[Funland] Cửa hẹp vào công lập THPT ở Hà Nội

ung_sung_tu_tai

Xe container
Học phí danh nghĩa của trường công rẻ hơn trường tư.
Trong khi nguồn lực xã hội không thể bao cho tất cả các cháu có nhu cầu,.
Vậy nên cái khoảng chênh lệch kia nó như là học bổng của xã hội giành cho các cháu học giỏi, hoặc nói chính xác là thi tuyển đạt điểm cao.
Cháu nào giỏi thì được hưởng lợi là đúng rồi.

Có nhẽ trong mọi cái, cái thi vào cấp 3 này là tương đối sòng phẳng. Cơ hội là như nhau cho tất cả các cháu trong khu vực.
Vậy thì chả nên thắc mắc, phàn nàn, kêu ca... rằng thì là mà giề cả.
Muốn học trường công, cứ việc học giỏi đã.
Học không giỏi, không có xèng học trường tư mà vẫn muốn học để có kiến thức, để có bằng cấp 3 thì đã có các trung tâm giáo dục thường xuyên vẫn mở rộng cửa cho các cháu.

Em nghĩ cũng cần xem các trường tư thục, dân lập đáp ứng tuyển sinh được bao nhiêu nữa. So với hơn 20 năm trước thời em đi học thì đã có rất nhiều trường TT, DL mới rồi. Và nữa là xu hướng học nghề sau khi tốt nghiệp cấp II mấy năm nay.
Vậy thì cố học cho giỏi hoặc chọn nghề thôi. Dễ quá các cháu chả buồn phấn đấu nữa.
Em lại nghĩ theo hướng khác, đâu phải công lập là tốt và dân lập là kém mà phải chen chân. Rõ ràng nhà nước không thể “công” hoá toàn bộ hệ thống giáo dục, thì đương nhiên phải có một tỷ lệ tư thục. Nhiều trường tư thục hiện nay có chất lượng tốt ngang hoặc thậm chí cao hơn các trường công, học phí thì chắc chắn cao nhưng cũng có một bộ phận dân cư chấp nhận chi trả và thấy xứng đáng. Điều đáng nói ở đây phải là tình hình học phí quá thấp của hệ trường công, dẫn đến nhà nước phải oằn mình gánh các trường. Nếu như các trường công cho phép thu học phí đủ để chi, nhà nước chỉ đầu tư ban đầu, thì khoảng cách hệ thống công, tư sẽ được rút ngắn và có lợi cho cả cộng đồng. Bài toán này tương tự bài toán bệnh viện công, dân thì lúc nào cũng muốn “ngon bổ rẻ” mà nhà nước thì lấy đâu ra tiền để đầu tư.
Em nói thế này nhé, em đang có những đứa con tuổi ăn tuổi học, học trường công mà đã đủ thứ phí và lệ phí rồi (dĩ nhiên là dưới dạng đơn xin, cam kết,.. nhưng đố không theo đấy), bộ giáo dục giờ không còn như xưa nữa, nghề giáo cũng không còn được tôn trọng như xưa. Giờ tự chủ nữa thì em nghĩ vai trò của Bộ giáo dục sẽ không còn, có thể phải cơ cấu tư nhân hóa lại thì may ra mới lãnh đạo được khối tự chủ giáo dục như cụ nêu.
Những nơi em ở đều phổ cập giáo dục phổ thông, cá biệt không phổ cập cấp 3 thì phải phổ cập nghề. Không ai đá trẻ con 15 tuổi ra đường cả.

VN kế hoạch quy hoạch rất chán. Khổ thân con em nhà dân lao động.
Úc còn phổ cập ĐH, gần như ai muốn học cũng có cách.

Chuyện không đủ lớp công lập cho các cháu vào c3 là bất cập rõ ràng của HN. Quá khắc nghiệt, thiếu nhân văn, đẩy người nghèo vào cảnh thất học, thiếu kiến thức phổ thông. Không đủ đất thì xây cao tầng, sao lại để thế.
Hehe, cụ nói chí phải :) HS là chính chứ các thầy cô là phụ.

