Mặc dù năm nay sản lượng lúa vẫn dự báo đạt 43,5 triệu tấn, tương đương với 22 triệu tấn gạo; nhưng cần làm rõ ưu tiên thế nào giữa chuyện mua gạo của Dự trữ quốc gia và đề nghị xuất khẩu gạo của Bộ Công thương.

Các cụ để ý: Ta có thể bán gạo cũ (không ngon) để trữ gạo mới, nhưng như thế sẽ không được giá.

Chỉnh sửa cuối:

Vova

Xe container
Vụ mua thuốc cảm, thuốc ho phải khai báo sẽ triển khai thế nào các cụ nhỉ?

Hà Nội: Hiệu thuốc bắt đầu thực hiện yêu cầu người mua thuốc cảm cúm, ho, sốt phải khai báo y tế

Ý em là ai sẽ ghi và kiểm tra thông tin khai báo. Nếu hiệu thuốc đưa một tờ form cho người mua thì chẳng giải quyết gì vì người mua có thể ngại, có thể lười và viết linh tinh. Chả lẽ lại yêu cầu người mua xuất trình CMTND hay bằng lái xe?

vitngoc

Xe điện
Vụ mua thuốc cảm, thuốc ho phải khai báo sẽ triển khai thế nào các cụ nhỉ?

Hà Nội: Hiệu thuốc bắt đầu thực hiện yêu cầu người mua thuốc cảm cúm, ho, sốt phải khai báo y tế

Ý em là ai sẽ ghi và kiểm tra thông tin khai báo. Nếu hiệu thuốc đưa một tờ form cho người mua thì chẳng giải quyết gì vì người mua có thể ngại, có thể lười và viết linh tinh. Chả lẽ lại yêu cầu người mua xuất trình CMTND hay bằng lái xe?
Cái này làm đơn giản! Mở hiệu thuốc mất cả mớ nên chả ông nào tham mấy hào thuốc hạ sốt đâu cụ!

Vova

Xe container
Cái này làm đơn giản! Mở hiệu thuốc mất cả mớ nên chả ông nào tham mấy hào thuốc hạ sốt đâu cụ!
Đơn giản là thế nào hả cụ? Điền thông tin xong hiệu thuốc xác minh ạ?

toyota219

Xe điện
Dùng đòn bẩy thì lên nhanh, khi tắc thì xuống cũng nhanh. Đợt khủn hoản này vàng đang lên trên $1700 mà hok có tình trạng gom đô nhập vàng như 2008. Em mạnh dạng dự, vòng xoáy BĐS (2012-2014, 2016-2019) đả hút hết tiền dự trữ. Lần này coi bộ khó à.

nam dinh

Xe đạp
Trông thì ghê thế chứ dịch bệnh lần này ảnh hưởng kinh tế cũng như mình nghỉ ngày thứ 7 chủ nhật, thứ 2 đi làm mệt tí dó thay đổi đồng hồ sinh học, sang thứ 3 mọi thứ trở lại bình thường. Nên em đoán khủng hoảng đợt này sẽ có đáy hình chữ V.
Chỉ mong sau đợt này các nước nhận ra bản chất thằng tập cặn lọ hợp sức vả chó chệt cmnđ.

vnposh

Xe container
Chúc mọi người trở về an toàn.

up_and_down

Xe tải
Tình hình nước Mỹ đầu tuần đã " sáng sủa " có những chỉ dấu rõ ràng là đang đi đúng đường .

Sau " phát súng tiên phong " của thống đốc Texas thì hôm nay ba tiểu bang miền tây Cali-Oregon-Washington đã tuyên bố theo như lời Newsom " announce their own plans to restart their economies " nôm na là sẽ họp tác đễ ra kế hoạch mở cửa trở lại nền kinh tế .

Ông Trump cũng vừa tuyên bố " sẽ sớm có quyết định mở cửa lại nền kinh tế " khi " ban đặc nhiệm " được thành lập .

Số ca test của Mỹ đã tuơng đương 3 triệu và số liệu nhiễm mới, chết..đều có dấu hiệu đi xuống ....Tâm dịch Newyork và vùng đông bắc đã "ổn định " và hệ thống y tế vẫn đủ sức đuơng đầu với làn sóng bệnh ...

Nếu không có gì " đột biến" thì các " plans " mở cửa từng phần nền kinh tế ( quốc gia hay tiểu bang ) sẽ đưa ra vào tuần tới - có thể chỉ là partial để thăm dò hiệu quả he he .

Gói cứu trợ tiếp theo ( Phase 4) dự kiến khoảng 1000 tỷ sẽ tung ra tiếp máu cho nền kinh tế " hồi sinh " he he .
Trong trận chiến Covid này, cháu nghĩ Mỹ test còn quá ít nên những ca chưa bị phát hiện còn rất nhiều. Về phương diện test, Mỹ thua xa Nga cụ ạ. Em đã thống kê số ca nhiễm trên 1,000 test của một số nước có nhiều ca nhiễm và một số nước Châu Á, ĐNA. Việt Nam em vẫn là nhất (test 122k, phát hiện 265 ca, trung bình 2 ca/1.000 test). Ở Phương diện này, Mỹ cần gọi Việt Nam bằng ông ngoại.

Speed_demon

Xe tải
Các cụ phán hộ những hành động dưới đây của thằng khựa liệu có ảnh hưởng đến thị trường CK như hồi tàu 981 ko? Có cái thớt hay về TTCK ko hiểu bay đâu mất rồi.