Thảo luận Cứ tăng tốc là có mùi khét

tqtuan

Xe tăng
Xe em E60 2005. Giờ có hiện tượng là cứ ra đường cao tốc tăng ga để đạt vận tốc 100km/h là xuất hiện mùi khét quẩn vào trong xe. Khoảng 5 phút sau thì hết. Có thợ nói do khói từ ống bô sộc vào khi thốc ga. Lý do sộc vào vì xe đã cũ nên một số chỗ bị hở khói lọt vào trong xe. Cccm cao thủ cho em ý kiến nhé.

Nữ H0àng Hạ Long

[Tịch thu bằng lái]
Xe em E60 2005. Giờ có hiện tượng là cứ ra đường cao tốc tăng ga để đạt vận tốc 100km/h là xuất hiện mùi khét quẩn vào trong xe. Khoảng 5 phút sau thì hết. Có thợ nói do khói từ ống bô sộc vào khi thốc ga. Lý do sộc vào vì xe đã cũ nên một số chỗ bị hở khói lọt vào trong xe. Cccm cao thủ cho em ý kiến nhé.
Do mòn má phanh cụ ơi, có thế nó mòn quá ăn vào guốc phanh rồi.

BM&W

[Tịch thu bằng lái]
Cụ xem lại gioăng phớt nó xì dầu vào cổ xả gây khét

Chibeo

Xe tải
Cụ chuyển lấy gió trong hoặc tắt hết điều hòa quạt gió, chạy 100km/h. Nếu vẫn bị thì tính tiếp.

Deki

Xe máy
Cụ xem có bị chảy dầu không?
Nếu không thì kiểm tra xem cổ ống xả chỗ từ máy ra có bị hở không?
(Mở capo lên xong một người nhấn ga một người lấy đèn pin soi có thể dễ phát hiện hơn)

Thường lấy gió trong sẽ ít bị mùi hơn. Tuy nhiên, nhiều xem bim có chế độ tự lấy gió ngoài khi thiếu oxy trong xe nên giải pháp lấy gió trong không phải lúc nào cũng hữu ích.

tqtuan

Xe tăng
Cụ xem có bị chảy dầu không?
Nếu không thì kiểm tra xem cổ ống xả chỗ từ máy ra có bị hở không?
(Mở capo lên xong một người nhấn ga một người lấy đèn pin soi có thể dễ phát hiện hơn)

Thường lấy gió trong sẽ ít bị mùi hơn. Tuy nhiên, nhiều xem bim có chế độ tự lấy gió ngoài khi thiếu oxy trong xe nên giải pháp lấy gió trong không phải lúc nào cũng hữu ích.
Cảm ơn cụ nhiều. Em sẽ bố trí thời gian kiểm tra. Rất mong cccm góp ý.

beamtyt

Xe tải
Cảm ơn cụ nhiều. Em sẽ bố trí thời gian kiểm tra. Rất mong cccm góp ý.
Cụ thay cái cửa gió điều hòa ở phía cốp sau xe. 100% là hết. Trước em cũng hết hồn tưởng có gì cháy hóa ra miếng cao su chắn cửa lấy gió lão hóa bị rách

Holygraal

Xe hơi
2005 thì bác nên cho vào gara chẩn bệnh

cafeout

Xe đạp
Em thì ko nghĩ như mấy cụ ở trên. Em nghĩ có vấn đề về côn.
Em đi xe ford cũng bị như vậy. Khi yawng tốc đột ngột (đạp thốc ga) có muò khét trong buống lái. Một lúc là hết. Lý do: do vòng tua máy và tốc độ ko đòng tốc
Xe em kiểm tra bị cháy côn do dầu hộp số ko bôi trơn đc côn.

Mr.Ranger

Xe hơi
Đời này cụ nên vào Gara vì nó nhiều chuyện gây nên lắm cứ nghe bừa có khi lại mang họa

Website
www.kanvietnam.com
Cuối cùng rồi chính thức nguyên nhân là bị làm sao hả cụ. Focus cũng bị mùi hôi, mùi khét khi tăng tốc, thốc ga lên đột ngột là bị như ai xì hơi trên xe, đã vào hãng kiểm tra thay lọc gió, lọc điều hoà, có kỹ lưỡng xử lý vụ hơi nước tồn đọng mỗi ngày khi đi xe về nhà, vẫn chưa tìm ra nguyên nhân, đôi lúc như mùi côn khét, nhưng họ nói côn ngâm dầu thì sẽ ko bị. CHỉ bị khi tăng tốc đột ngột thôi ạ. Cụ nào đã từng bị cho ý kiến với ạ. Cảm ơn nhiều

Chỉnh sửa cuối:

tqtuan

Xe tăng
Cuối cùng rồi chính thức nguyên nhân là bị làm sao hả cụ. Focus trend 2017 cũng bị mùi hôi, mùi khét khi tăng tốc, thốc ga lên đột ngột là bị như ai xì hơi trên xe, đã vào hãng kiểm tra thay lọc gió, lọc điều hoà, có kỹ lưỡng xử lý vụ hơi nước tồn đọng mỗi ngày khi đi xe về nhà, vẫn chưa tìm ra nguyên nhân, đôi lúc như mùi côn khét, nhưng họ nói côn ngâm dầu thì sẽ ko bị. CHỉ bị khi tăng tốc đột ngột thôi ạ. Cụ nào đã từng bị cho ý kiến với ạ. Cảm ơn nhiều
Vẫn chưa ra nguyên nhân ạ

Mazda3_206

Xe hơi
nếu xe cụ bị mùi hôi dầu cháy xộc vào xe ở lần khởi động đầu tiên trong ngày,sau khi đi khoảng 10 Km thì hết .
Ngày hôm sau lặp lại hiện tượng như vậy .
Nguyên nhân hiện tượng này là do : rò rỉ nhớt không nhiều,để qua đêm thì nó nhỏ giọt xuống cổ ống xả (khu vực gần ,dưới động cơ. Khi nổ máy lần đầu ,ống xả nóng .làm cháy chỗ dầu ấy xinh ra mùi hôi khét xộc vào xe .xe không kín tuyệt đối đâu.
chạy 1 đoạn thì cháy hết dầu rò rỉ qua đêm ,phần rò rỉ tiếp theo rất nhỏ nên lâu mới có 1 giọt thì bị nóng bốc hơi ngay,nên không thấy mùi nữa.
cụ dùng đền pin soi ,tìm chỗ rò rỉ dầu động cơ khu vực trên ống xả, thay giăng phớt là hết .