Để việc hs thiếu trường thì rõ là lỗi lãnh đạo thành phố. Rồi y tế, gia thông cũng thế. Ấy nhưng báo cáo cuối năm vẫn hoàn thành tốt nhiệm vụ, vẫn lên chức, lên lon thì mấy lời bàn của cccm ai thèm để ý.

Nhưng mà cụ to nhất lại bảo chưa bao giờ rực rỡ thế này, thì ai dám nói ngược được nữa. Dân cứ thế.mà hưởng thôi.
Tôi đi nghĩa vụ quân sự và đóng thuế đầy đủ mà con tôi phải học trường dân lập thì tôi thấy có gì đó sai sai.

kienvinh

Xe lăn

Để việc hs thiếu trường thì rõ là lỗi lãnh đạo thành phố. Rồi y tế, gia thông cũng thế. Ấy nhưng báo cáo cuối năm vẫn hoàn thành tốt nhiệm vụ, vẫn lên chức, lên lon thì mấy lời bàn của cccm ai thèm để ý.

Nhưng mà cụ to nhất lại bảo chưa bao giờ rực rỡ thế này, thì ai dám nói ngược được nữa. Dân cứ thế.mà hưởng thôi.
Hay quá, có bác này trong ngành đây rồi.

Đã có quy định về số học sinh (sỹ số) tối đa trong lớp. Cụ thể, bậc tiểu học mỗi lớp không quá 35 học sinh. Bậc THCS, THPT mỗi lớp không quá 45 học sinh. Tuy nhiên các trường công lập cấp 1, 2 (gọi theo cách gọi dân gian) vẫn nhồi 50-60 cháu vào một lớp. Vậy thiếu trường thì đúng, nhưng dường như là không thiếu tiền. Các trường này được rót kinh phí hoat động theo đầu học sinh.

Vậy sao không thể nhồi 50-60 cháu vào một lớp cấp 3 để giải quyết vấn đề thiếu trường?

tuanzs

Xe container

Đã có quy định về số học sinh (sỹ số) tối đa trong lớp. Cụ thể, bậc tiểu học mỗi lớp không quá 35 học sinh. Bậc THCS, THPT mỗi lớp không quá 45 học sinh. Tuy nhiên các trường công lập cấp 1, 2 (gọi theo cách gọi dân gian) vẫn nhồi 50-60 cháu vào một lớp. Vậy thiếu trường thì đúng, nhưng dường như là không thiếu tiền. Các trường này được rót kinh phí hoat động theo đầu học sinh.

Vậy sao không thể nhồi 50-60 cháu vào một lớp cấp 3 để giải quyết vấn đề thiếu trường?
Con chíp hôi nhà cháu học C1 thì lớp nó 65 đứa cơ, em đến lớp nhìn mà ko ngờ đông thế.

phuongmit

Xe cút kít

Hihi bọn e đi học c3 hơn 2 chục năm trc thì sĩ số cũng 5x bạn rồi cụ ơi, k cần đợi đến bây giờ luôn :))

TorienT

Xe container

Các cụ cứ nhao vào trường nổi tiếng thì lại thế, trường làng vẫn thế thôi cụ.

TN1805

Xe điện
Đáng lẽ xhcn khoản giáo dục và y tế phải hơn tbcn mới đúng chứ nhỉ.
Việt Nam có mỗi cái tên nước là XHCN thôi cụ.
Các nước G7, Bắc Âu, Thụy Sỹ....mới đích thực là các nước XHCN, mặc dầu tên nước không có chữ XHCN. :))

moly

Xe điện
à không biết học nghề học phí có đắt không. Như cụ nào nói đó : lẽ ra nhà nước phải ưu tiên trợ cấp trong linh vực giáo dục công, nếu có dự kiến phân luồng từ cấp 3 thì phải hỗ trợ đào tạo nghề cho các cháu không thể đẩy các cháu ra đường được

cuongba

Xe buýt
Cháu nhà em năm nay cũng vào cấp 3. Em cho cháu thi vào Nguyễn Gia Thiều. Lớp 10b.

