[Funland] Cụm từ “ Đảo gan lành” trong siêu âm là gì ạ

captivaLT088

Xe tải
Người nhà e đi siêu âm bsi bảo ái ngại gan nhiễm mỡ có theo dõi giảm âm “ đảo gan lành” có kt gần 5 m
Vậy có phải là vấn đề gì ko ạ?
Hỏi bs siêu âm cứ ậm ừ ko nói
Cám ơn cccm ạ

ntphuong0411

Xe buýt
Đảo gan lành là phần gan bình thường còn lại, xung quanh toàn là nhu mô gan nhiễm mỡ hết, giống hình ảnh hòn đảo nhô lên trên biển. Mô tả đầy đủ là "đảo gan lành trên nền gan nhiễm mỡ"
Gan nhiễm mỡ chưa phải một bệnh, nhưng nó là dấu hiệu cảnh báo của viêm gan thoái hóa mỡ vì có thể dảo ngược trở lại gan bình thường bằng cách thayđổi chếđộăn uốngsinh hoạt.

captivaLT088

Xe tải
Đảo gan lành là phần gan bình thường còn lại, xung quanh toàn là nhu mô gan nhiễm mỡ hết, giống hình ảnh hòn đảo nhô lên trên biển. Mô tả đầy đủ là "đảo gan lành trên nền gan nhiễm mỡ"
Gan nhiễm mỡ chưa phải một bệnh, nhưng nó là dấu hiệu cảnh báo của viêm gan thoái hóa mỡ vì có thể dảo ngược trở lại gan bình thường bằng cách thayđổi chếđộăn uốngsinh hoạt.
Cám ơn bác giải thích rõ ạ, họ yêu cầu chụp ct để loại trừ các vấn đề nghiêm trọng có nên làm ko ạ .
Vì em thấy ghi giảm âm nên cũng hơi lo cụ ạ
Em cám ơn cụ

Chỉnh sửa cuối:

levietdzung13

Xe tải
Nói chung bác sĩ ái ngại là rất kinh rồi. Nên khám kỹ thêm và không ngại kết quả để thay đổi và chữa cho lành. Gan là 1 bộ phân có thể tự chữa lành nhưng phải khá tuyệt đối trong ăn uống và sinh hoạt.