phuongmit

Xe cút kít
à không biết học nghề học phí có đắt không. Như cụ nào nói đó : lẽ ra nhà nước phải ưu tiên trợ cấp trong linh vực giáo dục công, nếu có dự kiến phân luồng từ cấp 3 thì phải hỗ trợ đào tạo nghề cho các cháu không thể đẩy các cháu ra đường được
Cụ đọc ở đâu mà suy luận và kết tội là nhà nước đẩy các cháu ra đường

duongphong

Xe điện
Việt Nam có mỗi cái tên nước là XHCN thôi cụ.
Các nước G7, Bắc Âu, Thụy Sỹ....mới đích thực là các nước XHCN, mặc dầu tên nước không có chữ XHCN. :))
Bển đang sang bên này học hỏi kinh nghiệm, để đổi tên nước đấy cụ :))

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]

Vậy chứng tỏ là anh em công chức bên mình rất đoàn kết, trên dưới 1 lòng. Không có chuyện băng nhóm, phe phái, bè cánh. Đây là tín hiệu rất tốt so với kinh tế tư nhân mà em biết.

Imperia Garden

[Tịch thu bằng lái]
VN giờ đang theo con đường tbcn rồi, cs dân lao động với trung lưu khắc nghiệt gấp mấy lần Tây.
Mợ nói thế nào, chứ lãnh đạo nào của ta ai lên, đi đến đâu cũng nói xh ta, pháp luật ta là bình đẳng, nhân văn, nhân ái, luôn bảo vệ người yếu thế, người nghèo, người khó khăn. Đặc biệt là không bao giờ bỏ ai lại phía sau sự phát triển của đất nước.

TRANGDC

Xe tăng
Vâng con cụ trong đội tuyển thì em nghĩ vào được C1 đấy ạ. Cháu có thể vào CNN hoặc CSP ấy chứ.
Em cũng thích RMIT mà nghĩ hơi xót ví, con em 2025 thi đại học nên cũng phải tính đây ạ.
Em thấy để vào chuyên thì phải có tố chất, chăm chỉ & yêu thích môn chuyên. Con nhà em mặt nào cũng thiếu nên lựa chọn phương án vừa sức mình cụ ạ :)

Chelski

Xe điện
Em cũng như các cụ đang trải qua, chuẩn bị trải qua và sắp trải qua về việc F1 vào cấp 3... và Hiện thì F1 nhà em cũng xong Đại học và đang làm việc tại nước ngoài , em chỉ đúc rút ra một vài chia sẻ cùng các cụ : Như cụ gì phía trên đã nói : "..Học Đại học vài năm thì cũng chẳng ai hỏi F1 con nhà các cụ học trường phổ thông nào ??..và sau vài năm đi làm thì cũng chẳng ai hỏi học Đại học gì nữa???." . Nhưng một vài gạch đầu dòng phải đạt yêu cầu khi ra đời và đi làm :
- Tiếng Anh phải đủ giao tiếp và làm việc được
- Tư duy và khả năng thích ứng với công việc được giao
- Quan hệ và đối nhân xử thế với cấp trên và đồng nghiệp
- kỹ năng sống, tự xử lý tình huống bất thường ( Ví dụ đơn giản :bị CSGT kiểm tra xe hoặc vi phạm lỗi giao thông thì nên tìm cách giải quyết chứ đừng gọi cho Bố mẹ..)
- Có đầu óc quan sát, up date những thông tin mới của đời sống, kinh tế và xã hội
- Và một điều không thế thiếu là tính tự giác và tự lập cao..
- .........

mehainhoc

Xe tải
Các cu/mợ nào đang có con học lớp 10 trường Marie cơ sở văn phú không cho em hỏi chi phí thực tế và học hành thế nào ko ạ?

Matxech

Xe container
Em bổ sung thêm cửa là theo suất gv của trường ạ. Em biết vậy thôi chứ không cò vạc.
GV trường ko có xuất đâu
E nhớ cách đây vài năm đi họp ph cô cn còn bảo
Năm nay sạch nhất (con hiệu phó còn trượt)